Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 1 2
Results 11 to 19 of 19

Thread: ห้องครัวสำเร็จ กับ ร้านรับทำห้องครัว ???

Warning Points:
    0/5

Smile

อืม ไอเดียคุณชาลิดา นี่นึกภาพออกมา คงสวยเก๋ดีนะ โดยเฉพาะที่บอกว่าเอากระเบื้องชิ้นเล็กๆมาทำเป็น top อะ
    +++รักสยามแบรนด์เนม+++

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member
    0/5
    พอดี เมื่อเย็น แวะไปบุญถาวร หน้าปากซอยบ้าน
    แวะไปซื้อกระเบื้อง มาซ่อมแซมเล็กน้อย
    เลยแวะไปดูห้องครัวมาให้
    ผมว่า ลองไปดู ตามโชว์รูม โฮมโปร หรือ อะไรพวก DIY ดูก่อนไหมครับ
    เผื่อมีทางเลือกขึ้นมาอีกหน่อย
    แล้วลองถาม ความเห็น interior จาก ผู้เชี่ยวชาญ เค้าดู

เผื่อจะได้ตามที่ต้องการจริงๆ ครับ

authentic_only's Avatar
    authentic_only is offline Trusted Member
    0/5

Lightbulb Kitchenette & Asiacucina & habitat

Kitchenette & Asiacucina แต่แพงอ่ะค่ะ (ในความคิดเรานะคะ)
    แต่เราก็สนับสนุน top ที่เป็นแกรนิตนะคะ
    modernform ใช้อยู่แต่จำ line ยี่ห้อไม่ได้อ่ะค่ะ ไม่ทนเลยค่ะ ปริอ่ะ
    mdf ด้วย ไม้ฝาเชอร์ล่า (สะกดไม่เป็น ฟังแต่โฆษณา) ยังท่าจะทนกว่าเลยค่ะ

IKEA ไม่มีในเมืองไทย ไป habitat แทนแล้วกันค่ะ
    รู้สึกว่าตอนนี้ sale อยู่ด้วยค่ะ ไปที่ชั้น 5 แผนกครัวเลยนะคะ
    พวกเครื่องครัวเวลา sale ไม่ค่อยแพงนะคะ (นอกเรื่องไปหน่อยค่ะ แหะแหะ)
    รักในหลวง และ ครอบครัว...

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5

Unhappy

อยากทำสีครัวใหม่เหมือนก้นค่ะ มันถลอกหมดเลย ช่างทำไว้ไม่ดีเลย ตัวจับตู้ก็หลุดๆออกหลายอันแล้วเซ๊งจริงๆ
    ใครพอแนะนำได้บ้างคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    ขอบคุณทุกๆท่านมากคะที่เข้ามาให้ความเห็น กะ แบ่งปันประสบการณ์ ตอนนี้ก้อต้องดู และทำการบ้านไปเรื่อยๆ แต่สงสัยคนที่เหนื่อยกว่าจะเป็นคุงสามี อิอิอิ
    กำลังคิดว่าจะใช้ top ที่เป็น หินสังเคราะห์นะคะ เพราะเห็นว่ามันหนา และสวยกว่าแกรนิต แต่พอได้ยินเรื่องการบวมน้ำเริ่มทำให้ลังเลแล้วซิ ....... ฟังจากทุกท่านในนี้สงสัย สรุปประเด็นได้ดังนี้

1. ควรใช้ครัวสำเร็จ เพราะงานเนียบกว่าร้านรับทำ แต่ราคาจะสูงกว่า
    2. ไม่ควรใช้ลามิเนตจากจีน เพราะไม่ทน
    3. ครัว modernform ฟังดูแล้ว สวยแต่ไม่ทน ....
    4. top ระหว่าง หินสังเคราะห์ กับ แกรนิต .... ยังสรุปไม่ได้ว่าเอาไรดี แต่ถ้าใช้หินสังเคราะห์เกรดดี จะดีกว่าไหมคะ พอดีไปดูมาของเสปน ราคา ตรารางเมตรละ 7000 -10000 บาท .......

next step ...... คงต้องลองหาร้านสำเร็จคะ แต่ยังไม่แน่ใจว่า brand ไหนจะดีกว่ากัน ในเรื่องราคา และการใช้งาน ยังงัยใครมีประสยการณื ดี หรือไม่ดีกัย brand ไหน รบกวนขอความรู้ช่วยตัดสินใจหน่อยจ้า อ้อ ใครเคยใช้ ครัวของ Kolher ไหมคะ เป็นยังงัยบ้างคะ .....กำลังสนใจ brand นี้อยู่นะคะ

p.s. ---ชอบไอเดียคุณ chalidaa มากคะ แต่ขอยอมแพ้เพราะเป็นคนไอเดียไม่บรรเจิดเท่าไร อ่า
    ---- คุณ authentic_ only ไปดูมาแล้วละ คะ Kitchenette & Asiacucina สวยมาก แต่ราคาก้อแพงพอดู

0/5
    ถ้าเป็นบ้านที่ทำครัวจริงๆ แนะนำให้ใช้ครัวปูน เพราะครัวไม้พวก SB INDEX ไม่ทน แต่ถ้าเป็นคอนโด พอได้
    ส่วนหินสังเคราะห์น่าจะดีกว่าหินแกรนิต เนื่องจากถ้า Concept เป็น Modern ก็ควรจะเป็นหินสังเคราะห์เพราะ เลือกสีของหินได้ และไม่มีรอยต่อ และหินสังเคาระห์เซาะร่องแบบ Modern ได้ (ที่ตอนนี้เค้านิยมกันมากๆ) ทนสู้หินแกรนิตไม่ได้ก็จริง แต่สามารถซ่อมแซมได้
    เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ)....เก๋(จ๊ะ).....เก๋(จ๊ะ)

0/5

Talking

ไม่มีไอเดียทำครัวค่ะ
    แต่ตอนที่ทำครัวที่บ้านไปซื้อแกรนนิตที่ สยามตากค่ะ
    ถูกมากๆค่ะ แกรนนิตที่ปุพื้นบ้านก็ซื้อที่สยามตาก
    ราคาเริ่มต้นที่ตรม.ละ3ร้อยกว่าบาท
    และก็มีแกนนิตให้เลือกหลาบแบบหลาบราคามากๆค่ะ
    จะเอาขนาดใหนสั่งตัดได้เลยค่ะ ราคาสั่งตัดต่อตรม.จำไม่ได้นะคะ
    แต่ไม่แพงค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอาแกรนนิตชนิดไหน ลองเข้าเวบไปดูนะคะ
    ราคารับรองว่าถูกกว่าบุญถาวรมากมาย
    http://www.siamtak.com/
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5

แนะนำค่ะ

หลินเพิ่งทำบ้านเสร็จค่ะ โดยส่วนตัวคิดว่า เลือกแบบครัวสำเร็จรูปแบบที่เราชอบเห็นตัวอย่างจริงเลยจะดีกว่าค่ะ แต่ต้องลองดูหลายๆที่ค่ะ หลินใช้ modernform เพราะดีไซน์เนอร์เลือกให้ แล้วไม่ได้ไปดูของจริง หมดไปเกือบสี่แสนน พอมาติดตั้งแล้ว ม่ายยชอบบวัสดุเลยค่า แต่ทำไรม่ายด้ายแล้วว ถ้าจะซื้อต้องไปดูของจิงเลยค่ะ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    0/5
    ขอบคุณครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Page 2 of 2 FirstFirst 1 2

Comments from Facebook