Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ห้องครัวสำเร็จ กับ ร้านรับทำห้องครัว ???

Warning Points:
    0/5

ห้องครัวสำเร็จ กับ ร้านรับทำห้องครัว ???

กำลังสร้างบ้านอยู่คะ ...ตอนนีมาถึงตรง part ห้องครัวคะ คือพอมีแบบในใจแล้วนะคะ จะเป็นแนว modern นะคะใช้ top เป็น glossy สีขาว หรือดำ กับ top หินสังเคราะห์...

แต่กำลังไม่แน่ใจนะคะว่า จะใช้ครัวสำเร็จ แบบ starmark modernform ฯลฯ ดี หรือ หาร้านที่รับทำครัวฝีมือดีๆ ดีละคะ อยากได้ที่ฝีมือเนียบๆ อิอิอ ราคาเบาๆ อิอิอิ เพื่อนๆ พอมีร้าน หรือ มีข้อแนะนำไหมคะ ว่าใช้อย่างไหนดี หรือแนะนำร้านมาก้อได้อะคะ ขอบคุณมากๆๆๆ จ้า

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    ไม่รู้อะครับ
    แต่ส่วนตัวต้องเปลี่ยน บานประตูตู้ เนื่องจากแต่ก่อนใช้สีขาว
    ไปๆมาๆ มันอมเหลืองซะงั้น
    เลยเปลี่ยนกันยกชุด
    ส่วนเรื่องครัวสำเร็จรูป เป็นทางออกที่ดีครับ
    ถ้าเราคิดไม่ออก ว่า สิ่งที่เรากำลังจะทำ มันจะเข้ากันไหม
    สำเร็จรูปก็เป็นทางออกที่ดีอะครับ
    ส่งนเรื่อง top ใช้เป็นแกรนิต เลยดีกว่าป่าวอะครับ
    กลัวว่าพวกสังเคราะห์ เมื่อเกิดการกระแทก จะเป็นสีขาวๆ ในเนื้อในป่าวอะ
    อันนี้ไม่รู้อะครับรอ ผู้เชี่ยวชาญ มาตอบ

0/5
    เคยใช้ modernform ค่า ดูสวยค่ะ แต่ใช้ไม่ได้จริงนะค่ะ โดนน้ำนิดหน่อย พองแล้วอ่า

ที่บ้านเราตอนนี้ เลยทำเป็นครัวปูนค่ะ คือจ้างทาง Home Pro ให้ออกแบบให้ค่ะ พวกวัสดุ ตู้ ก็เลือกแบบเอาเองนะค่ะ

ตู้เป็นไม้จริง ส่วน top เห็นด้วยกับคุณ dek-aus ค่ะว่าเป็นหินแกรนิตจะดีกว่า เวลาทำครัวมีทั้งน้ำ มีทั้งน้ำมัน ไฟ ทนกว่าเยอะค่ะ
    แต่ของ Home Pro นี่ ราคาหินแกรนิตต่อพื้นที่ตรม. ตั้งไว้สูงกว่ามากๆ ถ้าแนะนำ คือไปซื้อตัว top จากร้านข้างนอกค่ะ ถูกกว่าเยอะมากๆ เลยอ่า ให้เค้าตัดตามขนาดที่เราต้องการนะค่ะ

แต่ของ Home Pro ก็ไม่ถูกอ่ะค่ะ ที่บ้านทำเป็นรูปตัวแอลนะค่ะ เฉียดแสนเหมือนกัน (รวมเครื่องดูดควันกับเตาแก๊สฝังแล้วนะค่ะ)

แนะนำว่าลองไปเดินๆ ดู คุยกับพนักงาน แล้วก็ถามไอเดียเรื่องราคาหลายๆ ที่ก่อนก็ได้ค่า เด๋วนี้ทุกทีมีรับออกแบบให้ทั้งนั้นน้า
    ฉันเป็นมายังไง ไม่สำคัญใดใด ไม่สำคัญแม้ว่าฉันเกิดจากชาติใด
    ขอแค่เพียงวันนึง ฉันตายในเมืองไทย
    ฉันภูมิใจ ฉันคือคนไทย

"I am THAI"

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    โดยส่วนตัวแล้ว ครัวสำเร็จรูปที่คุณภาพดีๆมีเยอะนะคะ ที่สำคัญคือมาพร้อมอุปกรณ์ในตู้ด้วย
    เราสามารถเลือกแบบ เลือกสีได้ ส่วน top แนะนำแกรนนิตเช่นกันค่ะ
    ทำบ้านมาหลายหลังบอกตรงๆ ไม่ค่อยประทับใจครัวที่ช่างเฟอร์นิเจอร์ทำเลยค่ะ
    อย่างบ้านหลังปัจจุบันที่อยู่ หลังจากช่างทำแล้วเราต้องไปหาอุปกาณ์มาเพิ่มในตู้เช่น
    พวกถาดใส่ช้อน ตระแกรงต่างๆ นี่ขนาดตอนออกแบบระบุขนาดนะคะ ยังพลาด
    อันนี้ยกตัวอย่างบ้านที่เมืองไทย ส่วนบ้านอีกหลังที่ต่างประเทศ บอกตรงๆ เทียบกันไม่ติด
    อีกหลังใช้ชุดสำเร็จรูป ประโยชน์ใช้สอย ใช้ได้ต่างกัน ทั้งๆที่ขนาดพื้นที่เล็กกว่ามาก
    สนใจอยากดูรูปเมลมาได้นะคะ เผอิญเป็นคนชอบครัว ชอบทำอาหารอ่ะค่ะ
    nam@barclaypacific.com
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

0/5

Talking

-ถ้า concept เป็น modern นะคะ ไม่แนะนำให้ใช้ แกรนิตนะคะ เพราะอาจจะไม่เข้ากับ concept เท่าไร
    แล้วก็แกรนิต หรือจำพวกหินแท้ควรจะเป็นหินชิ้นใหญ่ชิ้นเดียวเพราะจะมีปัญหาเรื่องรอยต่อทีหลังนะ คราบน้ำมันหรือ
    น้ำจะเข้าไปแทรกในเนื้อหิน เกิดคราบในเนื้อหิน ทำให้เป็นรอยด่างดวงทีหลังค่ะ ราคาหินจริงแผ่นใหญ่จะแพงมากกก
    ด้วยค่ะ 18000 up ต่อ ตรม.นะคะ

-ส่วนพวกชุดเครื่องครัวสำเร็จรูป ถ้าราคาถูกส่วนใหญ่ก็จะผลิตในจีน คุณภาพวัสดุไม่ค่อยทนค่ะ อย่างที่เพื่อนๆ
    บอกบวมน้ำค่ะ แต่ถ้าเป็นของนำเข้าอิตาลีคุณภาพโอเคค่ะ แนะนำเหมือนเดิมคือควรเลือกแบบที่ top ชิ้นเดียวไม่มี
    รอยต่อค่ะ แต่ราคาเหยียบแสน หรือเป็นแสน หรืออาจเป็นแสนแสน 555

-ส่วนอันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ อยากแนะนำให้ใช้หินสังเคราะห์ อาจเป็นเรซิ่น หรือ ลามิเนตเกรตเอ ของ
    เยอรมัน ไม่ก็อิตาลีนะคะ ระวังลามิเนตจากจีนมากกกกๆ ราคาถูกจริง แต่แมนทาแน้นท์ปวดหัวเลยค่ะ เคย spec
    ลามิเนตจากจีนให้ลูกค้าเหมือนกัน เพราะเค้าจะเอาถูกๆ อะไรก็ได้เน้นถูก ทั้งๆทีบอกแล้วนะว่าจะมีปัญหา แต่ไม่เชื่อ
    ค่ะ ค่าลามิเนต ตรม.ละ 700 ค่ะ สรุปใช้ได้สองเดือน เจ้าของโทรกลับมา ผุค่ะ น้ำซึม วุ่นวายกันไป ก็เลยอยากจะ
    แนะนำให้ใช้หินสังเคราะห์แบบดีๆ ไปเลย ไม่ต้องปวดหัวทีหลัง เพราะพวกหินสังเคราะห์นี่ทนค่ะ ทนทั้งน้ำทั้งไฟ ผิว
    สัมผัสดี แต่ราคาบางตัวอาจแพงกว่าหินจริงอีกนะคะ แต่ว่าไม่จำเป็นต้องใช้แผ่นใหญ่เมื่อเทียบเป็น ตรม. แล้วเลยถูก
    กว่าค่ะ

-ส่วนเรื่องช่าง พอจะมีช่างที่รู้จักอยู่บ้าง แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าว่างรึปล่าว จะติดต่อให้ค่ะ แล้วติดต่อได้ยังไงมาบอกอีก
    ทีนะคะ จะให้เบอร์ช่างเลยค่ะ ดิวงานกันเองเลย ไม่มีค่านายหน้าจ้า..... พอดีเป็นช่างฟรีแลนซ์ของที่ออฟฟิสค่ะ เข้าไม่
    ได้รับงานจากเราทางเดียว แต่ยังไงจะลองติดต่อให้นะคะ ^^

ปล. แต่ถ้าไม่มีเวลาแนะนำให้ซื้อค่ะ สะดวกกว่ากันโขเลยยยย
    8-O มามะ 21464CBA

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ที่บ้านใช้ Starmark ค่ะ ก็ดีนะคะ

0/5
    For the style of modern kitchen, I would recommend IKEA ah ka.

Nice, affordable and last long ah ka.

Pls visit this website, there're plenty of styles u can use as a prototype for ur kitchen ka.

http://www.ikea.com/nl/nl/catalog/ca...ments/kitchen/

I would recommend "kitchen package" from IKEA but unfortunately, there's no IKEA in Thailand ah si.

Luv this one...costs around 4 bbags, 2535 Euros in total

hunting for YSL downtown black patent !!!

shewinwin is offline Trusted Member
    0/5
    เราเป็นบริษัทออกแบบตกแต่งคะ..ขอแนะนำว่าถ้าไม่ห่วงเรื่องงาบซื้อเป็นbrandดีกว่าคะจะmodenfrom/index/sb/geoหรือเป็นbrand อิตตาลีที่โชว์รูมอยู่ที่ทองหล่อดีกว่าบริษัทรับเหมาแน่นอน
    เพราะตอนทำโรงงานเค้าจะมีเครื่องจักรใหญ่สำหรับรีดไม้หน้าบานเข้ามุมฯลฯซึ่งบรืษัทรับเหมาไม่มีเครื่องพวกนี้หรอก
    พวกงานfittingก็จะดีกว่าเยอะเปิดปิดทนมากกtopแนะนำหินสังเคราะห๋คะดีกว่าแกรนนิตอ้อ..ทุกยี่ห้อสั่งตามขนาดที่เราต้องการได้นะคะไม่ได้มีขายแต่ที่โชว์

0/5
    ปัญหาเหมือนตอนทำบ้านใหม่ๆเลยค่ะ มึนไปหลายวันตอนเดินดูครัว ทั้งอินเดกซ์ บุญถาวร homework homepro เดินมาหมดทั้งๆตอนนั้นท้องแก่มากๆ ด้วยความที่อยากประหยัดเลยตัดสินใจใช้ครัวปูนค่ะให้ช่างทำบ้านก่อขึ้นไว้ให้ ทำช่องสำหรับใส่ตู้ไว้ เว้นช่องพวกซิงค์ล้างจานกับเตาไว้ เสร็จแล้วไปนี่เลยค่ะคลองเตย ตรงท่าเรือที่เค้าจะทำพวกเฟอร์นิเจอร์จากไม้ลังจากนอก คล้ายไม้สนอบแล้วเรียบร้อย ก็วัดขนาดให้เค้าทำเป็นตู้เพื่อจะยัดเข้าไปให้พอดีกับช่องที่เว้นไว้ จะมีลิ้นชักมีหน้าต่างตู้กี่บานเค้าทำได้หมด มาประกอบใส่ให้ด้วยค่ะแล้วก็ซื้อกระเบื้องแผ่นเล็กๆมาปูตรงท็อปกับด้านข้างทั้งหมด ของเล็กเลือกใช้กระเบื้องลำปางแผ่นเล็กๆ สีดำสลับกับพวกกระเบื้องลวดลายสวยๆน่ารักไปอีกแบบ ได้ตามที่ต้องการไม่เหมือนใครเลยอะคะ อีก 1 ไอเดียประหยัดได้ของดีแล้วก็สวยตามที่เราออกแบบเองเลยจ้า
    Honestly is the best policy

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member
    0/5
    ของโอ๋ไปเดินเลือกที่บุญถาวรค่ะ บานตู้เป็นglossy สีออกครีมๆ สวยดีค่ะ ที่นั่นมีให้เลือกเยอะเลย แต่ราคาก็แรงนิดหน่อย

เคาน์เตอร์ ใช้หินสังเคราะห์จะสวยกว่า แกรนิต แต่ก็แพงกว่ากันเยอะ

ยังไงค่อยๆเลือกนะคะ บ้านต้องอยู่ไปอีกนานเลยยย

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook