Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: เพชรเบลเยี่ยมนี่เพชรแท้รึเปล่าคะ?

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking เพชรเบลเยี่ยมนี่เพชรแท้รึเปล่าคะ?

ถูกใจแหวนวงนึงค่ะ แต่สะกิดใจตรงแม่ค้าบอกว่าเป็นพชรเบลเยี่ยม เราก็ถามกลับไปว่า เป็น Natural grounded รึเปล่า เค้าก็งง ค่ะ เราก็ งง ค่ะ ตกลงมันป็นพชรสร้างหรือเพชรแท้คะ เพราะเดี๋ยวนี้เพชรสร้างราคาก็จะเฉียดเพชรแท้อยู่แล้วค่ะ คือไม่มีความรู้อ่ะค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ
    " P u r s e A d d i c t i o n "

nikio's Avatar
    nikio is offline Trusted Member
    0/5
    เบลเยี่ยมเป็นการตัดเหลี่ยมคะ.....ไม่ได้บ่งว่าของแท้รึปลอมนะค่ะ....

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    อุ้มซื้อนาฬิกาTAGปีก่อน ก็ถามเค้าว่าเพชรอะไร เค้าว่าล้อมเพชรเบลเยี่ยมนะค่ะ (ถ้าจำไม่ผิดนะ...นานมาละ)

เค้าบอกว่าเพชรแท้อะค่ะ
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5

Talking ไปเจออันนี้มา ครับ เอามาฝากกันครับ น่าจะเป็นประโยชน์

"ตามภาษาตลาดแล้ว เพชรเบลเยี่ยมมีที่มาดังนี้จ๊ะ

สมัยก่อนประเทศเบลเยี่ยมเป็นแหล่งเลื่องชื่อมากในการเจียรนัยเพชร
    เนื่องจากมีช่างฝีมืออยู่มาก ความรู้ในการเจียรนัยเพชรได้รับการถ่ายทอด
    จากรุ่นสู่รุ่นโดยช่างที่ชำนาญงาน จึงได้รับความเชื่อถือมานานว่า
    ถ้าเป็นเพชรที่เจียรนัยที่ประเทศนี้น่าจะสวย
    แต่เนื่องจากว่ามนุษย์ย่อมมีความผิดพลาดเกิดขึ้นได้บ้าง
    เช่นเช้านี้อารมณ์ดี ตกเย็นเผลอทะเลาะกับแฟน เอาเป็นว่ามาตราฐาน
    ก็อาจมีเหวี่ยงได้นิดหน่อย งานนี้ท้องตลาดถือว่าระดับความสวยใน
    การเจียรนัยเพชรอยู่ประมาณ B ถึง B+

มาถึงประเทศรัสเซีย เขาใช้เครื่องจักรช่วยในการเจียรนัย
    งานก็ดูเนี๊ยบเรียบร้อยมากขึ้น ก็เป็นอีกที่มาว่าถ้าเป็นรัสเซี่ยนคัตนี่รับรองว่าสวยสุดๆ

มาดูประเทศอินเดียเพื่อนบ้านเราบ้าง ค่าแรงต่อชั่วโมงเขาไม่แพง
    ใครๆก็เลยไม่พากันคาดหวังมากนักจากเขา เลยเป็นอีกที่มาว่า อินเดี่ยนคัตไม่ค่อยสวย

แต่ในความเป็นจริง ในโลกเทคโนโลยีและเงินตรา อย่างในปัจจุบัน
    ใครๆก็สามารถซื้อเครื่องจักรมาช่วยในการทำงานได้
    ดังนั้นการออกใบรับประกันที่เป็ระดับมาตราฐานสากลได้นั้นเขาจึง
    ไม่ระบุแหล่งในการเจียรนัยเพื่อเอามาใช้ในการจัดอันดับเรื่องคว ามปราณีต
    ของช่างฝีมือไงค่ะ เปิดพลิดูในใบรับประกันช่อง "cutting" เขาจะมีระบุไว้สองเรื่องค่ะ
    คือ เรื่องความสมมาตร (symmetry)
    กับเรื่องความเรียบร้อยในการทำงาน (polishing)
    โอกาสที่จะเป็นไปได้ ตามมาตราฐานทางอเมริกาก็มีได้ ห้า ระดับค่ะ
    poor, fair, good, very good, excellent.
    ถ้าเป็นมาตราฐานของทางเบลเยี่ยมจะมีแค่สี่ระดับ
    (ไม่มี excellent) แต่ถือว่าเป็นมาตราฐานเทียบวัดกันได้ "
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Talking

Quote Originally Posted by nikio View Post
    เบลเยี่ยมเป็นการตัดเหลี่ยมคะ.....ไม่ได้บ่งว่าของแท้รึปลอมนะค่ะ....
    ^
    ^
    ^
    ตามนี้อ่ะค่ะ เหมือน รัสเชี่ยนคัต (เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้น) เบลเยี่ยมคัต Bangkok Cut
    แต่ที่เราเข้าใจ เวลาพูดคำนี้ เรานึกถึงเพชรแท้นะคะ ไม่เหมือนเพชรรัสเซีย อะไรแบบนี้

เมืองไทยเปล่าคะ แม่ค้าเป็นเจ้าของเปล่า

ถามประมาณแบบว่าเป็น natural diamond หรือ genuine diamond,
    not lab created diamond เค้าจะเข้าใจมากกว่าเปล่าคะ

ปล. เราอาจจะตอบงงๆ น้า แต่มั่นใจว่าเดี๋ยวมีผู้รู้มาตอบแน่นอน
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

0/5
    ทำไมเค้าเรียกแปลกๆ เบลเยี่ยมคัทก็นาจะเรียกเบลเยี่ยมคัทไปเลย

0/5

Question

รู้สึกว่าคำว่าเบลเยี่ยม อินเดีย รัสเซี่ยน
    เป็นชื่อเรียกลักษณะของคัตติ้งอ่ะค่ะ
    เช่นรัสเซี่ยนคัท เบลเยี่ยมคัท bangkok cut, indian cut ก็มี
    เป็นเพชรแท้ค่ะ ส่วนราคา เราว่ารัสเซี่ยนแพงกว่าเบลเยี่ยมนิดหน่อย

ที่ไม่แท้คือเพชรสวิส เพชรรัสเซีย CZ : Cubic zirconia
    เห็นเค้าว่าให้เลิกเรียกเพชรแล้ว เพราะว่าไม่ได้มีส่วนผสมของอัญมณีอยู่ในนั้น

..
    i don't suffer from insanity,
    i enjoy every minute of it.

Keeki's Avatar
    Keeki is offline Trusted Member
    0/5

Wink

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากนะคะ

แล้วถามต่ออีกหน่อย ... จะมีคนมาอ่านต่อแล้วตอบเป่าน้อ เหะๆ ทู้ตกไปไกลแล้ววว

คือแม่บอกว่าให้เลือกซื้อเพชรเม็ดใหญ่หน่อย แต่ไม่ต้องมากเพราะจะได้เอามาใส่ทุกวันได้ ไม่สะดุดตาโจร

แต่เรากลับชอบเพชรที่เป็นเล็กๆๆๆ แล้ว ดีไซน์สวยๆอ่ะค่ะ

คือแม่ค้าเค้าบอกว่าเพชร เกรด 7-7.5 (งงตามฟอร์ม)

เค้าเลือกซื้อเพชรกันแบบไหนเหรอคะ ปกติเราซื้อแต่กาเป๋าอ่า ไม่เคยสนใจเพชรทอง ที่มือก็ใส่แหวนอยู่วงเดียวเป็นเพชรเม็ดเดี่ยวไม่ใหญ่ไม่เล็กจิ๋ว แต่เรียบๆไม่สวยเรย
    " P u r s e A d d i c t i o n "

oum_ja's Avatar
    oum_ja is offline Trusted Member
    0/5
    เรื่องเพชร อุ้มก็ไม่เชี่ยวชาญนะ

ต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ

เพราะเพชรราคาขึ้นอยู่กับน้ำ ความใส ตำหนิ การคัดดิ้งอะค่ะ

ถ้าจะซื้อเพชรแบบที่คิดว่าใส่ได้นานดูแล้วไม่เบื่อ และขายออกไปแล้วไม่ขาดทุน

แนะนำให้ซื้อเม็ดเดียวๆและใหญ่ประมาณเกือบๆกระรัต อุ้มว่าก็โอเคแล้วนะ ซื้อเม็ดเล้กราคาตกค่ะเวลาขายออก
    Love is life.
    And if you miss love,
    you miss life.

ความรักคือชีวิต
    ถ้าคุณพลาดโอกาสที่จะรัก ก็เท่ากับ
    คุณพลาดโอกาสที่จะใช้ชีวิต

Leo Buscaglia

Comments from Facebook