Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: ยำปลากรอบผักกระเฉด อีกหนึ่งเมนูยำรสเด็ด เปรี้ยว หวาน เค็ม เผ็ด สะใจ คนชอบยำ ทำกินเองได้ง่ายๆ ที่บ้าน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ยำปลากรอบผักกระเฉด อีกหนึ่งเมนูยำรสเด็ด เปรี้ยว หวาน เค็ม เผ็ด สะใจ คนชอบยำ ทำกินเองได้ง่ายๆ ที่บ้าน

วันนี้ พาเพื่อนๆ มาอ่านเมนู ยำปลากรอบผักกระเฉด ฝีมือ นาย itasian

เริ่มด้วย เตรียม องค์ประกอบให้ครบ ครัน

ผักกระเฉด ล้างน้ำ แล้วทิ้งไว้ให้สะเด็ดน้ำ เตรียมลวก

หอมแดงและพริกขี้หนูซอย จะได้รส หอม หวาน จากหัวหอม และเผ็ดจากพริก

น้ำมะนาวสด ถ้าได้มาสดๆ จะได้รส หอม เปรี้ยว แบบสดชื่น มากกว่า น้ำมะนาวสังเคราะห์

เตรียมผักกระเฉดให้พร้อม ต้มน้ำ แล้วลวก
    เมื่อลวกเสร็จแล้ว เอาขึ้นจากหม้อ ตั้งไว้ให้สะเด็ดน้ำอีกครั้ง
    เวลาที่ยำ จะได้ไม่มีน้ำลงไปปนในยำ

ผมเริ่มต้นโดยการ ทำน้ำยำ ผสม หอมแดงและพริกซอย ลงไปคลุกเคล้ากับน้ำมะนาว
    เหยาะน้ำปลา เพื่อลดความเปรี้ยวของมะนาว และให้ได้ความเค็ม
    เติมน้ำตาล เพื่อเพิ่มความหวาน เมื่อได้ที่ ก็ใส่ปลากรอบ ลงไป
    คลุกเคล้าให้เข้ากัน ชิมรสชาติให้ได้ค่าที่พึงพอใจ

สำหรับผม ชอบแบบ เปรี้ยวนำ หวานตาม เค็มควบคู่ และเผ็ดตบท้าย
    แต่ เมนูนี้ ยังปรุงรสได้ไม่ดี เลยเป็น เปรี้ยวนำ เผ็ดตาม เค็มควบคู่ และหวานตบท้ายนิดๆ

จากนั้น เอาผักกระเฉด ลงไปคลุก แล้วก็ คลุกเคล้า ยำ รอบสุดท้าย ก็พร้อมทานแล้วล่ะครับ

แต่ ลำดับการยำ แบบนี้ พบว่า
    ผมคลุกเคล้าปลากรอบ ก่อน คลุกด้วย ผักกระเฉด และนานเกินไป
    ทำให้น้ำยำเข้าไปในเนื้อปลากรอบ เป็นผลให้ปลากรอบนุ่มขึ้น ไม่กรอบเหมือนปกติ
    เวลาทาน จะเสียรสโอชา ของปลากรอบไป

ดังนั้น หากเพื่อนๆ ได้ลองทำ
    ให้คลุกเคล้าผักกระเฉดลงไปพร้อมน้ำยำ ก่อน เมื่อคลุกได้ทั่วแล้ว ค่อยใส่ปลากรอบ
    ไม่ต้องคลุกนาน ตักขึ้น เตรียมเสริฟ และทานกันได้เลยครับ
    จะได้เมนูที่ชื่อว่า "ยำผักกระเฉดปลากรอบ"

ขอให้เจริญอาหารนะครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.เมนูเด็ด ทำแล้ว ไม่ควรทานคนเดียวนะครับ ชวนคนที่รักมาทานด้วยกันครับ
    จะได้อร่อย และมีความสุข พร้อมกันครับ

pop_pop_dc@hotmail.com's Avatar
    pop_pop_dc@hotmail.com is offline Trusted Member
    0/5
    น่ากินมากๆเลยค่ะ ขอสักคำได้มั้ยเนี่ย
    086-5670775
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะ ได้เคล็ดลับแล้วจากเมนูพ่อครัวอาสา
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by pop_pop_dc@hotmail.com View Post
    น่ากินมากๆเลยค่ะ ขอสักคำได้มั้ยเนี่ย
    หลายๆ คำ ก็ได้ครับ ยินดีมากเลย
    แต่ ถ้าให้เยี่ยมที่สุด ก็คือ ลองทำทานกันในครอบครัวซิครับ
    จะได้ อิ่ม อร่อย พร้อมหน้ากัน คงมีความสุขมากๆ ครับ

ขอบคุณ คุณ pop_pop_dc@hotmail.com ที่เข้ามาพูดคุย

Quote Originally Posted by wawe View Post
    ขอบคุณนะคะ ได้เคล็ดลับแล้วจากเมนูพ่อครัวอาสา
    ขอบคุณ พี่ wawe ครับ ที่เข้ามาพูดคุย

ผมเป็นคนชอบกินยำ ทำกินเองเป็น จะได้เอาไว้ให้คนที่รักได้ทานกันครับ
    พี่ wawe ได้เคล็ดลับไปแล้ว ทำกินกันที่บ้านได้นะครับ
    จะได้อร่อยพร้อมหน้ากันครับ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    ผมคลุกเคล้าปลากรอบ ก่อน คลุกด้วย ผักกระเฉด และนานเกินไป
    ทำให้น้ำยำเข้าไปในเนื้อปลากรอบ เป็นผลให้ปลากรอบนุ่มขึ้น ไม่กรอบเหมือนปกติ
    เวลาทาน จะเสียรสโอชา ของปลากรอบไป
    ผมว่าก็น่าจะอร่อยไปอีกแบบนะครับ
    แบบว่า ในเนื้อปลากัดไปก็มีรสชาติของเครื่องปรุง ^ ^
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    ผมว่าก็น่าจะอร่อยไปอีกแบบนะครับ
    แบบว่า ในเนื้อปลากัดไปก็มีรสชาติของเครื่องปรุง ^ ^
    ขอบคุณครับ คุณ iDnOuSe4

valentino is offline Banned
    2
    0/5
    เก่งมากกกกกก

5
    0/5
    Quote Originally Posted by valentino View Post
    เก่งมากกกกกก
    ขอบคุณครับ

0/5

Re: ยำปลากรอบผักกระเฉด อีกหนึ่งเมนูยำรสเด็ด เปรี้ยว หวาน เค็ม เผ็ด สะใจ คนชอบยำ ทำกินเองได้ง่ายๆ ที่บ้าน

เป็นอาหารที่ครบรสและเป็นเมนูอาหารที่ทำง่ายมากครับ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook