Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: Blueberry cheese pie พายง่ายๆที่ไม่ง่าย

Warning Points:
    0/5

Cool Blueberry cheese pie พายง่ายๆที่ไม่ง่าย

หลังจากติดค้างสูตรไว้นานมาแล้ว ที่จริงนีน่าทำทานที่บ้านค่อนข้างบ่อยเพียงแต่ว่าไม่ได้ถ่ายรุปเก็บไว้แค่นั้ันเอง วันนี้ฝนตกทั้งวันเลยอยู่บ้านอบขนมเปิดตู้เย็นไปเจอบลูเบอรี่กระป๋องอยู่ 1 กระป๋อง เลยได้โอกาสมาแบ่งปันสูตร บลูเบอรี่ชีสพาย พายง่ายๆแต่ทำอร่อยยาก นะนีน่าว่า ที่ไม่ไม่ง่ายเพราะว่าสูตรนี้ นีน่าจะนำตัวบลูเบอรี่กระป๋อง"มายำ"ก่อนคะ่เพื่อนให้รสชาด จัดขึ้นไม่หวานเลี่ยน สูตรนี้จะแบ่งออกเป็นสามส่วนด้วยกันนะค่ะ มาดูส่วนผสมกันค่ะ

ส่วนของพาย
    ขนมปังกรอบ (นีน่าใช้ยี่ห้อฮับเส้ง) 120 กรัม
    เนยเค็ม 100 กรัม

บดขนมปังจนละเอียด ขยำรวมกับเนยจนทั่ว นำไปกรุงลงในถาดพายกลมหรือแก้ว หรือภาชนะอื่นๆก้ได้ค่ะ ที่เอาเข้าเตาอบได้ ที่จริงพายชนิดนี้ ใครไม่มีเตาอบก้อไม่ต้องเอาเข้าอบ เพียงแต่ว่าถ้าไม่อบ ส่วนของตัวพายของคูณจะไม่เกาะตัวแค่นั้ันเองค่ะ นำไปอบในไฟ 180 องศสเซสเซียส ราว 10 นาที คือพอกลิ่นเริ่มหอมก้อพอแล้วค่ะ

นำมาพักไว้ให้เย็นสนิท

ส่วนที่สอง ไส้ครีมชีส (cream cheese filling)

วิปปิ้งครีม 250 กรัม
    น้ำตาลทราย 1/2 ถ้วย
    ครีมชีส (หั่นเป็นชิ้นเล้กๆทิ้งให้อ่อนตัวจะตีได้ง่ายกว่า) 250 กรัม
    น้ำมะนาว 2 ช้อนชา

ตีวิปปิ้ครีมจนขึ้นแข็ง เติมน้ำตาลทรายทีละน้อยๆจนหมด ใส่ครีมชีสที่อ่อนตัวแล้วทีละน้อย ตีจนครีมเป้นเนื้อเดียวกัน (ตอนนี้นีน่าลืมถ่ายล่ะ ฮิๆๆ) เติมน้ำมะนาว ตีจนเข้ากันดี นำไปเกลี่ยในแป้งพายที่เน็นสนิทแล้ว นำเข้าตู้เย็นอย่างน้อย 4 ชั่วโมง

หน้าบลูเบอรี่ (blueberry topping)

บลูเบอรี่กระป๋อง 1 กระป๋อง
    น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ ถ้าใครชอบหวานเติมเพิ่มได้นะค่ะ แต่นีน่าไม่ชอบหวาน
    น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ

เปิดกระป๋องบลูเบอรี่ เทลงหม้อ ใส่น้ำตาลทรายและน้ำมะนาวลงไป ตั้งไฟกลาง คนเบาๆจนเข้ากันดี พอเดือดปุดๆยกลงจากเตา พักไว้จนเย็นสนิทเวลาจะทานตักราดลงบนพายที่ไส้ครีมชีสแข็งตัวแล้ว อืม....อร่อยค่ะ

ทำเสร็จทันลุกกลับมาจากโรงเรียนพอดีเลยค่ะ วันนี้นีน่าอบขนม 2 อย่างคือ บราวนี้แมคคาดาเมีย กับบลูเบอรี่ชีสพาย ไว้คราวหน้าจะเอาสูตรบราวนี่ ที่ง่ายแสนง่ายและทำยังไงๆก้อร่อยทุกทีมาแบ่งกันนะค่ะ วันนี้จากไปด้วยภาพนี้นะค่ะ บายบาย

Last edited by srichardson; 03-23-2011 at 05:01 PM.
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks me-pat, Nakderntang, bookerian, Siambrandname Webmaster, IAm, amm0pat ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like anubis ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ลืมบอกว่าบลูเบอรี่ที่เรายำแล้วเนี้ย วามารถเก็บในตู้เย็นได้นาน 2-3 อาทิตย์เลยนะค่ะ และสามารถนำไปราดหน้าไอศครีมหรือว่าเค้กสปันจ์สูตรที่นีน่าเคยนำมาลงไว้ด้วยค่ะ

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks Wiarathis, Nakderntang, IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    ว้าาาาวววว ของโปรดๆเลยค่ะ ทั้งบลูเบอร์รี่ชีสพาย และ บราวนี่ น่ากินมาาาาาากค่ะ
    น้ำลายไหลๆ แต่ก่อนมีร้านเค้กขายบลูเบอร์รี่ชีสพาย ร้านประจำแถวบ้าน แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ได้ทำขายเเล้ว อด..อยากกินๆ
    ขอบคุณ คุณนีน่า มากเลยนะคะ สำหรับสูตรชีสพาย ไม่เคยทำพวกเค้กกินเองเลย ที่บ้านไม่มีเตาอบ แต่...อยากทำๆๆ อยากกินๆๆ
    (เฮ้อ ระหว่างโพสต์นี่ เลื่อนไปดูรูปสุดท้ายหลายรอบๆ น่ากินสุดๆ ซี้ด.....)

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    Like iDnOuSe4 ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

9
    0/5
    มีสูตรขนมมาแบ่งปันอีกแล้ว ไว้ที่บ้านอยากทำขนมเมื่อไรจะมาเก็บความรู้ที่คุณ srichardson แบ่งปันเก็บไว้ให้แน่นอนครับ

ขอบคุณคุณ srichardson มากครับและขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่เลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    แอบเข้ามาดูตอนดึก

(เฮ้อ ระหว่างโพสต์นี่ เลื่อนไปดูรูปสุดท้ายหลายรอบๆ น่ากินสุดๆ ซี้ด.....)
    เหมือนกันเลยครับ ฮาๆ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Like IAm ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    ว้าาาาวววว ของโปรดๆเลยค่ะ ทั้งบลูเบอร์รี่ชีสพาย และ บราวนี่ น่ากินมาาาาาากค่ะ
    น้ำลายไหลๆ แต่ก่อนมีร้านเค้กขายบลูเบอร์รี่ชีสพาย ร้านประจำแถวบ้าน แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ได้ทำขายเเล้ว อด..อยากกินๆ
    ขอบคุณ คุณนีน่า มากเลยนะคะ สำหรับสูตรชีสพาย ไม่เคยทำพวกเค้กกินเองเลย ที่บ้านไม่มีเตาอบ แต่...อยากทำๆๆ อยากกินๆๆ
    บลูเบอรี่ชีสพายนี่ ถ้าไม่มีเครื่องตีผสมอาหารนี่ จะเหนื่อยนิดหนึ่งค่ะในการที่ต้องตีจน วิปปิ้งครีมขึ้นแข็งอยู่ตัว แต่ไม่มีเตาอบก้ทำได้ไม่ยาก เดี๋ยวรอสูตร บราวนี่ดีกว่าค่ะ ไม่ยุ่ยากเลยไม่จำเป็นต้องตีจนขึ้นฟูโน้นนี้นั่น แค่ผสมให้เข้ากันก้อพอ แต่ต้องมีเตาอบนะค่ะ และสูตรบราวนี่ที่ได้มาเนี้ย ทำยังไงๆก้อออกมาอร่อยไม่มีเสียเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ

Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    แอบเข้ามาดูตอนดึก

เหมือนกันเลยครับ ฮาๆ
    ขอบคุณค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    มีสูตรขนมมาแบ่งปันอีกแล้ว ไว้ที่บ้านอยากทำขนมเมื่อไรจะมาเก็บความรู้ที่คุณ srichardson แบ่งปันเก็บไว้ให้แน่นอนครับ

ขอบคุณคุณ srichardson มากครับและขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่เลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
    ทำได้ง่ายจังนะค่ะ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    น่าทานมากๆ ค่ะ ดูเหมือนทำได้ไม่ยากนะคะ แต่ไม่เคยทำขนมเลย กินอย่างเดียว ชอบมากค่ะ
    ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

Red face

น่าทานจัง t t

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook