Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: แวะมาซาวเสียงหน่อยครับ...เพื่อนๆสนใจวิธีทําข้าวเหนียวมูลหรือเปล่าครับ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

แวะมาซาวเสียงหน่อยครับ...เพื่อนๆสนใจวิธีทําข้าวเหนียวมูลหรือเปล่าครับ

รับรองได้ว่าสูตรข้าวเหนียวมูลของผม เป็นเม็ดสวยงามเงาไม่แฉะ
    อีกทั้งยังเก็บได้ 2 วันจ้าๆๆๆ....
    รสชาดกลมกล่อม อีกทั้งกระทิราดข้าวเหนียวข้นโดยไม่ต้องพึ่งแป้งมันหรือแป้งข้าวโพดจ้าๆๆ

กลัวว่าโพสไปแล้วเพื่อนๆไม่มีออกความเห็น คือขอแค่ผ่านเข้ามาแล้ว ก็ไป...
    และบอกเสียก่อนว่า สูตรของผมนี้ รักษาสูตรแบบดั้งเดิมโบราณกาลนะครับ.

ถ้าเพื่อนๆสนใจ ผมจะมาบอกวิธีทําทุกขั้นตอนให้เลยครับ.งานนี้ไม่มีหวงสูตรอยู่แล้ว
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    สนใจครับ ปูเสื้อรอ เลยดีกว่า ^ ^
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ครับ...มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
    1.ใช้ข้าวเหนียวเขี้ยวงู ต้องของเชียงราย ข้าวเหนียวใหม่นะครับ (บอกคนขาย)
    เรามาทําแค่ 1 กก. นะครับ ถ้ามากกว่านี้ก็เพิ่มตามอัตตราส่วน
    2.สารส้ม 1 ก้อนใหญ่
    3.กระทิ สั่งกระทิแบบหัวกระทิ 1 กก. แต่คั้นให้ได้แค่ 600กรัม. พอนะครับ
    4.น้ำตาลทรายขาว 500 กรัม
    5.ใบเตย 7 ใบ.
    6.ซึ้งสําหรับนึ่ง
    7.ภาชนะสําหรับใส่ข้าวเหนียวที่เรามูน

ขั้นตอนการทํา.
    นําข้าวเหนียว แช่น้ำกะพอ สูงกว่าข้าวเหนียว 2 ข้อนิ้ว แล้วนําสารส้มก้อน คนในน้ำที่แช่ข้าวเหนียว
    คนเบาๆ อย่าแรงเพราะจะทําให้ข้าวเหนียวแตกหัก จะไม่สวย.
    แล้วลองชิมดู ว่าออกเปรี้ยว ฝาดหรือยัง...ถ้ายังก็คนไปเรื่อยๆครับ...เพราะสารส้มจะไปล้างยางข้าวเหนียว
    เมื่อนึ่งออกมาแล้ว เม็ดจะใส สวยครับ.

พอเปรี่ยวฝาด ก็นําข้าวเหนียวมาล้างน้ำทิ้ง 4-5 น้ำ ให้ความเปรี้ยวฝาดหายไปนะครับ...
    พอน้ำที่ 6 รายการนี้แช่ข้าวเหนียวทิ้งไว้ 3 ชั่วโมง น้ำก็ประมาณ 2 ข้อนิ้วครับ..
    งานนี้เรามาเริ่มน้ำมูนผสมข้าวเหนียวครับ...

นํากระทิที่เราเตรียมไว้ 600 กรัม ผสมน้ำตาลทรายลงไป 500 กรัม ใบเตย 3 ใบ เกลือ 20 กรัม
    แล้วขยําให้เข้ากัน...แล้วพักไว้...

ต่อมา ข้าวเหนียวได้เวลานึ่ง...คือครบ 3 ชั่วโมง นําข้าวเหนียวเทน้ำที่แช่อออก ให้สะเด็ดน้ำ
    นําซึ้งตั้งไฟ โดยด้านล่างใส่น้ำพอประมาณ แล้วเอาใบเตย ใส่ลงไปในน้ำ รอจนเดื่อด แล้วนําข้าวเหนียว
    ใส่ลงในซึ้งชั้นที่2 โดยปูด้วยผ้าขาวบาง แล้วปิดฝาซึ้ง ทิ้งไว้ 30 นาที....

ก่อนที่จะครบ 30 นาที เราเอาส่วนผสมที่ต้องมูน มาให้ความร้อน ไม่ต้องให้เดือด เอาแค่พอรู้ว่าร้อนเดือดน้อยๆ
    กะให้เสร็จพร้อมกับข้าวเหนียวที่เรานึ่ง....เมื่อได้เวลา ก็เอาทั้ง 2 อย่างผสมกัน อย่าปล่อยให้เย็นนะครับ
    เพราะถ้าเย็นไป เม็ดข้าวเหนียวจะไม่ดูดซึมกระทินะครับ

เมื่อผสมให้เข้ากันก็ คน ให้เป็นเนื้อเดียวกัน ไม่ต้องกลัวว่าแฉ่ะไปนะครับ...
    เมื่อผสมเข้าที่ก็ พักทิ้งไว้อีก 10 นาที แล้วนํามาตะล่อมให้ด้านล่างขึ้นข้างบน แล้วทิ้งไว้อีก 10 นาที

เมื่อครบแล้ว เป็นอันเสร็จพิธีการครับ...
    ส่วนกระทิ ก็ ใช้กระทิกล่องก็ได้ครับ...นํามาให้ความร้อนหน่อย ใส่เกลือไป หยิบมือ นิดเดียวพอนะครับ
    ก็ใช้ได้แล้วครับ....

ข้าวเหนียมูน สูตรโบราณ จากร้าน ช๊อง-แช๊ง ครับ.....
    Last edited by pepsi5510; 09-26-2012 at 06:52 PM.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    ขอบคุณมากครับ เพิ่งรู้ว่าการทำข้าวเหนียวมะม่วง แค่ข้าวยังทำยากจัง
    ไว้วันหลังดีกว่า คงเข้ามาอ่านสูตรที่นี่ แล้วลองพยายามทำดู

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    ฮ่าๆๆๆๆเพื่อนๆคุณแม่บ้านเงียบหมดเลย
    ตอบๆกันหน่อยเผื่อคุณแม่บ้านชอบจะทําข้าวเหนียวมูนแบบไหนจะได้แนะนําให้ครับ
    ข้าวเหนียวดําหน้ากระฉีก
    ข้าวเหนียวหน้ากุ้ง
    หรือข้าวเหนียวน้ำกระทิทุเรียน
    รับรองไม่หวงวิชาครับ

0/5
    ข้าวเหนียวหน้ากุ้ง ทำยากกว่าข้าวเหนียวมูนไหมคะ^^
    ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ

0/5

Re: แวะมาซาวเสียงหน่อยครับ...เพื่อนๆสนใจวิธีทําข้าวเหนียวมูลหรือเปล่าครับ

สูตรทำขนมที่ไม่อร่อยมาก ทำแบบขนมได้ไหม
    สมัคร slotxo

Comments from Facebook