Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Where Have All The Flowers Gone, Peter Paul and Mary

Blog Entries
    37
    Warning Points:
    0/5

Peter Paul and Mary, Where Have All The Flowers Gone

Lyrics:

Where have all the flowers gone, long time passing?
    Where have all the flowers gone, long time ago?
    Where have all the flowers gone?
    Young girls have picked them everyone.
    Oh, when will they ever learn?
    Oh, when will they ever learn?

Where have all the young girls gone, long time passing?
    Where have all the young girls gone, long time ago?
    Where have all the young girls gone?
    Gone for husbands everyone.

Where have all the husbands gone, long time passing?
    Where have all the husbands gone, long time ago?
    Where have all the husbands gone?
    Gone for soldiers everyone

Where have all the soldiers gone, long time passing?
    Where have all the soldiers gone, long time ago?
    Where have all the soldiers gone?
    Gone to graveyards, everyone.

Where have all the graveyards gone, long time passing?
    Where have all the graveyards gone, long time ago?
    Where have all the graveyards gone?
    Gone to flowers, everyone.

Where have all the flowers gone, long time passing?
    Where have all the flowers gone, long time ago?
    Where have all the flowers gone?
    Young girls have picked them everyone.

แล้วทุกอย่างก็หายไป เราก็ยังคง ไม่เรียนรู้ เหมือนเดิม

Where Have All The Flowers Gone

ขอบคุณรูปจากลิงค์

http://photo.net/photodb/photo?photo_id=9137759
    http://soundofthunder.wordpress.com/2008/05/
    http://infocatolica.com/blog/geniofe...the-flowers-go
    http://soundofthunder.wordpress.com/2008/05/

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณyourfwd ค่ะ สำหรับเพลง Where Have All The Flowers Gone ค่ะ
    ดนตรีเพราะ และมีความหมายดีมากเลยค่ะ
    ทีแรกเข้ามาดูเฉยๆ ว่าเพลงอะไร สงสัย เพราะเห็นมีคำว่า Flowers
    พอเข้ามาก็กดดูวีดีโอ อืมม..ดนตรีเพราะดีค่ะ แล้วก็เลื่อนลงมาดูเนื้อเพลง ว่าเขาร้องอะไร
    เห็นเนื้อเพลงช่วงท่อนแรก แปลศัพท์ได้ แต่ไม่เข้าใจ แปลทั้งหมดไม่ออกค่ะ ก็เลยเลื่อนลงมาดูท่อนต่อๆไป
    รู้แค่ว่า เกี่ยวกับ ดอกไม้ เด็กผู้หญิง สามี ทหาร และ หลุมฝังศพ ...
    เริ่มขนลุกค่ะ มีหลุมฝังศพด้วย ไม่ได้ขนลุกแบบกลัวนะคะ แต่รู้สึกว่า เพลงนี้ ต้องมีบางอย่างแน่ๆเลย
    ประกอบกับรูปภาพ สุดท้าย และประโยค ที่ว่า "แล้วทุกอย่างก็หายไป เราก็ยังคง ไม่เรียนรู้ เหมือนเดิม "
    รู้สึกเศร้าๆ และอยากรู้ว่า เพลงนี้ มีความหมายว่าอย่างไร เกี่ยวอะไรกับ ""สงคราม""
    ก็เลย ค้นหา คำแปลของเพลงนี้ และก็เจอแล้ว อ่านแล้ว มันวูบๆ ..เศร้าค่ะ

ขออนุญาต คุณyourfwd นำเนื้อเพลงแปล และ ความเป็นมาของเพลงนี้ มาโพสต์ไว้ให้เพื่อนๆได้อ่านนะคะ

ดอกไม้เอย...​เจ้าหาย​ไปไหน ผ่าน​ไปนานแสนนาน
    ดอกไม้เอย...​เจ้าหาย​ไปไหน นานมาแล้ว​
    ดอกไม้เอย...​เจ้าหาย​ไปไหน
    สาวน้อยต่างเก็บเจ้า​ไปหมด
    อีก​เมื่อไหร่​ที่พวก​เขา​จะ​ได้เรียนรู้กันเสียที

หลังจากสาวๆ​ เก็บดอกไม้​ไป สาวๆ​ ก็หาย​ไป คนแล้ว​คนเล่า
    พวกเธอหาย​ไปไหน
    พวกเธอหาย​ไป มีสามีกันทุกคน
    วันแล้ว​วันเล่าพวกเธอหาย​ไป

​ต่อมา ชายหนุ่มผู้สามีหาย​ไปไหน คนแล้ว​คนเล่า
    พวก​เขา​ไป​เป็นทหารกันทุกคน...​.

แล้ว​ทหารเหล่านั้น​เล่า ...​​เขาหาย​ไปไหน คนแล้ว​คนเล่า
    ​เขาหาย​ไปอยู่​ในหลุมฝังศพกันทุกคน

แล้ว​หลุมฝังศพเล่า หาย​ไปไหน หลุมแล้ว​หลุมเล่า
    ผ่าน​ไปเนิ่นนาน
    หลุมศพเหล่านั้น​ถูกปกคลุมด้วยช่อดอกไม้
    อีก​เมื่อไหร่หนอ...​.พวก​เขา​จะ​ได้เรียนรู้กันเสียที

แล้ว​ดอกไม้เล่าหาย​ไปไหน...​วนเวียนไม่รู้จบ...​..

บทเพลงนี้ประพันธ์​โดย Pete Seeger นับ​แต่ปี ค.ศ. 1961
    ​เป็นเพลงต่อต้านสงคราม​ที่ Pete จงใจ​จะบอกเล่า ถึง​ความโง่เขลาของมนุษย์ ​ที่ไม่รู้จักสรุปบทเรียน
    ว่าสงครามนั้น ​ล้วนนำมา ​ซึ่ง​ความโหดร้าย ​และการพลัดพรากจากลา

ขอบคุณ เจ้าของ เนื้อเพลงแปลและบทความ จากเว็บ
    http://www.noknoi.com/magazine/series.php?id=3151 ค่ะ
    Last edited by IAm; 10-13-2010 at 01:08 AM.

9
    0/5
    เคยฟังเพลงนี้เมื่อครั้งเด็กๆ ไม่รู้ว่าเพลงนี้บอกอะไรคืออะไรครับ รู้แต่เศร้าๆ
    ขอบคุณคุณ yourfwd ที่นำมาเพลงและภาพมาให้ชม ขอบคุณคุณ IAm นำข้อมูลที่ให้ทราบถึงเรื่องราวของเพลงมาให้ได้รับรู้กันครับ ไม่เคยรู้ว่าใครเป็นคนแต่งและไม่รู้ว่าคนแต่งต้องการบอกอะไร ยิ่งได้รู้ จึงยิ่งรู้สึกว่าเพลงนี้ เศร้ามากๆ จริงๆ ครับ ขอบคุณครับ

9
    0/5
    วันนี้ได้ข้อมูลจากที่คุณ IAm จึงไปหาเวอร์ชั่นที่คุณ Pete Seeger ร้องไว้มาฟัง

นำมาลงไว้ที่นี่ชุมชนที่เราอาศ้ยร่วมกัน ไว้ให้เพื่อนๆได้ฟัง อีกสองเวอร์ชั่นนะครับ

เมื่อครั้งปี 1968

ร้องใหม่อีกครั้ง

ขอบคุณคุณ IAm สำหรับข้อมูลและขอบคุณคุณ yourfwd อีกครั้งที่ตั้งกระทู้นี้ไว้
    ทำให้ได้รำลึกถึงความรู้สึกที่เคยรู้สึกเมื่อตอนเด็กๆ และได้เกิดคำถามกับชีวิตในวัยนี้ของตัวเอง

ขอบคุณครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เพลงเศร้ามากค่ะ
    ขอบคุณค่ะที่นำมาแบ่งปัน
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ yourfwd ครับ ที่นำ้เพลงดีๆ มาให้ได้ฟังกัน
    ขอบคุณ คุณ IAm ที่เอาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้ ครับ
    ขอบคุณ คุณ WM ครับ ที่เอา version ดั้งเดิม มาให้ฟังกันครับ

ได้ฟัง ทั้ง version ใหม่ และ ดั้งเดิม
    สิ่งที่รู้สึก ต่างกัน เยอะเลยครับ

โดยส่วนตัว ชอบฟัง แบบดั้งเดิม มากกว่าครับ
    คลิปแรกของแบบดั้งเดิม ฟังแล้ว เศร้าและทรมาน
    พอ คลิปที่ 2 ที่เกี่ยวกับทหาร ยิ่งฟัง ยิ่งเศร้า น้ำตาไหล ยิ่งทรมาน ครับ

0/5
    ขอบคุณ คุณ yourfwd คุณ WM คุณ IAm นี่นำเพลง และข้อมูลที่เกี่ยวข้องมาฝากนะครับ

ได้ฟังเวอร์ชั่น คุณ Peter คุณ Paul และคุณ Marry ที่เป็น cover(นำมาร้องใหม่) แล้ว รู้สึกเศร้าเป็นบางช่วงครับ

แต่ได้มาฟังเวอร์ชั่น คุณ Pete Seeger ซึ่งเป็นคนแต่ง และเป็นผู้ร้องคนแรกแล้ว เศร้าถึงใจเลยครับ ผมว่า คุณ Pete Seeger เขาคงเห็นปัญหาที่เกิดขึ้นซ้ำๆซากๆ ของมนุษย์ ไม่จบไม่สิ้นสักที และก็คิดไม่ออก ว่าทำไมปัญหานี้ ทำไมมันยังไม่หายไป (มนุษย์เรา ไม่ยอมเรียนรู้ อย่างที่คุณ yourfwd พยายามสื่อ) ก็เลยพยายามสื่อสารให้มนุษย์คนอื่นๆ ในโลกได้ตระหนัก ผ่านเพลงนี้

แต่ผมมีข้อเอะใจนะครับ

ในประโยคที่บอกว่า

Oh, when will THEY ever learn?

ในเนื่อเพลง และตามที่คุณ Peter คุณ Paul และคุณ Marry ร้องนั้น

คุณ Pete Seeger ต้นฉบับ ในวีดีโอ ที่คุณ WM นำมาให้ฟัง เขาร้องว่า

Oh, when will WE ever learn?

ซึ่ง ผมว่า Oh, when will WE ever learn? น่าจะถูกต้องกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ) เพราะเราทุกคนก็เป็นมนุษย์ อยู่ในโลกร่วมกัน ไม่ว่าอย่างไร เราคงปฏิเสธความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิดขึ้น ด้วยฝีมือ มนุษย์ บนโลกใบนี้ ไม่ได้

ซึ่ง ถ้าใช้ THEY หมายถึงว่า เราไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับปัญหา ซึ่ง ผมว่า ไม่ใช่เจตนาของเพลงครับ คิดว่า ที่ถูกน่าจะเป็น WE ที่คุณ pete seeger พยายามสือครับ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    เข้ามาแสดงตัวว่าฟังไปหลายรอบแล้ว

เพียงแต่ไม่มีคำพูดหลังจากฟังไปแล้ว

ไมสามารถบรรยายได้เลยจริงๆ

มันตันอยู่ในลำคอ เหมือนตอนร้องไห้ แล้วคิดจะพูด

ไม่สามารถวิจารณ์เพลงได้เลย

ทั้งๆที่มีแค่เครื่องดนตรีชิ้นเดียว กับ คนร้องแค่คนเดียว

ไม่มีคำบรรยาย จริงๆ

อาจจะงง เพราะ ไม่มีคำบรรยายจริงๆ

-*-

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณ คุณ WM ค่ะ ที่นำเวอร์ชั่นที่คุณ Pete Seeger ร้อง มาให้ได้ฟัง
    ฟังแล้วรู้สึกแตกต่างกับเวอร์ชั่นใหม่ อย่างที่คุณ itasian บอกค่ะ
    ขนลุก..เศร้า..ค่ะ

ชอบและเห็นด้วยกับที่ คุณ bit บอกค่ะ
    ซึ่ง ผมว่า Oh, when will WE ever learn? น่าจะถูกต้องกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวนะ) เพราะเราทุกคนก็เป็นมนุษย์ อยู่ในโลกร่วมกัน ไม่ว่าอย่างไร เราคงปฏิเสธความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิดขึ้น ด้วยฝีมือ มนุษย์ บนโลกใบนี้ ไม่ได้

ซึ่ง ถ้าใช้ THEY หมายถึงว่า เราไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับปัญหา ซึ่ง ผมว่า ไม่ใช่เจตนาของเพลงครับ คิดว่า ที่ถูกน่าจะเป็น WE ที่คุณ pete seeger พยายามสือครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    จากข้อความของคุณ IDnOuSe4
    ทั้งๆที่มีแค่เครื่องดนตรีชิ้นเดียว กับ คนร้องแค่คนเดียว
    จริงครับ แค่ ชิ้นเดียว กับ คนเดียว สามารถทำให้ อย่างน้อยผม ได้ฟัง รู้สึก เศร้าและทรมาน
    มากกว่า เครื่องดนตรีหลายชิ้น หรือ คนร้องหลายคน หลายครั้ง ฟังแล้ว ไม่รู้ว่า ตนรู้สึกอะไร

ที่เขาร้องเพลง แล้วทำให้ เรารู้สึกได้ขนาดนี้
    คงเพราะ เขามี มากกว่า เสียงร้อง และ การเล่นดนตรี เป็นแน่

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook