Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: คัมแบ๊ค!สิงห์จัดหนัก4-0ตามผี7แต้ม

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by arshamakh
    คัมแบ๊ค!สิงห์จัดหนัก4-0ตามผี7แต้ม

เชลซีโชว์ฟอร์มกลับมาขอลุ้นแชมป์อีกครั้งหลังบุกไปสอนเชิงวัวเคยขาม้าเคยขี่อย่างโบลตันไป 4-0 พูนสวัสดิ์ เก็บชัยชนะ 2 นัดติดในเกมลีกได้เป็นครั้งแรกในรอบ 13 นัดหลังสุดบีบช่องว่างจากจ่าฝูงแมนฯ ยูไนเต็ดเหลือ 7 คะแนนแต่แข่งมากกว่า 1 นัด

พรีเมียร์ลีก

วันจันทร์ที่ 24 มกราคม 2554

โบลตัน วันเดอร์เรอร์ส 0 - 4 เชลซี

ประตู : 0-1 ดิดิเย่ร์ ดร๊อกบา น.11, 0-2 ฟลอร็องต์ มาลูด้า น.41,0-3 นิโกล่าส์ อเนลก้า น.56, 0-4 รามิเรส น.74

มันเดย์ไนท์เกมนี้ โอเว่น คอยล์ ใส่ชื่อ เดวิด วีเทอร์ ปราการหลังตัวใหม่ไว้บนม้านั่งสำรองไปก่อน และก็ยังไม่มี ลี ชุง ยอง ที่ยังไม่กลับมาจาก เอเชียน คัพ

ขณะที่ เชลซี ผู้มาเยือน ขาด แฟร้งค์ แลมพาร์ด ที่ฟิตไม่ทันเกมนี้ อีกทั้งยังคงไม่สามารถใช้บริการของ แฟร้งค์ แลมพาร์ด,อเล็กซ์ และ ยูริ เซียร์คอฟ ต่อไปอีกเช่นเดิม

ครึ่งแรก

ทร็อตเตอร์โคตรคึก
    เกมผ่านไป 3 นาทีโบลตันคึกคักต้อนรับแชมป์เก่า และได้โอกาสแรกจากเกมบอลโด่งที่ เอลมานเดอร์ โขกชงให้คู่หู เดวิส ได้โขกเน้น ๆ แต่ตรงตัว เช็ค

1-0!แมลงสาบบิน
    โอกาสแรกของเชลซี กลับถูกเปลี่ยนเป็นประตูอย่างรวดร็ว จากบอลที่มาลูด้าฝากไปที่ดร๊อกบาและโบลตันปล่อยให้ดร๊อกบาครองบอลกลางสนามโดยไม่ยอมเข้าประกบ ทำให้ไอ้แมลงสาบมีพื้นที่ลองส่องไกลประมาณเกือบ 30 หลา บอลส่ายหนีมือยัสเคไลเน่นเสียบคานบนเข้าไปอย่างสุดยอดเชลซีนำแล้วในนาทีที่ 11

โบลตันเริ่มช็อต
    เกมของโบลตันสะดุดไปทันทีหลังเสียประตูแบบไม่คาดคิด นาที 23 เทย์เลอร์ครอสบอลสวยไปกำลังจะถึงเปตรอฟอยู่แล้วแต่โบซิงวาหัวไว โขกทิ้งไปได้ทัน ถัดมา 2 นาที มาลูด้า ไหลให้ ดร๊อกบา ได้ซัดมุมแคบแต่มุมมีน้อยบอลเลยไม่ผ่านยัสเคไลเน่น

อเนลก้าเกือบสอยทีมเก่า
    นาที 29 อเนลก้าหวิดได้ใช้กฏยิงประตูทีมเก่าเมื่อได้บอลหลุดไปดวลกับ ยัสเคไลเน่น แต่บอลไหลมาช้าเกินทำให้เคฮิลล์วิ่งมาบังทางให้อเนลก้ายิงไปติดบล็อค อดได้ประตูหนีห่าง

เช็คซูเปอร์เซฟ!
    ถัดมานาทีเดียวโบลตันได้โอกาสบ้างจากการเปิดของเปตรอฟจากริมเส้นมาให้เทย์เลอร์โขกลงพื้นหนีมือของเช็คแล้วแต่โกล์ชาวเช็คยังตัวยาวพอที่จะใช้ปลายนิ้วปัดบอลออกไปได้

ฟรีคิกไม่ได้เสียว
    นาที 38 ดร๊อกบาลุกขึ้นมาปั่นฟรีคิกจากจังหวะที่เขาโดนดึง แต่ฟรีคิกของพี่ดร๊อกก็โด่งเกินไปอีก

มาลูด้าาา!!!
    นาที่ 41 เชลซีหนีห่างเป็น 2-0 จากจังหวะที่มาลูด้ามารอเก็บตกบอลที่ดร๊อกบาเช็ดมาให้แล้วยิงจังหวะแรกไปติดขาเคฮิลล์แต่บอลยังไม่ขาด มาลูด้ากดเรียดซ้ำมุมแคบผ่านเข้าประตูไปแบบยัสเคไลเน่นได้แต่ยืนงง ๆ

เช็คเกือบพลาด
    3 นาทีถัดมาโบลตันเกือบตีไข่แตกได้จากเอลมานเดอร์ที่พยายามจะตวัดบอลตามน้ำแต่บอลที่ดูไม่มีน้ำหนักกลับทำให้เช็ครับบอลไม่อยู่บอลค่อย ๆ ไหลออกหลังไปแบบเสียววาบ และก็จบครึ่งแรกไปด้วยความพอใจของผู้มาเยือน เชลซี ที่มาดีเกินคาด บุกมานำ โบลตัน ถึงถิ่น 2-0

ครึ่งหลัง

คางทูมสั่งแพ็คเกม
    เชลซีเปลี่ยนแผนเป็นเน้นคุมพื้นที่ตั้งรับหาจังหวะดี ๆ สวนขึ้นมา และเจ้าถิ่นมีโอกาสพาบอลมาทดสอบเกมรับของเชลซีเป็นระยะ ๆ นาที 55 เปตรอฟลองซัดไกลแต่ก็ยังเบาเข้ามือเช็คสบาย

กฏยิงทีมเก่า!อเนลก้าซัดฝังเจ้าถิ่น
    นาที 56 เชลซีก็น่าจะการันตี 3 แต้มในเกมนี้ได้จากการเปิดเรียดเข้ามาของเอสเซียงกะให้ ดร๊อกบาได้เข้าฮอร์ส แต่ แซต ไนท์ เข้ามาสกัด แต่กลายเป็นว่าบอลไปเข้าทาง อเนลก้า ซัดเต็มข้อ ยัสเคไลเน่น พยายามจะปัดแต่บอลก็แรงเกินกว่าจะต้านให้ เชลซีขยับหนีเป็น 3-0

ด่ากูจัง!รามิเรสกดเม็ด4
    นาที 74 เชลซีก็มาได้ประตูหนีออกไปอีก จากจังหวะที่เอสเซียงขยันเอาบอลจากริมเส้นมาเปิดให้ อเนลก้า ได้ซัดเน้น ๆ บอลไปติดแขน โรบินสัน เด้งออกมา รามิเรส รอซ้ำดาบสอง เข้ามาแปเน้น ๆ ยัสเคไลเน่นปัดไม่อยู่อีกตามเคย ทำให้เชลซีทิ้งเป็น 4-0 แล้ว

นิโก้ยังเบิ้ลไม่ได้
    นาทีที่ 87 เชลซีเกือบจะได้ลูกที่ 5 จากจังหวะที่ อเนลก้าพยายามจะเลี้ยงตัดเข้าใน แล้วหาจังหวะซัดเน้น ๆ แต่ครั้งนี้ ยัสเคไลเน่น ไม่พลาด ปัดออกไปได้ ถัดมาแค่นาทีเดียว อเนลก้า ได้ลองซัดอีกครั้งด้วยขวา แต่ก็ยังติดยัสเคไลเน่นเช่นเดิม

ทดเจ็บสิงห์ยังจะเอาลูกที่ 5
    ช่วงทดเวลาบาดเจ็บ เชลซี พยายามเน้นครองบอล แต่ก็ยังมีโอกาสลูกที่ 5 ได้ในช่วงทดเวลานาทีแรกจากความพยายามของอเนลก้าที่พาบอลขึ้นมาก่อนจังหวะสุดท้ายเป็น แอชลี่ย์ โคล พยายามจะโชว์เหนือชิพบอลแต่ บอลโด่งข้ามคานออกไป และในช่วงทดเจ็บนาที่สุดท้าย อเนลก้า เข้าชาร์จจ่อ ๆ ที่เสาแรก แต่ยัสเคไลเน่นก็ไวทายาท ปัดออกไปได้

เจ้าถิ่นจะขอซักลูก
    โบลตันยังไม่ท้อ ยังพยายามเร่งหาประตูแรก และ 4 นาทีถัดมา เดวิส กระดกบอลให้ เอลมานเดอร์ คู่ขา ได้วอลเล่ย์ แต่บอลข้ามคานออกไปจบเกม เชลซี บุกมาถล่ม โบลตัน 4-0 คว้าชัยชนะ 2 นัดติด ได้เป็นครั้งแรกในรอบ 13 นัด ทำแต้มไล่ แมนฯยูไนเต็ดเหลือ 7 คะแนน ด้วยเกมเตะมากกว่า 1 นัด

รายชื่อนักเตะทั้งสองทีม

โบลตัน วันเดอร์เรอร์ส :
    ยุสซี่ ยัสเคไลเน่น 4, เกรตาร์ สไตน์สัน 5, แซต ไนท์ 5.5, แกรี่ เคฮิลล์ 6, พอล โรบินสัน 6, มาร์ติน เปตรอฟ 6(โรดริโก้ น.63 6), สจ๊วร์ต โฮลเด้น 7(เบล็ค น.87), ฟาบริซ มูอัมบ้า 6(ม.เดวิส น.63 6), แม็ทธิว เทย์เลอร์ 6, เควิน เดวิส 5.5, โยฮัน เอลมานเดอร์ 5.5

เชลซี : ปีเตอร์ เช็ค 7.5, โชเซ่ โบซิงวา 7, บรานิสลาฟ อิวาโนวิช 7.5, จอห์น เทอร์รี่ 7.5, แอชลีย์ โคล 7, มิคาแอล เอสเซียง 8**, จอห์น โอบี มิเกล 6(แม้คแคร็กแค่น น.72 6.5), รามิเรส 7(กาลู น.77 6), นิโกล่าส์ อเนลก้า 7.5, ดิดิเย่ร์ ดร๊อกบา 7.5, ฟลอร็องต์ มาลูด้า 7.5

ที่มาจาก www.soccersuck.com/ss
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    แมลงสาบ คือใครเหรอคะ ทำไมถึงเรียกว่า แมลงสาบคะ???

ถ้าเป็นฉายานักเตะ แปลก ไม่เคยได้ยินแนวนี้ คนไทยตั้งตามฝรั่ง หรือเราคนไทยตั้งฉายาให้เขาคะ??

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post
    แมลงสาบ คือใครเหรอคะ ทำไมถึงเรียกว่า แมลงสาบคะ???

ถ้าเป็นฉายานักเตะ แปลก ไม่เคยได้ยินแนวนี้ คนไทยตั้งตามฝรั่ง หรือเราคนไทยตั้งฉายาให้เขาคะ??
    อ่อ เป็นฉายาของ Drogba กองหน้าทีม เซลซีที่คนไทย(ที่ไม่ใช่แฟนบอลของเซลซี)ตั้งให้หน่ะครับ

ส่วนตัวแล้วเดาว่าน่าจะมากจาก
    การที่แฟนบอลทีมคู่แข่ง โกรธที่เค้ายิงประตูทีมตัวเองได้
    และด้วย ร่างกายที่แข็งแรง และถึกมาก ทำให้เวลาเบียดกับกองหลังทีมคู่แข็ง

มักจะชนะอยู่เสมอครับ
    บางทีโดนทำฟาล์วแบบหนักๆ ก็ยังไม่เจ็บยังงี้

ทำให้ได้รับฉายา "แมงสาบ"
    ที่ตายยาก และ ยังเป็นที่ไม่ต้องการของฝ่ายตรงข้ามครับ

ส่วนข่าวที่นำมานี้เป็นบทความของทางเว็บ soccersuck เค้า
    มักจะเขียนแซวนักเตะแบบนี้เป็นประจำครับ

เอ่อ ลืมขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับ
    Last edited by iDnOuSe4; 01-27-2011 at 11:34 AM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะ ที่ทำให้หายสงสัยค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by Nakderntang View Post

555 สงสัยเหมือนกันเลยค่ะ ทำไมต้องแมลงสาป พึ่งจะรู้ก็เดี่ยวนี้เอง

6
    0/5
    ยินดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยอีกรอบครับ

Quote Originally Posted by Vintage Dress Story View Post

555 สงสัยเหมือนกันเลยค่ะ ทำไมต้องแมลงสาป พึ่งจะรู้ก็เดี่ยวนี้เอง
    ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

9
    0/5
    หายสงสัยไปอีกคนเช่นกันครับ ไม่รู้มาก่อนเหมือนกันครับ ขอบคุณคุณ Nakderntang ที่ถาม และคุณ iDnOuSe4 ที่มาตอบครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

6
    0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    หายสงสัยไปอีกคนเช่นกันครับ ไม่รู้มาก่อนเหมือนกันครับ ขอบคุณคุณ Nakderntang ที่ถาม และคุณ iDnOuSe4 ที่มาตอบครับ
    ยินดีอีกเช่นกันครับ

Comments from Facebook