Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 47 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast
Results 11 to 20 of 466

Thread: <<< Hermes >>> ชมรมคนรักน้องม้า

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    สมัครสมาชิกแล้ว
    ก็ต้องไปหามาซักใบแย้วววว!
    (ถ้าไม่โดนม้าที่บ้าน(สามี)ดีด!ออกจากบ้านซะก่อนนะจ๊่่่่าาา!
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

maycury's Avatar
    maycury is offline Trusted Member
    0/5
    มาร่วมกรุ๊ปด้วยคนนะจ๊ะ

รอแต่งก่อนจะเอาเงินสินสอด

ไปสอยมานะจ๊ะ
    I LUV DAMIER SP ^_^ ^_^

0/5
    น้องเมย์ แล้วตกลงโลรู้ตัวมั้ยอ่ะว่าต้องแต่งงานกับนู๋เนี้ย อย่าลืมแจกซองพี่ด้วยนะจะใส่ช่วยสบทบทุนน้องม้าซัก 200 บาท ฮิๆๆ

พี่ดิว ของนู๋ก้อคาดว่าจะโดนม้าดีดเหมือนกันเลยค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    กราบสวัสดิ์ทุกท่านคร่าๆๆ

ยินดีตอนรับคร่าๆๆๆๆๆ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    คุณนายเม และคุณนายน้องนิค ช่วยบอกประวัติแอร์เมสหน่อยสิจ้ะ ทำไมถึงใช้สัญญลักษณ์เป็นม้า (เป็นแบรนด์ที่เริ่มจากผลิตสินค้าสำหรับการขี่ม้ารึเปล่า? หรือเพราะใช้ขนหางม้ามาทำกระเป๋าตอนแรกๆ ใช่เปล่า?) อยากรู้ประวัติความเป็นมาของแบรนด์ที่ยิ่งหญ่าย... และทำไมถึงได้โด่งดัง ขึ้นมาได้ ทำไมเจ้าหญิงเกรซถึงได้เลือกใช้แอร์เมส เคลลี่ (จนกลายเป็นรุ่นเคลลี่ที่โด่งดัง) และทำไมเค้าถึงขายราคาสูงๆ ได้ โดยที่มีคนซื้อตลอด

เพราะว่า บอกตรงๆ พี่ทินียังไม่ได้สนใจยี่ห้อนี้เท่าไหร่ (แม้ว่าคุณนายน้องจะพยายามเป่าหูทุกวันเช้าเย็น ฮ่า ฮ่า ฮ่า...) รู้สึกว่าแบบยังไม่โดนใจ และราคาไม่คุ้มสำหรับพี่ทินี เพราะแอร์เมสใบนึง ได้บาลอง ได้มิวมิวตั้งหลายใบน่ะ ถ้าได้รู้เรื่องแอร์เมสมากขึ้น อาจจะเริ่มเปลี่ยนใจก็ได้นะจ๊ะ....

(พี่ทินีมีมุมมองสำหรับยี่ห้อนี้ตามสายตานักการตลาดอยู่เหมือนกัน แต่อยากฟังความเห็นจากกูรู และแฟนพันธ์แท้หน่อย ว่าตรงกับที่มองมั้ย)

แต่ยังไงก็คิดว่ายี่ห้อนี้มันต้องมีดีแน่ๆ ไม่งั้นคนคงไม่กระหน่ำซื้อกันซะต้องรอคิวกันเป็นปีอย่างนี้หรอก...

ป.ล.หนูนิค คำว่าสวัสดี เขียนอย่างนี้จ้า... ใช้สระอีบนตัวด.เด็ก ไม่มีตัวการันต์นะจ๊ะเด็กนอก...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

mAy's Avatar
    mAy is offline Trusted Member
    0/5
    พี่ทิขา...เผอิญเมเคยทำรายงานพอดีเลยค้า....

ประวัติของเค้าคร่าวๆน้าค้า....คือเริ่มต้นแต่เดิมทีแล้วแอร์เมสยังไม่มีสินค้าแบบที่เราๆเห็นกันอยู่หรอกนะคะ.....สินค้าของแอร์เมสเลยนั้นจะเป็น Saddle (อานม้า) เลยค้า....แล้วเค้าก็ม่ชื่อเสียงมากๆในเรื่องของอานม้าเพราะเค้าสามารถ customization ได้ตรงความต้องการของลูกค้าค่ะ....ส่วน products อื่นๆก็ยังจะคงเกี่ยวข้องกับ "การขี่ม้า" แทบทั้งสิ้นค้า...ไม่ว่าจเป็น หมวกขี่ม้า, แส้เคี่ยนม้า, รองเท้าขี่ม้า....เทือกๆนั้นหมดเลยค้า....แล้วเราก็จะทราบกันดีค่ะว่าเมื่อหลายร้อยปีที่แล้ว งานอดิเรกที่เหล่าบรรดาผู้ดีรวมถึงวิธีในการเดินทาง ก็คือ "การขี่ม้า" ค้า.....แล้วต่อมาจึงมีการขยาย product line จนมีสินค้ามากมายอย่างที่เราเห็นๆกันค่ะ
    และนั่นก็เป็นสาเหตุที่เค้าเลือกใช้สัญลักษณ์ที่สื่อถึงความเป็น "ม้า" ตลอดค้า

ด้วยราคาและคุณภาพการตัดเย็บค้า....ซึ่งตอนนี้ยังถือเป็นแบรนด์เดียวที่ยังคงเอกลักษณ์การเย็บด้วยมือแบบร้อยทีละรูด้ายเลยค่ะ (ตอนนี้ LV เลือกทำเฉพาะสินค้าบางรุ่น นอกนั้นเย็บจักรแล้วค่ะ) จึงทำให้เป้นที่ต้องการอย่างมาก เพราะลูกค้ารู้สึกได้ถึงความีรสนิยมที่แตกต่างจากการเลือกใช้แบรนด์อื่นๆค่ะ

ส่วนสาเหตุที่เจ้าหญิง Grace Kelly เลือกใช้แอร์เมสรุ่นเคลลี่ คืออันที่จริงพระองค์ทรงมีใช้หลายใบเลยนะคะ...แต่วันนั้นคงเป็นเพราะความบังเอิญค่ะ (สาเหตุที่แท้จริง ไม่ได้บอกไว้ค่ะว่าแอร์เมสเป็นสปอนเซอร์ให้หรือเปล่าน้าค้า).......แล้วช่วงนั้นมีปาปาราซซี่มาเก็บภาพตอนทรงพระครรภ์อ่อนๆพอดีค่ะ พระองค์เลยทรงใช้กระเป๋าเคลลี่ปิดพระครรภ์ไว้ค่ะ

ก็จะคล้ายๆกับกรณีของ Lady Di ด้วยมั้งคะ...ที่ทรงถือกระเป๋าดิออร์พอดี แล้วทรงใช้เป็นหระจำ กระเป๋าเลยได้ชื่อว่า Lady Dior ค้า

ส่วนสาเหตุที่ว่าทำไมแอร์เมสตั้งราคาสูงๆแล้วถึงขายได้ ก็น่าจะเป็นเพราะว่า เค้าวาง positioning ไว้แบบนั้นตั้งแต่แรกเริ่มเดิมที โดยกำหนดกลุ่มเป้าหมายไว้ที่ระดับ A+ ทั้งหมดค้า....แล้วถ้าเราอากรู้ว่าเราเป็นคนระดับ A+ เราก็อาจจะอยากใช้ชิมิคะ...55555....แล้วก็ด้วยกลยุทธ์ Waiting list ด้วยมั้งคะ....ยิ่งทำให้เป็นที่ต้องการมากขึ้นค้า

พี่ทิขา....เมขออนุญาตตั้งเป็นสมการเพื่อให้พี่ทิได้เห็นภาพง่ายขึ้นน้าค้า

>>> กระเป๋าแอร์เมส 1 ใบ = บาลอง 1 ใบ + บาลอง 1 ใบค้า
    >>> กระเป๋าแอร์เมส 1 ใบ = มิวมิว 1 ใบ + มิวมิว 1 ใบค้า
    ไม่อยากบอกเลยค้าว่าคุ้มสุดค้า (เมเชียร์เหมือนมีหุ้นใน St.Honore เลยค้า...5555)

เมเชื่อว่าในสายตาของนักการตลาดอย่างพี่ทิ น่าจะมองออกค้า ว่าเค้าเลือกใช้ทั้ง 4P ได้อย่างเริ่ดสุดๆ ไหนจะ CRM อีกชิมิคะ.....เมพิมพ์ข้อความนี้แล้วคิดถึงสมัยเรียนเลยค่ะ...สนุกมากๆๆๆๆค่ะ

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    พี่เมย์ เริศที่สุดๆๆๆๆ ถ้าอยากทราบตรงไหนถามได้เลยนะคะพี่เมย์มีคำตอบให้คะ 555+

เจ้ทินี หนูผิดไปแล้วคะ

ภาษาหนูอ่อนหัดมากมาย สวัสดี ครับ...อิอิ...

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    0/5
    -ขอเป็นสมาชิกด้วยอีกคน เผื่อจะมีวาสนาได้มาครอบครองมั่ง..
    ของที่เล็งไว้...ผ้าคลุมไหล่ แคชเมียร์ กะ กระเป๋ารุ่น paris bombay ค่ะ......อยากกกกก ด้ายยยยยยย
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    0/5
    มาjoin ด้วยคนค่ะ รอมานานแล้ว อยากให้มีห้องนี้ ชอบๆๆๆ

ตอนนี้มีแต่ accessories แรงบันดาลใจก็มาจากคุณเมย์นี่แหละ

เล็ง berkin ไว้เหมือนกัน แต่เพราะว่ามีปัญญาแค่ใบเดียว เลยไม่รู้ว่าสีไหนดี
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

0/5
    คุณพี่ tai-foon ผ้าพันคอเริศสุดๆๆเลยครับเกินมากๆๆด้วยครับ ยินดีรวงหน้าเลยฮะ

คุณพี่ catdojo อีกไม่นานก็ได้ครอบครองครับผม ยินดีล่วงหน้าเลยฮะ

ลองไปดูสีที่ Shop ได้เลยครับผม ขอให้ดีสีที่ถูกใจเร็วๆๆครับ

Page 2 of 47 FirstFirst 1 2 3 4 12 ... LastLast

Comments from Facebook