Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: +++ ย้อนอดีต ของอร่อยขึ้นชื่อป้อมพระสุเมรุ ถนนพระอาทิตย์ +++

Warning Points:
    0/5

Cool +++ ย้อนอดีต ของอร่อยขึ้นชื่อป้อมพระสุเมรุ ถนนพระอาทิตย์ +++

ถนนพระอาทิตย์ มาแถวนี้ก็บ่อย แต่ไม่มีโอกาสได้ลิ้มรสของอร่อยขึ้นชื่อแถวนี้ซะที

วันนี้ได้ฤกษ์มาตะลุยพระอาทิตย์ ต้องกินให้สุดพลังไปเลยค่ะ ^_^

เริ่มต้นด้วยก๋วยจั๊บญวน

ร้านอยู่ตรงป้อมพระสุเมรุเลยนะคะ หาง่ายมากๆ

บรรยากาศร้านเป็นตึกแถว1คูหา มีโต๊ะทั้งด้านในและด้านนอก

พอเดินไปถึงจะมีพนักงานมาต้อนรับ(พนักงานเค้าน่ารักมากๆเลยนะคะ ไม่เหมือนบางร้านหน้างอเป็นปลาทูแม่กลองเลยค่ะ -^-)

วันนี้ที่ไปคนเยอะมากๆจนต้องยืนรอกันเลยทีเดียว พี่เค้าจะจดรายการอาหารเราไปก่อนเลยค่ะเพื่อไม่เป็นการเสียเวลา

โดยครั้งนี้สั่งก๋วยจั๊บธรรมดาไปคนละ1พร้อมด้วยยำหมูยออีก1จาน

ระหว่างที่รอก็ถ่ายรูปเล่นไปเรื่อยเปื่อยค่ะ ป้อมพระสุเมรุยามค่ำคืนสวยมากเลยค่ะ

รอสักพักก็ได้โต๊ะนั่งค่ะ ไม่ต้องแปลกใจนะคะที่อาจจะได้นั่งกับคนแปลกหน้าบ้าง(ร้านเค้าเล็ก แต่คนมาทานเยอะมาก แบ่งๆกันนั่งค่ะ

แล้วอาหารที่สั่งก็มาค่ะ ก๋วยจั๊บญวนร้อนๆ และยำหมูยอ น่าตาน่าทานมากๆค่ะ กลิ่นหอมมากๆ

ก๋วยจั๊บณวนหนึ่งชามประกอบไปด้วย น้ำซุปหอมๆ เส้นก๋วยจั๊บญวน หมูยอ หมูก้อน กระดูกหมู ไข่นกกระทา เห็ดหอม ต้นหอมซอย และหอมเจียวโรยหน้าค่ะ

เริ่มที่ก๋วยจั๊บญวนก่อนเลยนะคะ ชิมน้ำซุปคำแรกบอกได้คำเดียว "ร้อนมากๆๆๆๆๆ" ค่ะ =_=' (ขนาดเป่าแล้วเป่าอีก ลิ้นชาไปเลยทีเดียว)

เลยหันไปชิมยำหมูยอก่อนค่ะ น้ำยำรสชาติกำลังดี แต่ทีเด็ดอยู่ที่หมูยอค่ะ ร้านนี้หมูยอเค้าเจ๋งจริงๆ เนื้อหมูยอนุ่มๆผสานกับพริกไทยหอมๆ ในนำ้ยำรสชาติจัดจ้าน อร่อยเหอะค่าาา >,< ต้องขอเบิ้ลกันเลยทีเดียว

แล้วก็กลับมาที่ก๊วยจั๊บญวนของเรา(ที่พอจะอุ่นๆบ้างแล้ว)ลองชิมคำแรกนำ้ซุปหอมๆเข้ากับเส้นเหนียวนุ่มกับหมูยอแสนอร่อย ไม่ผิดหวังเลยค่ะที่มากินตั้งไกล หมูก้อนเนื้อหมูบดเด้งๆ กระดูกหมูที่เคี่ยวจนเปื่อย 2อย่างนี้ก็อร่อยค่ะ ลืมคำว่าหมูจืดๆไปได้เลย เพราะเค้าปรุงมาอย่างดี สรุปน้ำซุปรสชาติกลมกล่อมเส้นเหนียวนุ่มบวกกับสารพัดหมูสูตรเด็ด ผักโรยหอมๆ หร่อยแรงงงง confirm ค่าา

ส่วนราคาเพียงชามละ30บาทเท่านั้นค่ะ

แต่เดี๋ยวก่อนค่ะ มาถนนพระอาทิตย์ทั้งที ไม่กินไม่ได้ค่ะ

โรตี มะตะบะ ชื่อดังนั่นเองค่ะ (เดินจากร้านก๋วยจั๊บญวนเลี้ยวหัวมุมก็ถึงแล้วค่ะ)

กลิ่นโชยมาแต่ไกลเลยค่ะ >.<

ร้านเป็นลักษณะตึกแถว1คูหาเช่นเดียวกันค่ะ มีโต๊ะทั้งด้านนอกและด้านใน และยังมีห้องแอร์ชั้นสองไว้บริการด้วยค่ะ

แต่เราเลือกนั่งโต๊ะข้างนอกด้านหน้าร้านค่ะ นั่งรับลมเย็นๆ(ใต้ต้นไทรคู่ที่ลุงเจ้าของร้าน(หรือป่าว)เรียกว่าต้นพ่อกับแม่ ต้นไม้มงคลของร้านค่ะ) ชมวิวป้อมพระสุเมรุ ท่าเรือพระอาทิตย์และแม่น้ำเจ้าพระยายอมค่ำคืน

และเราก็สั่งสลัดแขก มะตะบะเขียวหวานเนื้อ มะตะบะเนื้อ และไส้กรอกพันมะตะบะ ส่วนเครื่องดื่มก็ชาร้อนกับเก๊กฮวยร้อนค่ะ(สาบานว่กินกัน2คน ทั้งๆที่กินอย่างอื่นมาแล้ว T_T) วันที่ไปอากาศดีมากๆเลยค่ะ

อาหารจานแรกนะคะ สลัดแขก มีกล้วยกับมันทอด ไข่ต้ม เต้าหู้ทอด และผักสลัดค่ะ ขึ้นชื่อว่าสลัดแขกน้ำสลัดต้องไม่ธรรมดาอยู่แล้ว นำ้สลัดเค้ารสชาติเค้าเหมือนแกงมัสมั่นค่ะ ออกหวานนิดๆได้กลิ่นเครื่องเทศ แต่เข้ากันกับสลัดนะคะ จานนี้ไม่แม่นรสชาติเท่ารั่ยเพราะไม่ชอบกินผัก แต่ที่ชิมถือว่าอร่อยค่ะ แต่จานนี้ได้ใจพี่เราไปเต็มๆค่ะ เค้าบอกว่ากินที่ไหนไม่อร่อยเท่าที่นี่แล้วววว

ต่่อกันด้วย มะตะบะเขียวหวานเนื้อค่ะ เมนูนี้ภูมิใจเสนอมากๆ แกงเขียวหวาน น้ำแกงรสชาติเข้มข้นหอมกลิ่นเครื่องเทศ เนื้อนุ่มสุดๆ(หมักและเคี่ยวมาอย่างดีแน่ๆ) ทานคู่กับมะตะบะเหนียวนุ่ม เข้ากั๊นเข้ากัน *.*

ยังไม่หมดเพียงเท่านี้ค่ะ ตามมาติดๆกับไส้กรอกพันมะตะบะ เมนูนี้ไม่ขึ้นชื่อแต่อยากลองค่ะ(ชอบกินไส้กรอก+.+) ไส้กรอกพันมะตะบะกรอบๆเสริฟพร้อมน้ำจิ้มหวานๆ ไม่ผิดหวังกับร้านนี้เลยค่ะ ไส้กรอกอร่อยกว่าร้านสเต็กหลายๆร้านซะอีก ส่วนน้ำจิ้มออกหวาน ส่วนตัวแล้วไม่ชอบทานหวาน เลยเอาไปจิ้มนำ้แกงเขียวหวานซะเลย อร่อยไปอีกแบบค่ะ ^_^

แต่เดี๋ยวก่อนมาร้านนี้ทั้งทีจะไม่สั่ง original มะตะบะได้ยังงัย นี่เลยค่ะ มะตะบะเนื้อ รสชาติคงไม่ต้องพูดถึง อร่อยชัวร์ค่าาา(อร่อยมากหมดคำบรรยายค่ะ '.')

ตบท้ายด้วยเครื่องดื่มร้อนๆ(ของเราเป็นชาร้อน หอม อร่อยมากๆ)กับบรรยากาศเย็นสบาย ฮ้าาาา สุขสุดๆไปเลยค่ะ

อิ่มแปล้กันไปแล้ว ก็ไปเดินเล่นย่อยอาหารริมแม่น้ำเจ้าพระยา ชมวิวสวยๆลมเย็นๆ ~ สบายใจมากๆเลยค่ะ

(ขอนอกเรื่องสักนิด)

บางทีการใช้ชีวิตในกรุงเทพก็ไม่ได้มีแต่ตึกสูงๆ รถติด แออัด มลพิษไปซะหมดนะคะ

ยังมีสถานที่ที่เราสามารถมาหาของอร่อยๆทาน มาเดินเล่นผ่อนคลายได้อีกเยอะแยะเลยค่ะ

น่าแปลกนะคะ บางคนเดินทางไปไกลถึงอีกซีกโลกเพื่อที่จะไปพักผ่อน รู้จักปารีส ลอนดอน แต่อย่างคำติดปากอย่างยักษ์วัดแจ้ง ยักษ์วัดโพธิ์จริงๆแล้วอยู่ตรงไหน บางคนยังไม่รู้ บางทีเราก็มองข้ามประเทศไทย บ้านเกิดที่ยังมีสิ่งสวยงามรอเราอยู่อีกมากมาย

ว่างๆออกไปเที่ยวเมืองไทยกันบ้างนะคะ ง่ายๆก็กรุงเทพใกล้ๆตัวเรานี่แหละค่ะ มีอะรัยอีกเยอะรอเราอยู่

เมืองไทย ไม่ไปไมรู้ค่ะ ^_^

วันนี้ก็ขอจบการ review เพียงเท่านี้ค่ะ(นอกเรื่องมาไกลแล้ว)

เดี๋ยวนี้ไปที๋ไหนกินอะรัยก็ติดถ่ายรูป และเก็บเรื่องราวต่างๆมาฝากชาว SBN ตลอดเลยค่ะ จนเป็นนิสัยไปแล้ว ยังมีอะรัยมาฝากอีกเพียบเลยค่ะ ที่ยังไมได้โพส ว่างๆจะแวะนำเรื่องราวดีๆมาฝากกันอีกนะคะ วันนี้ต้องลาไปก่อน ง่วงมากๆเลยค่ะ @_@

ปล.ต้องขออภัยที่รูปไม่ค่อยสวย และใหญ่ไปหน่อย พิมพ์ผิดๆถูกๆไปบ้าง ถ่ายและโพสในมือถือน่ะค่ะ -/\-

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะที่นำอาหารน่าตาน่าทานมาให้ชม เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าที่ไหน ๆ ก็ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรานะคะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Blog Entries
    9
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ได้อ่านกระทู้รีิวิวนี้สุขใจแปลกๆ ครับคุณ Wantana Chayhun เจ้าของกระทู้บอกเล่าเรื่องราวได้ดีเลยครับทำให้บ้านเราดูอบอุ่นขึ้นเยอะ เห็นด้วยกับป้า wawe เลยครับว่า "ที่ไหนๆ ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา" วันหน้าผ่านไปทีป้อมพระสุเมรุ ต้องหาโอกาสลงไปเดินเล่นบ้างแล้วครับไม่ไปมานานแล้ว นั่งเล่นแถวนั้นสบายใจดีเหมือนกันครับแม้จะอยู่ในเมืองหลวง ใครไม่เคยไปนั่งเล่นลองไปนั่งเล่นก้นดูนะครับ หาของกินเล่นก็เพลินดีครับ

ขอบคุณคุณ Wantana Chayhun อีกครั้งครับที่เลือกแบ่งปันสร้างสรรค์สาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้ครับ ขอบคุณครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    อาหารน่าทานมากกกกกกกกก อ่านรีวิวทำให้ถ้าได้ผ่านไปแถวนั้น ไม่พลาดแน่ค่ะ
    ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆค่ะ

ถามนิดนึงค่ะ ..ช่วงกลางวันถึงเย็นๆ เปิดมั้ยคะ หรือเปิดเฉพาะตอนกลางคืน
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณครับ คุณ Wantana Chayhun ที่เก็บรูปอาหาร เอามาให้ได้ชมกัน
    ระหว่างที่ได้ดูรูป และอ่านเรื่องราว น้ำลายเริ่มออก น้ำย่อยเริ่มทำงาน
    หน้าตา น่าทาน มาครับ

เคยมีโอกาสไปกินโรตี แค่ 2 ครั้ง อร่อยดีครับ
    ส่วนก๊วยจั๊บญวน ยังไม่ได้ลองเลยครับ
    ไว้เมื่อไหร่ไปอีก จะได้เก็บภาพมารีวิวให้ดูกันครับ

0/5
    หน้าตาอาหารน่าทานทั้งนั้นเลยค่ะ

0/5
    อาหารไม่ได้หน้าตาน่าทานอย่างเดียวนะคะ รสชาติก็อร่อยค่ะ ^_^

สำหรับเวลาเปิด-ปิด (ไปแอบสืบๆมา ได้ความว่า *.*)

ร้านก๋วยจั๊บญวนเปิด 11.30-21.30 น. ร้านปิดวันอาทิตย์ค่ะ

ส่วนโรตี มะตะบะเปิด 08.30-22.30 น. ร้านหยุดวันจันทร์ค่ะ

(สำหรับเรื่องเวลาคงไม่แม่นเป๊ะนะคะ น่าจะประมาณนี้ค่ะ )

ท่านใดที่ว่างๆ หรือผ่านไปแถวนั้น ลองไปชิมกันดูนะคะ

และเห็นด้วยว่า"ที่ไหน ๆ ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา"จริงๆค่ะ คุณwawe และคุณwebmaster ^_^

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์ช่วยแอบสืบเวลาเปิดปิดมาให้ทราบ^^
    เปิดช่วงกลางวันด้วย น่าจะหาโอกาสไปชิมไม่ยากค่ะ ..ถ้าไปชิมแล้วเป็นยังไงจะเอามาเล่านะคะ
    เมนูก๋วยเตี๋ยวญวนเนี่ย ไม่พลาดชัวร์
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5
    เป็นลูกค้าร้านมะตะบะมาตั้งแต่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย
    จนตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่พักหลังมานี่ไม่ค่อยได้ไปบ่อยนัก
    คอนเฟริ์มว่าอร่อยจริงๆค่ะ
    ติดอยู่ที่คนเยอะไปหน่อยกับหาที่จอดรถค่อนข้างยาก
    เดี๋ยวคงต้องหาเวลาไปลองก๋วยจั๊บญวนบ้างแล้ว
    ว่าแต่น้ำจะท่วมหรือเปล่าเอ่ยตรงนั้น

0/5
    ได้มีโอกาสไปเที่ยวเชียงใหม่มาค่ะ

เจอร้านนึง ก๋วยจั๊บญวนเค้าขึ้นชื่อ o.O

ชื่อร้าน บ้า(น)ดินค่ะ อยู่นิมมานซอย 13

บรรยากาศร้านน่ารักมากๆ สมชื่อบ้านดินค่ะ

วันนี้สั่งไป 2 เมนูค่ะ ก๋วยจั๊บญวน กับ ยำหมูยอ(อีกแล้ว)

ก๋วยจั๊บญวนร้านนี้มีดีที่น้ำซุปค่ะ หอม กลมกล่อมมากๆ

ส่วนหมูยอพริกไทยดำก็เด็ดค่ะ รสชาติไม่แพ้ที่พระอาทิตย์เลย

ส่วนเครื่องอื่นๆ กระดูกหมู ไข่นกระทา ฯลฯ รวมๆแล้วจัดว่าดีค่ะ

ส่วนเส้น เราชอบเส้นร้านที่พระอาทิตย์มากกว่า เพราะรู้สึกว่าเส้นสดกว่า กินแล้วเหนียวนุ่มกว่า

แต่สองร้านนี้กินกันไม่ลงค่ะ ร้านที่พระอาทิตย์เส้นสด ครบเครื่อง

ร้านบ้า(น)ดิน มีดีที่น้ำซุปที่เจ๋งมากๆ ชอบทั้งสองที่เลยค่ะ ^_^ (แต่ไกลไปหน่อยคงไม่ได้ไปกินบ่อยๆ T^T)

ส่วนยำหมูยอก็อร่อยค่ะ หมูยอพริกไทยดำรสเด็ด น้ำยำรสชาติจัดจ้าน กับผักสดๆกรอบๆ(หรือเพราะอากาศเย็นนะ) ตักกันมือเป็นพันละวันเลยค่ะ

บรรยากาศดีๆ อาหารอร่อยๆ สุขใจจริงๆ *.*

ตอนที่อยู่เชียงใหม่ได้มีโอกาสไปทานของอร่อยเยอะมากๆ(เธอไปเพื่อกินหรือป่าว =_=) น้ำพริก-หมูทอดหลังมอ ข้าวซอยเสมอใจ(อันนี้เด็ดจริงอะรัยจริง) ขนมจีนนั่งยองที่ปาย สุกี้ช้างเผือก ไก่ทอด-น้ำพริกเที่ยงคืน บลาๆๆ เยอะแยะมากมาย แต่น่าเสียดายส่วนใหญ่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เลยไม่ได้มา review ให้ชาว SBN ได้ดูกัน T_T ของกินอร่อยๆที่เชียงใหม่เยอะมากๆเลยค่ะ ใครมีร้านเด็ดที่เชียงใหม่ช่วยแนะนำกันบ้างนะคะ ไปคราวหน้าไม่พลาดแน่ๆค่ะ ^_^

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook