Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: วิธีการทำไข่เค็ม

Hybrid View

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

วิธีการทำไข่เค็ม

เมื่อวันศุกร์แม่ให้ไปช่วยถ่ายรูปขั้นตอนการทำไข่เค็ม เลยเอามาฝากกันคะ เผื่อใครจะเอาไปทำอาชีพเสริม
    ตอนนี้เด็กนักเรียนในห้องแม่ล่ำซำเลย เพราะไข่เค็มมีคนสั่งทุกอาทิตย์ ทำมากี่กะบะๆก็คนเหมาหมด สั่งจองกันแบบยกกะบะเลยทีเดียว

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.sksrt.ac.th/webschool/stu...g/image/p1.gif ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

มีเจ้าของสูตรใจดีมาสอนแม่และเด็กนักเรียนในห้องทำน่ะคะ

นำไข่เป็ดมาล้างและเช็ดให้สะอาด

โคลนและไข่ที่เช็ดแห้งแล้ว (โคลนอันนี้มีสูตรการทำด้วยนะคะ มีดินเหนียวผสมเกลือและน้ำ แต่เจ้าของไม่บอกสูตร)

นำไข่ไปชุบในโคลนที่เตรียมไว้แล้วเรียงลงในภาชนะที่มีนสพ.ปูรองไว้

ได้ออกมาอย่างนี้

นสพ.ปิดซะ

ผ้าชุบน้ำหมาดๆทับอีกสองชั้น แล้วทิ้งไว้ 2 อาทิตย์

หลังจากทิ้งไว้ 2 อาทิตย์

ล้างโคลนออก

เอาไข่ไปต้ม

ใส่สารส้ม (เพื่อให้ผิวไข่เงางาม ไม่กระด้าง)

รอจนน้ำเดือด ระหว่างนั้นค่อยๆคนด้วยนะ

เสร็จล่ะจ้า ไปหุงข้าวต้มก่อนนะ ขอบอกว่าสูตรนี้ ไข่ขาวจะไม่เค็ม คอนเฟิร์ม
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

0/5
    ง่า สูตรมันอยู่ตรงโคลนอ่ะค่ะ ถ้าไม่ทราบสูตรของโคลนจะทำยังงัยอ่ะคะ ^^"
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

0/5
    เห็นแล้วอยากกินเรยอ่า

ช่วงหลังๆซื้อตามห้างมะค่อยอร่อยเรย แง่มๆ
    I believe we all have one true love
    Somewhere in this world, I do

bubble's Avatar
    bubble is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเด็กไม่ดีทานแต่ไข่แดง ไข่ขาวเขี่ยทิ้งตลอดอ่ะ
    สีไข่แดงเห็นแล้วอยากทานจัง

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5
    เคยทำสมัยตอนเป็นเด็กประถม วิชา สปช รึปล่าวน้า แต่จำไม่ได้แล้วว่าทำแบบนี้รึปล่าว

แต่แน่ๆคืออ่านกระทู้นี้แล้วอยากทานไข่เค็มดาวจังเลย หิวๆๆ
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Question

อ๊าวไม่บอกตรงโคลนจะทำได้งัยอ่ะคะ ไม่อยากลองผิดถูกอ่ะ (คืองก กลัวเสียของ)
    เคยทำแต่ที่แช่ในน้ำเกลือ ไข่เน่าอยู่คนเดียวในห้อง
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

barumbum is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by cocoa View Post
    ง่า สูตรมันอยู่ตรงโคลนอ่ะค่ะ ถ้าไม่ทราบสูตรของโคลนจะทำยังงัยอ่ะคะ ^^"
    ใช่ค่ะๆๆๆๆ

bua_benjakamol's Avatar
    bua_benjakamol is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by cocoa View Post
    เหะๆ ตอนนี้ก็ยังต้องซื้อโคลนจากเจ้าของสูตรอยู่เลยคะ ทำยังไงเค้าก็ไม่บอกเลย
    แต่กะลังจีบลูกชายเจ้าของอยู่ ถ้าสำเร็จล่ะจะมาบอกต่อนะคะ

ขอโทษด้วยคะที่เอามาลง แต่บอกอะไรไม่ได้มาก
    ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶ mynameisgift ٩(̾●̮̮̃̾•̃̾)۶ ٩(͡๏̯͡๏)۶ ٩(-̮̮̃ -̃)۶

ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครสักคน
    ...คนๆนั้นจะรักเราตอบ
    แต่ถ้าเราเกิดมาเพื่อที่จะรักใครหลายคน
    ..เชื่อเถอะว่า จะไม่มีใครรักเราจริงเลย
    แม่แต้คนเดียว

bubble's Avatar
    bubble is offline Trusted Member
    0/5
    [QUOTE=bua_benjakamol;669574]เหะๆ ตอนนี้ก็ยังต้องซื้อโคลนจากเจ้าของสูตรอยู่เลยคะ ทำยังไงเค้าก็ไม่บอกเลย
    แต่กะลังจีบลูกชายเจ้าของอยู่ ถ้าสำเร็จล่ะจะมาบอกต่อนะคะ

555...เป็นความคิดที่ดีค่ะ หนับหนุน

0/5
    จีบสำเร็จแล้วเอามาแบ่งสูตรกันนะคะ อิอิ แผนน่าหนับหนุนมากค่ะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook