Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: แก้ปัญหาเครื่องคอมฯช้า โดย ปรับค่าwindowให้ Bootsเร็วขึ้น และ Disk Cleanup

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5
    เห็นมี Group เทคโนโลยี เพื่อลดต้นทุน เปิดเอาไว้ ขออนุญาต คุณ bit เจ้าของกลุ่ม เอาความรู้ที่ไปเจอมา มาแชร์นะคะ

เนื่องจาก Notebook ที่ใช้อยู่มีปัญหาค่ะ
    ตอนเปิดเครื่องมา ปกติแล้วก็จะสามารถใช้งานได้เลย แต่วันนึง อยู่ๆก็เกิดอาการ ที่ไม่สามารถใช้งานทันที ทันใจ ได้ตามปกติ
    คลิ้๊กเรียกโปรแกรมเพื่อใช้งานเลยไม่ได้ คลิ๊กแล้ว ต้องรอ..นาน น้าน นาน
    อย่างเปิด web browser ก็ต้องรอ ร้อ รอ พอขึ้นมา กดอะไร คลิ๊กอะไร ก็ไม่ได้ ต้องรอ ไม่ทันใจเลย
    พอคลิ๊กเยอะเข้า เครื่องค้างกันเลยทีเดียว ต้องปล่อยทิ้งไว้พักสัก (ใหญ่ๆ) กว่าจะกลับมาทำงานได้ปกติ
    อยากจะรีบใช้งาน กลับต้องรอนาน ยิ่งช้า หงุดหงิดหัวใจยิ่งนัก....
    ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ก็ไม่หาย เป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องเลยอ่ะ

ขอบคุณภาพจากเว็บ http://vagabondmag.net/2011/05/09/my...lf-in-no-time/

ก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร ทีแรก คิดว่าโดนไวรัส เล่นงานสะแล้ว
    คงต้อง format เครื่องแล้วล่ะมั้ง เฮ้อออ (ทำไรไม่ได้ format ลูกเดียว )
    ต้องเตรียมย้ายข้อมูลอีก ต้องเสียเงินอีก เพราะทำเองไม่เป็น
    แต่ก็ยังแปลกใจว่าไวรัสจริงเหรอ อุตส่าห์ซื้อสแกนไวรัสของเเท้มาเชียว พลาดได้ไงเนี่ย

ก็เลยลองค้นๆ คุณ Google ดูเผื่อว่าจะมีคนที่มีปัญหาเดียวกัน...แล้ว.. ก็เจอค่ะ มีข้อมูลเยอะเลย
    ฮ่าา เกือบล้างเครื่องสะแล้วเรา
    ทีแรกไปเจอลิงค์นี้ก่อน guru.google วิธีแก้เครื่องคอมช้า มีคนมาแนะนำไว้หลายวิธีเลยล่ะค่ะ
    แล้วเราจะทำตามอันไหนดีเนี่ย ??? ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องคอมฯ ใช้งานอย่างเดียว

อ่านไปเจอ ความคิดเห็นของคุณ the Bunwangs วิธีรักษาที่น่าจะเหมาะกับอาการ ที่ว่า "ตรวจสอบโปรแกรมที่ต้อง Run ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง "
    เพราะของแอมมีปัญหา ตอนเปิดเครื่อง ก็เลยลองทำตามนี้ดูค่ะ

"ตรวจสอบโปรแกรมที่ต้อง Run ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง โปรแกรมไหนที่ไม่จำเป็นให้ยกเลิกไม่ให้ Run
    Run ->พิมพ์ msconfig -> ตรวจสอบที่ Tab Startup ตัวไหนไม่จำเป็นให้ยกเลิก "

พอเข้าไปดู โฮ้ ของแอมเยอะมากเลยค่ะ มีตั้งเกือบ 40 โปรแกรม ทุกอัน ดูติ๊กไว้หมดเลย
    มิน่าล่ะ กว่าจะรันกันเสร็จ คนรอใช้หงุดหงิด งุ่นง่านมากมาย
    งั้นคงต้องติ๊กออกไปบ้างเเล้วล่ะ

แต่คำถามที่เกิดขึ้นคือ แล้วอันไหนที่จะเอาออกดีล่ะ บางโปรแกรมก็รู้จัก บางอันเหมือนคุ้นๆ แต่หลายๆอัน ไม่เคยเห็น ไม่เคยใช้ ไม่รู้จักเลย
    และกลัวว่า ถ้าทำไปสุ่มสี่ สุ่มห้า เครื่องมีปัญหา แย่เลยทีนี้

ก็เลยลองหาข้อมูลเพิ่ม แล้วก็มาเจอเว็บนี้ค่ะ ปรับค่าwindowให้Bootsเร็วขึ้นกันดีกว่า

โอ้.. เป๊ะ!! มากเลย เพราะเค้าบอกเอาไว้ ว่าอันไหน เอาออกได้ อันไหนห้ามเอาออก
    ขอบคุณเจ้าของความรู้นี้ และเว็บ itithai.com ค่ะ ที่นำความรู้มาแบ่งปันเอาไว้ค่ะ

ก็เลยเอามา ความรู้นี้มาแบ่งปันเพื่อนๆค่ะ เผื่อว่าเพื่อนๆ คนใดมีปัญหาเช่นเดียวกับแอม
    หรือ ต้องการให้เครื่องคอมฯ Boots ( การเตรียมความพร้อมในการใช้คอมพิวเตอร์) ได้เร็วขึ้นกว่าเดิม

ปรับค่าwindowให้Bootsเร็วขึ้นกันดีกว่า

สอนการปรับแต่งให้คอมพิวเตอร์ของเรา Boots ไวขึ้น
    คุณเคยไหมหลังจาก Format คอมพิวเตอร์แล้วลงwindowsใหม่ คอมพิวเตอร์คุณก็Boots ไวดี
    แต่ทำไมหลังจากที่คุณลงโปรแกรมต่างๆไป หลังจากนั้นทำให้คอมพิวเตอร์ผู้อ่านบูทช้ากว่าปกติ เพราะอะไรนั้นเหรอ???
    เพราะว่าโปรแกรมบางตัวที่ผู้อ่านได้ลงโปรแกรมลงในเครื่องเรามันจะไปสั่งให้รันตอนเปิดคอมพิวเตอร์ขึ้นมาใหม่
    ซึ่งบางโปรแกรมเราไม่ได้ต้องการใช้ตั้งแต่แรกเริ่มหลังจากเปิดคอมพิวเตอร์ใช้ได้ทั้ง windows xp/vista/7

โดยวิธีการปรับมีดังนี้

1. ให้ไปที่เมนู Start - - -> Run

2. เมื่อเราคลิกเมนูRun หลังจากนั้นให้เราพิมพ์ msconfig ลงไป แล้วกด OK

3.หลังจากนั้นให้เราเลือกมา Tabs Startup จากนั้นเราจะเจอโปรแกรมมากมายต่างๆทั้งของ window เอง และโปรแกรมที่เราได้่ทำการลงไป

งั้นเราควรทำอย่างไรละ ??

ให้เราดูแค่ 2 Colum คือ

-Startup Item ชื่อโปรแกรม

-Command Path ในการrun ของโปรแกรม

แล้วโปรแกรมไหน??? ควรเอาเครื่องหมายถูกออกหรือไม่เอาเครื่องหมายถูกออกดีละ

โปรแกรมไหนที่ มี Command ที่ขึ้นด้วย

- C:windowssystem32 , C:window.... เราไม่ควรเอาเครื่องหมายถูกออกหน้าของ Startup Item นะครับ

ส่วนโปรแกรมที่ มี Command ขึ้นด้วย C:Program File........ สามารถเอาเครื่องหมายถูกได้ครับ

ตัวอย่างในรูป เช่น

โปรแกรม Acrcobat (Reader_sl) รัน Path command C: program fileadobeReader9.0Reader_sl.exe ผมสามารถเอาเครื่องหมายถูกออกได้ ความหมายก็คือตอนwindow เราเปิดขึ้นมาผมจะไม่้ให้มัน Run โปรแกรม Acobat ตอน Startup

เมื่อทำการปรับค่าเสร็จให้ทำการ กด OK หลังจากนั้นเครื่องคอมพิวเตอร์จะบังคับเรา Restart

4. และเมื่อเปิดคอมขึ้นมาใหม่ จะมีหน้าต่างขึ้นมาเตือนว่าเราได้ทำการเปลี่ยนค่า window Startup
    จากนั้นให้ผู้อ่านติ๊กถูกในช่อง Don't show thai message .....
    แล้วกด OK เพื่อให้ครั้งหน้าเวลาเราทำการเปิดคอมพิวเตอร์ขึ้นมาใหม่จะได้ไม่ต้องให้มันโชว์ขึ้นมาอีก

**หมายเหตุ ในการปรับค่าโปรแกรมในการ Startup นั้นควรตรวจสอบให้ดี
    ว่าโปรแกรมนั้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับไฟล์ sysytem ของระบบ
    ถ้าเราปรับผิดตัวอาจทำให้ไม่สามารถเข้า windows ได้เลยนะครับ

ขอบคุณ ความรู้จาก
    http://guru.google.co.th/guru/thread...db8fc74b&pli=1 และ
    http://itithai.com/article-tips/wind...w-startup.html ค่ะ

และ อีกวิธีนึง ที่ทำตามคำแนะนำ จากใน guru.google คือ Disk Cleanup
    ไม่รู้ คืออะไรอีกเช่นกัน แต่น่าจะดี... เพราะมี Cleanup อืมมม... คอมฯเราน่าจะสะอาดขึ้นนะ
    แล้วก็ลองค้นข้อมูลดู เจอเว็บนี้ค่ะ การเก็บกวาดขยะบนฮาร์ดดิสก์ด้วยคั่ง Disk Cleanup
    อธิบายละเอียดเลยล่ะ ว่า คืออะไร ทำอย่างไร
    และยังแนะนำด้วยว่า อันไหนที่ให้ลบ เพราะตอนเข้าไปทีแรก ก็ไม่รู้ว่าจะลบอันไหนดี
    ขอบคุณเจ้าของบทความค่ะ ที่นำความรู้มาแบ่งปันค่ะ

ขอบคุณ ความรู้จาก
    http://www.happyoppy.com/index.php?l...457569&Ntype=4 ค่ะ

สำหรับแอม หลังจากที่ทำทั้งสองวิธี ได้ผลค่ะ คอมฯกลับมาเป็นปกติแล้ว
    สามารถใช้งานได้รวดเร็ว ทันใจค่ะ
    Last edited by IAm; 08-26-2011 at 04:32 AM.
    Thanks bookerian, bit, amm0pat, itasian, Siambrandname Webmaster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like wnonach ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ขอบคุณคุณ IAm ที่นำความรู้ดีๆ มาแชร์ครับ

ก่อนจะตัดสินใจอัพเกรดคอมพ์เดิม หรือ ซื้อคอมพ์เครื่องใหม่ หากได้ลองวิธีนี้ก่อน โดยเป็นการทำการจัดการโปรแกรม ในเครื่องของเรา

บางที คอมพ์เครื่องเดิม อาจยังใช้งานได้ ไม่ช้าอย่างที่คิด จะได้ไม่ต้องเปลืองตังค์ครับ

ขอบคุณมากครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like IAm, wnonach ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    Wowwww...I would like to say thank you to you 1000 times kha Khun IAm I have been trying to find the way but I did not!! I will try this tonight...And then will let you know how it works???

Thank you for sharing na kha. (sorry I’m at work hv no thai font kha)
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    หนึ่งมารายงานผลคร้า....เครื่องวิ่งปรูดปราดเล้ยยยยยยยยย ดีใจมากมายคร้า ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่นำมาสิ่งดีๆมาแบ่งปันค่ะ
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    Quote Originally Posted by wnonach View Post
    หนึ่งมารายงานผลคร้า....เครื่องวิ่งปรูดปราดเล้ยยยยยยยยย ดีใจมากมายคร้า ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่นำมาสิ่งดีๆมาแบ่งปันค่ะ
    ขอบคุณค่ะคุณหนึ่งที่มารีวิวผลให้ฟัง ดีใจด้วยค่ะ

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Thanks amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอยคุณมากๆ ค่ะที่นำมาบอก
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Comments from Facebook