Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 4 FirstFirst ... 2 3 4
Results 31 to 33 of 33

Thread: ผมดัด ดัดยังไงก็ไม่หยิก เง้อ...

JuNeJuNe's Avatar
    JuNeJuNe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ดัดกะ พี่แมค cut & curl 2,500 ฿ ค่ะ ที่เสรีเซนเตอร์ค่า

ดัดมาจะ 4 ปีละ เพื่อนๆ ก็ดัดกะพี่เค้าหลายคน

ลองศึกษาดูนะคะ

gamy is offline Trusted Member
    0/5
    ดัดที่ร้าน Hair Avermentค่ะ เจ้าของชื่อคุณมารุซัง เปนญี่ปุ่นค่ะ เค้าทามเองเลยค่ะ ต้องใช้ภาษาอังกิด+ภาษาใบ้กะเค้านิสนึงค่ะ แต่มีลูกมือเปนคนไทย ดัดดีค่ะ ร้านสบายมาก อยู่ตรงทองหล่อ25เข้าไปนิดนึงอยู่ขวามือเลย โทรไปจองก่อนนะคะ 02-712-6236ค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    ส่วนตัวเวลาดัด จะไม่ใช้น้ำยาที่ร้านค่ะ จะซื้อน้ำยาดัดไปให้ที่ร้านดัดให้ เพราะเราสามารถเลือกประเภท และยี่ห้อ ที่เหมาะสมกับสภาพผมเราได้ เพราะหลายยี่ห้อจะมีให้เลือกหลายประเภท เช่น สำหรับผมหยิกยาก, สำหรับผมดัดซ้ำเชื้อ, สำหรับผมทำสี เป็นต้นค่ะ

เคยใช้ของ ชวาสควอฟ ตัวที่เป็นเหมือนกล่องนม (กล่องกระดาษ) ตัวนี้ก็ดีค่ะ นำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่ทำให้ผมแห้งมาก ชุดนึงจะตกประมาณ 600 บาท แต่ใช้ได้หลายครั้งค่ะ แล้วแต่ปริมาณผมว่าสั้นหรือยาว บางหรือหนา

อีกตัวที่ช่างแนะนำว่าดี ก็เป็นของ "Kadus" จากเยอรมัน ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพราะเค้าจะผสมวิตามินหลายชนิดแล้วแต่ประเภทของผม เช่น ผมแห้งเสียรุนแรง จะมีผสมว่านหางจระเข้ ไรเงี้ยค่ะ จำได้คร่าวๆ ราคาประมาณ 350 เอง

อีกเรื่องคือ การเลือกใช้ขนาดของแกนดัด กับ การพันแกน 2 อย่างนี้คิดว่าน่าจะมีผลต่อลอนผมหลังจากที่ดัดแล้วค่ะแล้ว

เพราะตอนที่ดัดครั้งแรก มลบอกช่างว่าขอลอนใหญ่สุด เพราะกลัวออกมาแก่ ช่างเลยบอกว่า ถ้าใช้ลอนใหญ่สุด ตอนทำเสร็จจะออกมาดูสวยพอดี แต่อยู่ไม่ทน ลอนจะคลายเร็วมาก เพราะธรรมชาติผมเราคือผมตรง ไม่ใช่ผมหยักศก หรือพูดง่ายๆคือไม่มีเชื้อ ให้ใช้เลือกลอนกลาง เพราะหลังจากที่เราดัดแล้ว ซักอาทิตย์ ถึง 2 อาทิตย์ลอนจะคลายตัวออกเป็นธรรมชาติเอง แต่ต้องทำใจหลังจากที่ทำเสร็จออกจากร้าน มันจะดูหยิกมากหน่อย แต่รับรองว่าหลังจากดัดเสร็จไม่เกิน 2 ทิตย์ ลอนจะกำลังดี แล้วจะอยู่ได้นานค่ะ

โดยเฉพาะคนที่ดัดเสร็จแล้วทำสีอีก อันนี้ก็จะเป็นอีก 1 ตัวการที่ทำให้ลอนคลายค่ะ เพราะไฮโดรเจน ที่ใช้ทำสีจะทำให้ผมยืดค่ะ เพราะฉะนั้นถ้าคิดว่าดัดแล้วจะทำสี ต้องทำให้หยิกกว่าที่ต้องการนิดนึงค่ะ

ปล. พอดีได้เจอช่างที่เค้าชอบอธิบาย ก็เลยเก็บมาเป็นความรู้ค่ะ

Edit : เพิ่มเติมเรื่องผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผมสำหรับผมดัดผมทำสี เหล่านี้ก็มีส่วนช่วยรักษาลอนนะคะ มีหลายยี่ห้อเลยค่ะ อย่างของ Loreal หรือ OP ก็มีคล้ายๆกับน้ำมันที่ช่วยบำรุงรักษาเส้นผมและจับลอนค่ะ
    *¤°•°• --» (¯`v´¯) «-- •°•°¤*
    ท่องไว้ .... เก่าไม่ไป ใหม่ก็ต้องไม่มา ....

Page 4 of 4 FirstFirst ... 2 3 4

Comments from Facebook