Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3

Thread: หาของกินที่ตลาดน้ำอโยธยา

Warning Points:
    0/5

หาของกินที่ตลาดน้ำอโยธยา

ตลาดน้ำอโยธยาแห่งนี้เป็นตลาดน้ำแห่งใหม่ที่กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมากจากนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ ซึ่งเมื่อมาถึงที่ตลาดน้ำอโยธยาแห่งนี้ ก็รู้สึกเหมือนได้ไปอยู่ในละครช่อง 7 ประเภทละครย้อนยุค หรือละครพื้นบ้านต่างๆ

เมื่อเดินเข้ามา ก็มีเรือจอดอยู่มากมาย มีพ่อค้าแม่ค้าพายเรือขายของกัน ป้ายตลาดน้ำอโยธยาก็จัดทำขึ้นบนกำแพงอิฐ คล้ายกับกำแพงเมือง สถานที่ขายอาหารที่อยู่บนฝั่งจะมีลักษณะเป็นเรือนไม้ทรงไทย ส่วนร้านที่ขายอาหารกันบนเรือ แต่ละร้านก็จะมีการตกแต่งเรือของตนเองให้มีความสวยงาม แตกต่างกันออกไป เมื่อมองจากบนสะพานหรือมุมสูงจะเห็นตลาดน้ำแห่งนี้ เป็นเหมือนชุมชนในสมัยกรุงศรีอยุธยาโบราณ ในสระน้ำมีดอกบัวสวยงาม มีบ้านเรือนทรงไทย  มีแม่ค้าพ่อค้าพายเรือขายของ ซึ่งเห็นแล้วเป็นภาพที่น่าประทับใจมาก เนื้องจากปัจจุบันหาดูได้ยากแล้วการพายเรือขายของแบบนี้

หากใครแวะมาเที่ยวชมตลาดน้ำอโยธยาแล้วไม่อิ่มหนำสำราญจนแน่นท้องก็ให้มันรู้ไป เพราะว่าอาหารการกินเยอะมาก!!! ที่สำคัญราคาไม่สูงมากด้วย รสชาดก็ใช้ได้เลยค่ะ ส่วนคนไหนที่เดินแล้วรู้สึกเมื่อยเนื้อตัวก็สามารถแวะมานวด มาสปากันได้ และหากใครต้องการของฝากที่เป็นเอกลักษณ์ของตลาดน้ำแห่งนี้ ก็ไม่ต้องห่วงมีเยอะแยะมากมายจริงๆค่ะ ทั้งพวงกุญแจ เสื้อสกรีน และอะไรต่างๆอีกมากมายที่มีคำว่าตลาดน้ำอโยธยาอยู่ สามารถให้เป็นของฝากได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียวค่ะ

ทีนี้เพื่อนๆคนไหนที่ยังไม่รู้จะไปเที่ยวที่ไหนดี คงมีสถานที่ในใจกันขึ้นบ้างแล้วใช่มั้ยละคะ ยังไงเพื่อนๆที่จะเดินทางไปเที่ยวของให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ ขับรถก็อย่าประมาท ถ้าทางไกลมาก ก็แนะนำให้ไปหาที่พักนอนพักซักหน่อยนะคะ เพื่อความปลอดภัยของเพื่อนๆทุกคน และเพื่อนความสะดวกสบายด้วยค่ะ ถ้าเพื่อนๆที่จะหาที่พัก แล้วยังไม่รุ้จะไปพักทีไหน ลองเข้าไปเปรียบเทียบราคาที่พักแต่ละที่กันก่อนะคะที่ www.zizzee.com จะได้ไปเที่ยวได้แบบประหยัดๆ เหลือเงินไปเที่ยวได้อีกหลายที่นะคะ ^_^
    Last edited by platagrom; 07-22-2011 at 11:29 AM.

0/5
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ที่ว่าของกินเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

(ขอเพิ่มเติม จขกท.นิดนึงนะคะ^_^)แล้วตอนนี้เค้าปรับปรุงแล้วก็ขยายสถานที่หลังน้ำท่วม สวยขึ้นเยอะเลยค่ะ(แต่รู้สึกของจะแพงขึ้นนิดนึง อาจจะเพราะเศรษฐกิจมั้งคะ แต่โดยรวมแล้วเราว่าของค่อนข้างถูกกว่าสถานที่ท่องเที่ยวอื่นๆ) แล้วเค้ายังมีจัดแสดงแสง สี เสียงทุกวันประมาณเที่ยงๆที่เรือนศิลปวัฒนธรรมอะไรซักอย่างนี่แหละค่ะ โดยเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ จะอลังกาลหน่อย(จากความรู้สึก) อีกอย่างถ้าชอบถ่ายรูปมีมุมสวยๆให้ถ่ายเยอะเลยค่ะ บรรยากาศเย็นสบาย แต่อาจจะร้อนหน่อยถ้าคนเยอะ 555 ทางด้านหน้าเนี่ยรู้สึกเค้าจะมีการแสดงช้าง กับมีนั่งช้างชมเมืองด้วยนะคะ อันนี้ตั้งนานแล้วแต่น่าจะมีอยู่นะคะ ถ้าใครชอบชิลนี่น่าจะชอบ ของกิน ของที่ระลึก ของhandmade ของแปลกๆเพียบค่ะ( ชักจะเยอะแล้วค่ะ พอแค่นี้ก่อนแล้วกัน )

ขอบคุณ จขกท. นะคะ ที่มาแบ่งปันสถานที่ท่องเที่ยวดีๆให้กัน

เที่ยวเมืองไทยไม่ไปไม่รู้ค่ะ เย้ๆๆๆๆๆๆ
    Like platagrom ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ใช่ค่ะ ขอบคุณเช่นกันนะคะที่เอาความรู้เพิ่มเติมมาแบ่งปันกัน ยังไงถ้าคุณชิลลี่จะเดินทางไปไหนอย่าลืมเข้ามาใช้บริการเปรียบเทียบราคาที่พักได้ที่ www.zizzee.com นะคะจะได้ที่พักที่ประทับใจแล้วก็ราคาถูกด้วยค่ะ

Comments from Facebook