Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 41

Thread: ~*ขออนุญาตแนะนำร้านอาหารเปิดใหม่หน่อยนะคะ*~

Warning Points:
    0/5

Thumbs up ~*ขออนุญาตแนะนำร้านอาหารเปิดใหม่หน่อยนะคะ*~

วันนี้ขออนุญาตแนะนำร้านอาหารเปิดใหม่หน่อยนะคะ
    เป็นร้านของพี่สาวและพี่ชายที่น่ารักของแนทเองค่ะ
    เพิ่งเปิดไปเมื่อวันที่ 19 ธันวาที่ผ่านมา
    พี่เค้าฝากมาโปรโมทร้าน ให้เพื่อนๆชาว SBN ลองแวะไปชิมดูค่ะ

ร้านก๋วยเตี๋ยวปากหม้อน้ำ พนมสารคาม ซอยลาดพร้าว71 ค่ะ

ก๋วยเตี๋ยวปากหม้อน้ำ เป็นของหาทานยากนะคะ ต้นตำรับจะอยู่ที่ อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา
    มีมานานกว่า 100 ปีแล้วค่ะ

หน้าตาของก๋วยเตี๋ยวปากหม้อน้ำค่ะ

วิธีรับประทาน ก็คือ สั่งน้ำซุปก่อนเลยค่ะ จะมีขาไก่ กระดูกหมู ลูกชิ้นปลา เลือดไก่ และ ฟัก
    เลือกใส่ได้ตามใจชอบเลยนะคะ ตัวน้ำซุป จะเคี่ยวจากโครงไก่ และ กระดูกหมู ทำให้มีความหวาน อร่อยค่ะ
    และจะโรยหน้าน้ำซุปด้วย กากหมู, กระเทียมเจียว และผักโรยค่ะ

ต่อมาก็ เลือกไส้ของตัวปากหม้อค่ะ มีให้เลือกถึง 6 ไส้ด้วยกัน
    คือ หน่อไม้, กุยช่าย, เต้าหู้+หมูสับ, ถั่วงอก, ถั่วฝักยาว และไส้หวาน (เหมือนไส้ของสาคูไส้หมูอ่ะค่ะ)

ซึ่งคนทำตัวปากหม้อ ก็จะทำตัวปากหม้อให้เราได้รับประทานกันแบบสดๆ ตัวต่อตัวเลยนะคะ
    ชนิดที่ว่า เอาตัวปากหม้อขึ้นจากเตา ก็นำมาใส่ในถ้วยน้ำซุปของเราเลยค่ะ

คนทำตัวปากหม้อจะนั่งอยู่หน้าโต๊ะของเราเลยค่ะ

ทำเสร็จก็ใส่ถ้วยของเราเลย ให้ได้รับประทานกันแบบสดๆ !!

สำหรับน้ำซุป ถ้าใครชอบรสจัดจ้านหน่อย ก็เลือกปรุงได้เหมือนก๋วยเตี๋ยวเลยค่ะ
    แต่ที่พิเศษหน่อยคือ มี พริกเผา ให้เลือกปรุงด้วย

แป้งของตัวปากหม้อน้ำนั้น จะมีลักษณะคล้ายๆ กับข้าวเกรียบปากหม้อ
    แต่ของที่ร้าน ตัวแป้งจะบาง และ ออกใสๆ เหนียวหนึบนิดๆค่ะ

ราคาชามละ 40 บาท และ พิเศษ 50 บาทค่ะ
    ความแตกต่างของแบบธรรมดา กับ พิเศษ คือ สั่งพิเศษ จะได้เครื่องในน้ำซุปเยอะขึ้น
    แต่จำนวนตัวปากหม้อ จะได้เท่ากัน คือ 9 ตัวค่ะ

ส่วนใครที่อยากสั่งปากหม้อเพิ่มก็ได้นะคะ ราคาเท่ากันทุกไส้ คือ 3 ตัว 5 บาทค่ะ

ภาพบรรยากาศวันเปิดร้าน

ม.ล. ภาสันต์ สวัสดิวัตน์ หรือคุณอิ๊งค์ ที่พวกเรารู้จักกันในนาม "ปิ่นโตเถาเล็ก"
    ลูกชายของม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัตน์ และ น้องชายของคุณหมึกแดง
    มาชิมแล้ว บอกว่า ผ่านค่ะ เพราะรสชาติ เป็นแบบต้นตำรับแท้ๆ ไม่ผิดเพี้ยน

ครอบครัว ควันธรรม ก็มาชิมค่ะ
    คุณวิโรจน์ ควันธรรม จากคลื่น98.5 กู๊ด เอฟเอ็ม

พร้อมด้วยลูกชาย คุณแม็พ - วงศธร ควันธรรม

น้องว่าน - รัชชุ สุระจรัส พร้อมพี่ๆ จาก GMM Grammy

คุณวรวรรณา จิลลานนท์ และ คุณมาร์ค มาคุซ ก็มาลองชิมด้วยน๊า

ทางไปร้านนะคะ เข้าจากลาดพร้าว 71 แยกเข้าถนนนาคนิวาส นะคะ
    ร้านจะอยู่ตรงข้าม กับซอยนาคนิวาส 47 หรือ สังเกตง่ายๆ ก็คือ ปั๊มแก๊ส ค่ะ
    ข้างๆร้านจะเป็น ร้านอาหารญี่ปุ่น ชื่อ ซาโตอิจิ นะคะ

ร้านอยู่ริมถนนเลยนะคะ สามารถจอดรถหน้าร้านได้ค่ะ
    แต่ถ้าไม่มีที่จอด สามารถจอดในปั๊มแก๊สได้ค่ะ

เผื่อใครนึกภาพไม่ออก โทรสอบถามทางไปร้าน ได้ที่ 086 322 5567 พี่เปิ้ล นะคะ

ขอบคุณพื้นที่ห้อง Off Topic ของ SBN มากๆค่ะ
    " Even i don't know i'll be sad or smile "

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านคำบรรยายแล้วหิวเลยค่ะน้องแนท...

ขอให้ขายดีๆ นะคะ ถ้ามีโอกาสจะแวะไปชิมนะคะ
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    น่าทานจังเลยค่ะ~

0/5

<33

Many Thanks ka P'Tinee ..
    " Even i don't know i'll be sad or smile "

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Wink

บอกตรงๆ ว่า น่ากินค่ะ น้ำลายไหล
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    อยู่ใกล้บ้านมากเลย
    แล้วจะแวะไปชิมนะคะ

nooni's Avatar
    nooni is offline Trusted Member
    0/5
    เคย ได้กินที่ร้าน ที่พนม ค่ะ อยากกิน อีกมากกกกก

แต่ไกล กินแล้ว เราก็ ไม่ได้กินอีก เป็น อะไรที่แปลก ชอบบบบ ...

มาเปิด ที่ลาดพร้าว แล้ว จะได้เตรียมตัว ไป กินที่ร้านค่า...

ขายดีๆ นะค่ะ
    <<<< "You get the best out of others when you give the best of yourself." >>>>

o_aholic's Avatar
    o_aholic is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมั่กมากค่ะ จะหาโอกาศไปชิมให้ได้เลยค่ะ ขายดีเฮงๆนะค่ะ

0/5
    ตรงบ้านเพื่อนเลย เด๋วจะบอกให้นะคะ จะได้ลูกค้าประจำแน่เรย

กลับไปคราวหน้า จะไปชิมปากหม้อน้า เด๋วนี้หาอร่อยๆ ยากจัง ขอบคุณที่มาแนะนำค่า ^^
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

natty's Avatar
    natty is offline Trusted Member
    0/5
    เคยมีรุ่นพี่ซื้อมาให้จากพนมฯเลยค่ะ อร่อยมากๆ
    ไว้ว่างๆจะแวะไปชิมที่ร้านนะคะ อยู่ใกล้บ้านด้วย
    ขอให้ขายดีนะคะ

Page 1 of 5 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread