Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: ไปเที่ยวภูเรือกันดีกว่าค่ะ

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

ไปเที่ยวภูเรือกันดีกว่าค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆๆชาว SBn วันนี้มาชวนเพื่อนๆๆไปเที่ยวภูเรือค่ะ อากาศเย็นสบายตลอดปีเลยค่ะ สถานที่เที่ยวก็เยอะค่ะ ไว้จะลงรูปให้เพื่อนๆๆได้ดูนะคะ

-ส่วนรีสอร์ท แนะมำที่ ภูเรืออินหมอกค่ะ

http://www.phuruainmorkresort.com/in...p?mode=gallery

เพิ่งไปมาตอนนี้เค้าทำน่ารักกว่าเดิมอีกนะคะ
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    Quote Originally Posted by ple15 View Post
    สวัสดีค่ะ เพื่อนๆๆชาว SBn วันนี้มาชวนเพื่อนๆๆไปเที่ยวภูเรือค่ะ อากาศเย็นสบายตลอดปีเลยค่ะ สถานที่เที่ยวก็เยอะค่ะ ไว้จะลงรูปให้เพื่อนๆๆได้ดูนะคะ

-ส่วนรีสอร์ท แนะมำที่ ภูเรืออินหมอกค่ะ

http://www.phuruainmorkresort.com/in...p?mode=gallery

เพิ่งไปมาตอนนี้เค้าทำน่ารักกว่าเดิมอีกนะคะ
    มีนอนเต็นท์ด้วย เจ๋งแฮะ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    บ้านอยู่แถวนั้นพอดีครับ
    เคยรีวิวไว้ ขอนำมาแปะไว้ด้วยครับ จากกระทู้ ปีใหม่ไปรับลมหนาว ที่อ.ด่านซ้ายและอ.ภูเรือจังหวัดเลย กับอัลบั้มแรกของปี 2554 "ก็เลยอินเลิฟไง

|||||ก่อนที่จะตั้งกระทู้แรกของปี 2554 นี้||||

ขอสวัสดีปีใหม่ เพื่อนๆ ชาว SBN ทุกคนก่อนเลยละกันครับ

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสกลับบ้าน และได้ไปเที่ยวที่อ.ด่านซ้าย และอ.ภูเรือ จังหวัดเลย
    หูยยยยยหนาวมาก ตอนผมไปถึงหมอกหนาแบบมองทางไม่เห็นทาง ไปเที่ยวมาแล้วก็เลยนำรูปภาพบางส่วนมาให้ติชมกันครับ ไม่ต้องอะไรมาก เพราะถ่ายโดยใช้โหมด iA ทั้งนั้นเลยครับ ปีใหม่ก็อยากเห็นอะไรสวยๆ งาม เลยนำภาพไปรีทัช ด้วย Photoshop ก่อนนิดนึง ^ ^

ตั้งใจจะถ่ายแสงแรกของปีซะหน่อย แต่ก็อย่างที่เห็นครับ หาดวงอาทิตย์ไม่เจอะ เลยตั้งนั่งรถฝ่าหมอกขึ้นมาถ่าย นี่แหละ ไม่ต้องไปไกลถึงภูไหนๆ เลย จุดชมวิวที่อ.ด่านซ้าย จ.เลย นี่ก็มีให้เห็นครับทะเลหมอก ลองสังเกตดู จะมีหยดน้ำติดที่เลนส์นิดนึง อากาศหนาวมากๆ

ทำบุญปีใหม่ ที่อ.ด่านซ้าย จ.เลย จัดขึ้นทุกปีครับ หนาวอยากนี้ ปีนี้มีคนมาใส่บาตรเยอะมาก จนพระท่านเทออกไม่ทัน เลยทีเดียว

ปีที่ผ่านมามีทั้งเรื่องดี และร้านสลับกันไปมา หลายคนคงใช้โอกาสปีใหม่นี่เริ่มต้นใหม่ ตั้งเป้าหมายให้กับชีวิต คงหาความหมายของชีวิตกันต่อไป

มาด่านซ้ายทั้งที ไม่ถ่ายรูปนี้ได้ยังไง ก็"ผีตาโขน" ไง เป็นประเพณีพื้นบ้านของอ.ด่านซ้าย เป็นประเพณีเดียวในโลกเลยทีเดียวนะเออ จะจัดงานขึ้นช่วงมิถนายนนู่น ..

น่าเสียดาย เพราะออกเดินทางจากกรุงเทพเกือบเที่ยงคืน และจากอุบัติเหตุรถชนกันที่โทรเวลย์ทำให้จิตตกไม่กล้านอนในรถ พอใส่บาตรเสร็จก็หลับเป็นตาย ตื่นมาอีกทีก็เย็น เลย กรรมแท้ๆ
    เอามาชมกันคร่าวๆ ก่อนนะครับ ของแต่งไม่เสร็จ -*-

เริ่มต้นวันที่ สอง เลยไปมีโอกาสไปเที่ยวงานดอกไม้ 53 ที่จัดขึ็นทุกปีของอ.ภูเรือ จ.เลย เป็นงานที่จัดแสดงดอกไม้ ขายตอกไม้ และงานศิลปาชีพของชาวบ้าน มีการแสดง การละเล่นพื้นบ้านต่าง ๆ พอดีไปก็งานเค้ราจะเลิกอยู่แล้ว

รูปนี่เป็นร้านกาแฟชื่อ "love เลย coffe" บรรยากาศร้าน ชวนให้น่าถ่ายรูปอยากยิ่ง แต่ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนป้ายชื่อใมห่เป็น "รัก จัง เลย" หรือ "ก็เลยอินเลิฟ" ดีกว่านะ

ปล. รูปดอกไม้มีเยอะมาก เดี๋ยวจะทยอยเอามาลงละกันนะครับ
    รูปดอกไม้มีเยอะมาก
    เลยไม่รู้จะเอามาลงอย่างไรได้หมด

เลยแค่คัดมา บางส่วน

เริ่มต้นด้วยดอกไม้ที่แต่งไว้ที่หน้าป้ายจัดงาน
    ใบเฟริน
    ผึ้งหาน้ำหวาน กับดอกดาวเหลืองสีเหลืองอ๋อยมาก
    ทุ่งดอกดาวเรือง ถ้าจำไม่ผิด ชื่อว่า ดาวเรืองผรั่งเศส แต่ไม่แน่ใจนะครับ
    ดอกไม้สีขาว ไม่รู้ว่าชื่ออะไร แต่สวยดี
    ดอกไม้สีชมพูสองดอกมีน้ำ ที่ยังติดอยู่ที่ปลายกรีบอยู่ ดูสดชื่นมาก
    ดงดอกไม้ ชอบรูปนี้เป็นพิเศษ
    แนวเดียวกับรูปข้างบน ดอกอะไรก็ไม่รู้เช่นเดิม

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ เหตุการณ์ดำเนินมาจนตอนบ่ายแล้ว
    ก็เริ่มหิว ข้าว
    ชมดอกไม้กันสวยๆ ครั้งน่าจะมาต่อ กับการเดินทางกลับจากภูเรือ
    นำมาคร่าวๆ ก่อนละกันครับ

ระหว่างทางกลับ มีความเดินตามถนนอยู่เลย
    แวะไร่องุ่น
    ก็ว่ารูปอีกสามรูปที่ตั้งใจนำมาให้ดูอีกสามรูป หายไปไหน
    บางที่ต้องกด refresh ที่เว็บ meejai หน่อยนะครับ ถึงรูปจะมา

นายแบบ น้องหมาตัวนี้ มีพ่อแม่มาด้วย พกกล้องตัวใหญ่มาก มาให้น้องมาเป็นนายแบบ
    มาถูเรือทั้งที ไม่ให้ถ่ายรูปเทอร์โมมิเตอร์ยักษ์ได้ไง
    ปิดท้ายด้วยน้ำเต้า ของที่ระลึกของอำเถอภูเรือมาแต่นมนาน น้ำเต้ายิ้ม
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    โห เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง ยังไม่เคยไปเที่ยวแถวๆนั้นเลยอ่า
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Comments from Facebook