Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: ตกใจกับเพลง cover ที่มียอดการชมถึง 81 ล้านวิว *0* กับ Canon Rock

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5
    ไม่รู้นึกอะไร อยู่ดี ก็อย่างฟัง เพลง canon rock เพลงที่ผมชอบมาตั้งแต่ฟังครั้งแรก เมื่อปีที่แล้ว เมื่อผมฟังแล้วผมซึ่งชอบเล่นกีต้าร์อยู่แล้ว จึงรู้สึกทึ่งกับการเล่นกีต้าร์ของเค้าเป็นอย่างมาก หากใครเคยเล่นกีต้าร์คงรู้สึกได้อย่างผมว่า เพลงนี้เล่นมันส์มาก ซึมลึกเข้าไปถึงจิตใจ ทำให้ถึงกับเข้าภวังค์ จนคนรอบข้างมองว่า - -* มันเป็นอะไรไปว่ะ
    ปล.คลิปดังกล่าวอยู่ล่างสุดนะครับ

ซึ่งนานมาแล้วที่ไม่ได้เปิดดู แต่เมื่อกลับมาดู
    อีกครั้งแล้วก็ตกใจอย่างแรง กับยอดคนดูที่เพิ่มขึ้นสูงมากในแค่ปีกว่าๆ 81,214,921 view *0*

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
    ขอไล่ประวัติการเข้าชมเพลงนี้ก่อนละกันนะครับ เอ่อ
    มันเริ่มมาจากผมดูหนังเรื่อง my sassy girl

แล้วชอบฉากที่นางเอกเล่นเพลง canon โดยใช้ piano วันนึ่งเมื่อสองปีก่อน เลยกดหาใน youtube แล้วก็ไปเพลงนี้โดยบังเอิญก่อน ตอนนี้มียอดคนดูแคประมาณ 7 ล้านคนก็ว่าสุดยอดแล้ว ในตอนแรกที่ไปเจอ ผมเจอคลิปนก่อนครั

ซึ่งจริงแล้วคนนี้ เค้าใช้ชื่อว่า JerryC
    เป็นมือกีต้าร์ของวงหนึ่งในไต้หวัน เค้าเป็นคน cover เพลง canon ของต้นตำรับอย่าง

Johann Pachelbel
    ในเพลง Canon in D Major fantastic version, classical music

JerryC ได้สร้างปรากฏการณ์ Canon Rock ให้แพร่หลายในอินเตอร์เน็ต จนมีคน Cover ตามมาอีกมากมาย
    ซึ่ง JerryC ที่ว่าแน่แล้วยังมีอีกคนที่สร้างกระแส Cover ของ JerryC อีกทีนามว่า

Funtwo

ซึ่งผมในช่วงนั้นก็เริ่มเปิดดูของคนนี้บ้างแล้ว ความรู้สึกของผมกับคลิปของ Funtwo นั้นต่างกันมาก คือรู้สึกว่า Funtwo เล่นได้เป๊ะกว่า ผมจึงเริ่มแกะเพลงจากคลิปของ Funtwo และเปิดฟังอยู่เนื่องๆ

และไม่นึกว่า ณ เวลานี้
    คลิปของเค้ามีคนดูมากกว่าประชากรในประเทศไทยไปเรียบร้อยแล้วกับ

คลิปนี้

พลังอินเตอร์เน็ตจริงๆ ครับ
    ผมละตกใจจริง ถึงกับละงานที่ทำอยู่เพื่อมารีวิว เพลงนี้ให้ทุกคนได้ร่วมตกใจเล่นๆ ไปกับผมด้วย ฮา
    ไปทำงานต่อแล้วครับ ฟังเพลงนี้แล้วอยากรู้ว่า เพื่อนๆ รู้สึกอย่างไรกันบ้างนะครับทิ้งไว้ก่อน เดี๋ยวกับมาคุยต่อไปทำงานก่อน ฟิ้ว~
    Last edited by iDnOuSe4; 12-05-2010 at 08:09 PM.
    Thanks IAm ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Euphrates, itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    อยากฟังอ่า แต่ฟังไม่ได้ ลำโพงคอมพัง ..ไว้จะมาฟังนะคะ ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    อยากฟังอ่า แต่ฟังไม่ได้ ลำโพงคอมพัง ..ไว้จะมาฟังนะคะ ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยค่ะ
    ครับๆ ฟังแล้วรุ้สึกอย่างไร เล่าให้ฟังด้วยนะครับ ^ ^
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ฟังแล้วค่ะ เขาเล่นเก่งจัง ดูตั้งใจเล่นมากๆ เพลงเพราะด้วย (แอบชอบแบบต้นตำรับมากกว่า^^)
    ขอบคุณที่นำมาให้ฟังค่ะ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

6
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    ฟังแล้วค่ะ เขาเล่นเก่งจัง ดูตั้งใจเล่นมากๆ เพลงเพราะด้วย (แอบชอบแบบต้นตำรับมากกว่า^^)
    ขอบคุณที่นำมาให้ฟังค่ะ
    ครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยนะครับ
    แล้วต้นตำรับนี้ต้นตำรับเพลง canon
    หรือ canon rock ครับ
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    ชอบ ชอบ ชอบ both original versions เลยค่ะ (ไม่รู้จะบอกว่าไงเลยเล่นงี้เลย)
    อยากเล่น canon rock ได้ เคยเห็นคนใช้ขิมเล่น เก่งมากๆ เลย

ว่าแล้วก็แปะเลย

แต่เวลาสบายๆ ชิลๆ จะชอบของ original ของ Pachelbel มากกว่า
    แถมพ่อแม่บอกว่า Canon Rock หนวกหู T^T
    Thanks IAm, iDnOuSe4 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

6
    0/5
    Quote Originally Posted by white View Post
    ชอบ ชอบ ชอบ both original versions เลยค่ะ (ไม่รู้จะบอกว่าไงเลยเล่นงี้เลย)
    อยากเล่น canon rock ได้ เคยเห็นคนใช้ขิมเล่น เก่งมากๆ เลย

ว่าแล้วก็แปะเลย

แต่เวลาสบายๆ ชิลๆ จะชอบของ original ของ Pachelbel มากกว่า
    แถมพ่อแม่บอกว่า Canon Rock หนวกหู T^T
    ใช่ๆ เพื่อนที่ห้องก็เคยบอกว่า มันรำคาญ ผมก็เลยเสียบหูฟังแล้วมันส์อยู่คนเดียว ฮาๆ
    ผมเคยใช้กีต้าร์โป่งแกะนะ แต่ไม่สามารถแกะท่อนรีดที่มันรั่วๆ นั่นได้ซะที
    ฮา ว่าไปก็จับกีต้าร์มาน่ังเลยดีกว่า

ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยครับๆ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ ค่ะ สำหรับรีวิวเพลง ได้ฟังทุกเวอร์ชั่น ได้อารมณ์ที่แตกต่างกันมากมาย
    และยอมรับเลยค่ะ ว่า ทุกเวอร์ชั่น ผู้เล่นดนตรี มีความสามารถมากจริงๆ เก่งมากเลยค่ะ ชอบทุกเวอร์ชั่นเลย
    แต่ชอบ original มากกว่า แบบว่า ฟังสบายๆ ให้ความรู้สึกถึงความรัก...
    ดูเป็นเพลงที่เหมาะกับคู่รัก แบบว่าอยู่ด้วยกัน อบอุ่นๆ
    ส่วน จากเรื่อง my sassy girl แอบเศร้านิดๆ ค่ะ
    ส่วน ของ คุณ guitar90 แบบว่า มันส์มากก ง่วงๆอยู่ ตื่นกันเลยทีเดียว

และขอบคุณ คุณ white ด้วยค่ะ เวอร์ชั่น ขิม สนุกค่ะ สุดยอด ....

ขอบคุณอีกครั้งค่าาา ไว้เดี๋ยวจะเเวะเข้ามาฟังอีกนะคะ
    Last edited by IAm; 12-16-2010 at 12:01 AM.

ฝากติดตาม Business Social Group ของร้านแอมด้วยนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
    Iam-Better2U เพราะเราใช้ เราดีขึ้น เราจึงสรรสิ่งที่ดีสำหรับคุณ

ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน

9
    0/5
    ไม่เคยฟังเวอร์ชั่นขิมครับ ได้ฟังแล้วชอบสนุกดีครับ ขอบคุณคุณ white ที่นำมาให้ฟังและคุณ iDnOuSe4 ที่ตั้งกระทู้เพลงที่อารมณ์สุนทรีย์ให้ได้ฟังกันครับ ไว้จะหาโอกาสหาเพลงที่ชอบมาใส่ในกรุ๊ปคุณ wnonach เพิ่มอีกครับ ไว้มาแบ่งกันฟัง อ่านกระทู้นี้แล้วสนุกดีครับ ลืมบอกเลยชอบ original version ครับ ขอบคุณครับ
    =======================================================
    เปิดโลก SBNTown
    กระทู้ แนะนำความรู้ในการใช้เครื่องมือของชุมชน SBN Town ที่ทำให้พวกเราสามารถใช้งานได้อย่างเท่าเทียมกัน
    จากกระทู้ "ร่วมรณรงค์ใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน" โดยคุณiDnOuSe4

เมื่อใช้เครื่องมือได้อย่างเท่าเทียมแล้ว ดูตัวอย่างและหลักการในการตั้งกระทู้ให้สวยงามน่าสนใจได้ในกระทู้รีวิวของเพื่อนสมาชิก
    กระทู้ มาร่วมสร้างสีสัน สร้างกระทู้ ให้ดูน่าตื่นตาตื่นใจ ทั้ง ภาพ แสง สี เสียง และตัวหนังสือ ได้ในกระทู้เดียว !!! โดยคุณ itasian

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนอย่างยิ่งที่ได้ร่วมเสียสละ สร้างระบบชุมชน SBN แห่งนี้ขึ้นมา
    ทั้งที่อาศัยอยู่ในชุมชน SBN และ SBNTown
    <--คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านคำขอบคุณ

และ >>คลิ๊กที่นี่เพื่ออ่านเรื่องราวการเกิดขึ้นของชุมชน SBNTown<<

=======================================================

25
    0/5
    ครับ ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุยนะครับ
    แล้วต้นตำรับนี้ต้นตำรับเพลง canon
    หรือ canon rock ครับ
    ชอบ ต้นตำรับเพลง canon อันนี้ค่ัะ Canon in D Major fantastic version, classical music

เวอร์ชันขิมของไทยเราก็เพราะนะคะ รัวได้ใจมากๆ
    คุณ Aom เล่นขิมเก่งมากเลย เห็นจากเพื่อนๆ เอาเวอร์ชันขิมที่คุณ Aom เล่นมาลงไว้หลายเพลง ในyoutube ก็อีกเต็ม

ฟังช่วงขึ้นของเพลงนี้ในเวอร์ชันขิมแล้ว นึกถึงเสียงไวโอลิน ถ้าเล่นด้วยไวโอลินจะเป็นไงน้อ และก็เจอวีดีโอที่เกียวข้อง จาก youtube ที่คุณ white เอามาให้ฟังค่ะ
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook