เพื่อนๆเคยสังเกตุหรือเปล่าครับ...หมู 3 ชั้น เมื่อเราเอามาทอดกรอบ
พอทิ้งไว้แค่ข้ามคืนก็นิ่มแล้ว...วันนี้ผมเลยเอาวิธีการจัดเตรียมหมู 3 ชั้น ก่อนนําลงไปทอด...เพื่อ
เมื่อเรานํามาทอดแล้ว...ทิ้งไว้ 3-4 วันก็ยังกรอบอยู่ครับ....

เริ่มเลยนะครับ...หาซื้อหมู 3 ชั้นตามเขียงหมูทั่วไป หรือที่ห้างฯก็ได้ครับ..
เลือกติดเนื้อมากหน่อยดีครับ...ไขมันในเส้นเลือดจะไม่มาก ฮ่าๆๆๆๆ
เมื่อได้แล้ว นํามาล้างน้ำ 2-3 รอบก่อนก็ดีครับ...
ขั้นตอนต่อไปก็ นําไปต้ม กะให้สุกดี..แล้วพักไว้บนตะแกรง ให้สะเด็ดน้ำ
เมื่อสะเด็ด...นําหมูมาบั้ง ตามสะดวก อย่าถี่เกินไป ไม่สวยงามครับ..
ขั้นต่อมา ก็นําน้ำส้ม....น้ำส้มสายชู ที่มีขายตามท้องตลาดทั่วๆไป..เอามาทาบริเวณ
หนังหมู ส่วนตรงเนื้อหมู ไม่ต้องทาครับ....เมื่อเรียบร้อยแล้ว นําลงทอดในน้ำมัน
ที่เราเตรียมไว้ ต้องให้ร้อนปานกลาง....แล้วค่อยใส่หมู 3 ชั้นลงไป.....อย่าลืมเตรียมฝาหม้อ
ขนาดใหญ่ไว้หน่อย...เอาไว้ครอบหมู ขณะที่เราเอาหมูลงไปทอด...เพราะน้ำมัน
จะกระเด็นน่าดูชมเลยจ้าๆๆๆๆๆ.....เมื่อเหลืองได้ที่ก็อย่าลืมกลับหมูบ้างนะ...ก็ใช้ได้แล้วครับ..

นําหมูมาพักไว้บนตะแกรง ให้น้ำมันสะเด็ดก็ใช้ได้ครับ..
จะไว้ใช้วันอื่นๆก็ยังกรอบครับ...

เอ้าให้ 1 เมนู....คะน้าหมูกรอบ..
คะน้าขนาดต้นกลางๆ..นํามาหั่นพอสวย ล้างน้ำ...
ใส่จานไว้ ขนาดทาน 3-4 ท่าน กระเทียมสดซอย โรยลงไปบนผัก
น้ำมันหอย..1 ช้อนโต๊ะใส่ลงไป
ซีอิ้วขาว 1 ช้อนชา ใส่ลงไป
น้ำ 2-3 ช้อนโต๊ะ ใส่ลงไป
ถ้าชอบเผ็ดหน่อยก็ โขกพริก 3-4 เม็ดใส่ลงไป..

ขั้นตอนการทอด...ทอดหมูที่เราเก็บไว้แม้จะผ่านมา วันหรือ 2 วัน
แบบว่าทอดกรอบเก็บเอาไว้...นํามาทอดอีกครั้ง เมื่อร้อนได้ที่ ก็ ตักใส่จานพักไว้ก่อน
ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพอประมาณ...ไม่ต้องมากนะครับ...รอให้ร้อน แบบควันเริ่มพวยพุ่ง..
ก็ใส่ผักคะน้าที่เราปรุงเตรียมไว้ลงไป....คลุกเคล้า 4-5 เที่ยว ก็ตามด้วยหมูกรอบลงไป
ผัดอีก 3 เที่ยว ก็ตักใส่จานได้เลยครับ....อย่าผัดนาน เดี๋ยวผักเหี่ยวหมดครับ..ไม่น่าทาน

ทั้งผักคะน้ากรอบ...หมูก็กรอบ..อร่อยอย่าบอกใครเชียวครับ...แฮ่ๆๆๆๆๆๆ