Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: อยากเชิญชวนเพื่อนๆไปบริจาคเลือดกันค่ะ

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

อยากเชิญชวนเพื่อนๆไปบริจาคเลือดกันค่ะ

ผึ้งเป็นคนที่บริจาคเลือดประจำอยู่แล้วนะคะ ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 17 ค่ะ ผึ้งจะบริจาคเป็นประจำที่ THE MALL บางแค ช่วงนี้มีสถานการณ์ที่จำเป็นต้องใช้เลือดเพื่อช่วยชีวิตเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ไม่ว่าฝ่ายไหน ก็คนไทยด้วยกันค่ะ วันนี้ผึ้งไปตั้งแต่ก่อนเที่ยง รอคิวนานมาก กว่าจะเสร็จก็ เกือบๆ 4 โมงเย็นนะคะ แต่เป็นการรอคอยที่มีค่ามาก เห็นแล้วชื่นใจ คนไปบริจาคเยอะมากๆ บางคนก็บอกเป็นครั้งแรก บางคนก็เคยบริจาคนานแล้ว ทุกคนร่วมมือร่วมใจกันมาก มีทุกวัยเลยค่ะ พี่ผู้หญิงก่อนหน้าเรา ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 47 แล้วค่ะ โอ้โหทึ่งมาก แต่คราวนี้พี่เค้าให้ไม่ได้เพราะ ความเข้มข้นเลือดไม่ถึงเกณฑ์ค่ะ คนที่กลัวเข็มไม่ต้องกลัวนะคะ ถ้าเทียบกับคนที่ต้องการใช้เลือดเพื่อต่อชีวิตพวกเค้าเนี่ย เทียบกันไม่ได้เลยค่ะ สุดท้ายนี้ ขออารธนา คุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย คุ้มครองประเทศไทยให้ผ่านพ้นเหตุการณ์ร้ายๆไปได้ด้วยดี สาธุ

greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    คุณสมบัติของ ผู้บริจาคโลหิต
    1. บริจาคได้ทั้งชายและหญิง อายุระหว่าง 17-60 ปี
    2. น้ำหนัก 45 กิโลกรัมขึ้นไป
    3. มีสุขภาพสมบูรณ์และพักผ่อนเพียงพอ
    4. ต้องไม่มีประวัติเป็นโรคต่อไปนี้
    * วัณโรค โลหิตออกง่าย หอบหืด ภูมิแพ้
    ลมชัก โรคผิวหนังเรื้อรัง
    * โรคความดันโลหิตสูง เบาหวาน หัวใจ ไต
    ไทรอยด์ มะเร็ง
    * โรคไวรัสตับอักเสบ บีหรือซี ดีซ่าน ตัว
    เหลือง ตาเหลือง
    * โรคเอดส์
    * โรคมาลาเรีย (ในระยะ 3 ปีที่ที่ผ่านมา)
    * กามโรค และโรคติดต่ออื่นๆ
    5. ไม่อยู่ในภาวะน้ำหนักลดมาก โดยไม่ทราบสาเหตุ
    6. ไม่มีประวัติติดยาเสพย์ติด
    7. มีสุขภาพสมบูรณ์และพักผ่อนเพียงพอ
    8. ไม่เคยบริจาคเลือดในช่วง 3 เดือนที่ผ่านมา
    9. สำหรับเพศหญิง
    * ไม่อยูระหว่างมีประจำเดือน หรือตั้งครรภ์
    10. ไม่รับประทานยา แอสไพริน ยาคลายกล้ามเนื้อ ยาแก้ปวดข้อ ใน 3 วันที่ผ่านมา

การเตรียมตัวก่อนการบริจาค

* นอนให้เพียงพออย่างน้อย 6 ชั่วโมง
    * งดอาหารที่มีไขมันสูง ควรรับประทานอาหารประเภท ตับ เนื้อ ผักสด ผลไม้
    * รักษาสุขภาพไม่ให้เป็นไข้ เป็นหวัดหรือมีอาการไอ ปวดฟัน และท้องเสีย
    * ควรงดออกกำลังกาย ที่ต้องสูญเสียเหงื่อมาก ทั้งก่อนและหลังบริจาค
    * งดสูบบุหรี่อย่างน้อย 1 ชั่วโมง ก่อนและหลังบริจาค
    * งดดื่มสุรา หรือเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ ในช่วงก่อน และหลังบริจาค 1 วัน

ขั้นตอนการบริจาคโลหิต

1.ผู้ บริจาคกรอกแบบสอบถามเกี่ยวกับประวัติสุขภาพ
    2.วัด ความดันโลหิต
    3.ตรวจ หมู่เลือดเบื้องต้นและความเข้มข้นของเลือดโดยการเจาะเลือดที่ปลายนิ้ว
    4.รับ ถุงเลือดจากเจ้าหน้าที่
    5.ผู้ บริจาคนอนลงบนเตียง เพื่อให้เจ้าหน้าที่ทำการเจาะเลือด (ไม่ควรเกร็งแขนข้างที่เจาะเลือด เพราะอาจเกิดอาการบวมช้ำได้)
    6.เมื่อ เจาะเลือดเสร็จแล้ว ผู้บริจาคต้องนอนพัก 5-10 นาที พร้อมกับพับแขนหรือกดแผลให้แน่น
    7.เจ้า หน้าที่จะทำการบันทึกบัตรประจำตัวผู้บริจาค

การงดบริจาคชั่วคราว

vการใช้ยา
    ยาบางชนิดแม้ผู้บริจาคจะหยุดใช้ยา แล้วยังคงต้องงดบริจาคโลหิต เช่น
    * ยาแก้อักเสบ ยารักษาสิว ต้องงดบริจาค 2 สัปดาห์ (กลุ่ม Accutane ต้องงดบริจาคโลหิต 3 เดือน)
    * ยาแก้ปวดกล้ามเนื้อ ต้องงดบริจาค 3 วัน
    * กินยาลดน้ำหนักต้องงดบริจาค
    vการฉีดวัคซีน
    * วัคซีนโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อการป้องกัน หลังฉีด2 สัปดาห์ จึงสามารถบริจาคได้ ถ้าถูกสัตว์กัด งดการบริจาค 1 ปีเต็ม หลังฉีดวัคซีนครบ
    * วัคซีนโรคตับอักเสบ บี เพื่อการป้องกัน หลังฉีดวัคซีนแล้ว 2 สัปดาห์ จึงสามารถบริจาคโลหิตได้ แต่ถ้าผู้บริจาคได้ฉีดวัคซีนภายหลังการสัมผัสเลือดจากผู้ติดเชื้อ ให้งดบริจาค 1 ปี
    * การสักยันต์ เจาะหู ฝังเข็ม หรือผ่าตัดใหญ่ จะต้องงดการบริจาคเลือดเป็นเวลา 1 ปี
    vหากมีเพศสัมพันธ์กับผู้ที่ ไม่ใช่คู่ของท่าน
    โดยไม่ใช้ถุง ยางอนามัย ในระยะเวลา 3 เดือนที่ผ่านมา หรือสงสัยว่าจะมีการติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ ให้งดบริจาคโลหิต

ข้อปฏิบัติหลังการบริจาคโลหิต

1.นอน พักบนเตียงบริจาคโลหิตสักครู่ ห้ามลุกทันที
    2.ดื่ม น้ำให้มากกว่าปกติ
    3.รับ ประทานอาหารที่มีประโยชน์ โดยเฉพาะอาหารที่ทีธาตุเหล็ก เช่น เนื้อสัตว์ ไข่แดง ผัก ผลไม้ เป็นต้น
    4.ไม่ ควรทำงานหนัก หรือทำงานบนที่สูง รวมทั้งการขับขี่ยานพาหนะด้วย

ประโยชน์ที่จะได้รับหลังการบริจาคโลหิต

1 .กุศลอันยิ่งใหญ่
    2. โลหิตไหลเวียนดีขึ้น
    3. ทราบหมู่เลือดระบบ ABO, Rh
    4. ได้รับการตรวจวัดความดันโลหิตและความเข้มข้นของเลือด
    5. ได้รับการตรวจหาโรคต่างๆที่ติดต่อได้ทางเลือด เช่น ซิฟิลิส ไวรัสตับอักเสบ
    6. ตรวจภูมิต้านทานต่อหมู่เลือดต่างๆและตรวจหมู่เลือดให้ซ้ำอย่างละเอียด
    เครดิตจากเวปของ มหิดล นะคะ ขอบคุณมากค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณคุณผึ้งที่มาแจ้งข่าวนะคะ สำหรับพี่บริจาคไม่ได้เพราะความดันต่ำ สำหรับคุณสามีบริจาค 112 ครั้ง ลูกชายบริจาคเกล็ดเลือดกว่า 16 ครั้งแล้วค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Jellyfish's Avatar
    Jellyfish is offline Trusted Member
    0/5
    ชื่นชมคุณผึ้งนะคะ และ อยากร่วมเชิญชวนให้ไปร่วมบริจาคโลหิตกันเยอะ ๆ คะ ยิ่งช่วงนี้ บ้านเมืองเรา พี่น้องประชาชนบาดเจ็บ ล้มตาย
    เรามีสิ่งใดที่พอจะช่วยกันได้ ก็ช่วยเหลือกันเถอะคะ ข้อดีของการบริจาคโลหิต คือเหมือนเปลี่ยนถ่ายโลหิตทำให้ผลิตเม็ดเลือดแดงมาใหม่
    ร่างกายเราก็ดีไปด้วยนะคะ
    Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณคุณผึ้งที่มาแจ้งข่าวนะคะ สำหรับพี่บริจาคไม่ได้เพราะความดันต่ำ สำหรับคุณสามีบริจาค 112 ครั้ง ลูกชายบริจาคเกล็ดเลือดกว่า 16 ครั้งแล้วค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับ แฟนกับลูกคุณป้าแหววด้วยนะคะ

Quote Originally Posted by Jellyfish View Post
    ชื่นชมคุณผึ้งนะคะ และ อยากร่วมเชิญชวนให้ไปร่วมบริจาคโลหิตกันเยอะ ๆ คะ ยิ่งช่วงนี้ บ้านเมืองเรา พี่น้องประชาชนบาดเจ็บ ล้มตาย
    เรามีสิ่งใดที่พอจะช่วยกันได้ ก็ช่วยเหลือกันเถอะคะ ข้อดีของการบริจาคโลหิต คือเหมือนเปลี่ยนถ่ายโลหิตทำให้ผลิตเม็ดเลือดแดงมาใหม่
    ร่างกายเราก็ดีไปด้วยนะคะ
    ใช่ค่ะ คนที่คิดว่าบริจาคเลือดแล้วอ้วน ไม่ใช่นะคะ คิดไปเองมากกว่า คิดว่าเสียเลือดแล้วต้องกินทดแทน เดี๋ยวจะเพลีย เดี๋ยวหน้ามืด ไม่มีแรง แหะ แหะ แหะ คิดไปเองทั้งนั้นเลยค่ะ พอดีอ้วนอยู่แล้วค่ะ ไม่มีผลอยู่แล้ว อิอิอิ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ ผมเพิ่งไปบริจาค เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว นี่เองครับ

เห็นด้วยครับ กับเรื่องกลัวเข็ม
    คน โดนยิง เจ็บมากกว่าโดนเข็มจิ้ม
    แล้ว จะกลัวอะไรกับเข็มเจาะเลือด

เราแค่โดนเข็มจิ้ม ไม่ได้โดนยิงซะหน่อย
    พวกเขาต้องเอาชีวิตรับกระสุน ไม่รู้จะรอดไหม
    เราบริจาคเลือด เอาชีวิตรับเพียงเข็มจิ้ม แล้วไม่ตายแน่นอน

บริจาคกันเถอะครับ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยจ้า
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

Comments from Facebook