Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 14

Thread: เปิดโลก "SBNTown"

Threaded View

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    Blog Entries
    6
    Warning Points:
    0/5

Post เปิดโลก "SBNTown"

ก่อนอื่นขอเอากระทู้ที่ท่าน WM โพสไว้ก่อนหน้าและเห็นว่ามีประโยชน์และสำคัญมากๆ รวมไว้กระทู้นี้นะครับ
    กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่และ เก่า ที่ควรรู้ ก่อนใช้ชุมชนแห่งนี้เพื่ออาศัยอยู่ร่วมกัน
    กระทู้แนะนำการตั้งกลุ่มพูดคุยย่อย (Social Group) ของเพื่อนสมาชิกเอง

สืบเนื่องมาจาก เข้ามาอ่าน คู่มือการใช้งานเครื่องมือของระบบชุมชน sbntown

ที่มีจุดประสงค์ที่บอกว่า

สำหรับสมาชิกทุกประเภทที่มีน้ำใจมาช่วยกันสร้างคู่มือการใช้งานระบบชุมชนแห่งนี้ เพื่อให้ทุกคนได้มีโอกาสมีความรู้ ในการใช้งานเครื่องมือในชุมชนนี้ได้อย่างเท่าเทียมกัน
    แต่หลังจากเข้ามาอ่านทุกกระทู้แล้ว แทบไม่มีคนมา "ช่วยกันสร้างคู่มือ" เลยจริง นอกจาก Webmaster คนเดียว ดังนั้น จึงต้องขอบคุณ WM มากๆ ที่พยายามให้ทั้งพื้นที่ได้อยู่ร่วมกันและยังสอนให้ใช้พื้นที่นั้นให้มีประโยชน์ได้มากที่สุดด้วย อันนี้ต้องขอบคุณจริงๆ

ส่วนเรื่องทีผมจะมาเขียนนั้นมันเริ่มมาจากการหาเครื่องมือ ที่ต้องการใช้เพื่อโพสกระทู้ ให้ไปสู่กลุ่มคนที่เราต้องการให้ได้อ่านมากที่สุด รวมถึงวิธีในการตรวจสอบและติดตามสิ่งที่เราโพสไปว่าเป็นอย่างไร แต่ไม่คุยเคยกับหน้าตา เว็บบอร์ดนี้ซะเหลือเกิน อาการแรกที่เกิดคือ "งง"

แต่โชคยังดีตรงที่มีพื้นฐานเรื่องคอมพิวเตอร์ กับอินเตอร์เน็ตมานิดหน่อย เลยหาจนเจอว่า "อ่อ" ที่จริงมันมีทางนิหน้า แต่มันซ่อนไว้เต็มไปหมด เลยในนี้ๆ นั่นแหละครับก็เลยทำได้

อันที่จริงผมก็ใช้ไปเรื่อยๆ นะครับ จนมาเจอกระทู้ที่บอกไป เพราะมันอยู่ล่างๆ ซะเหลือเกิน เลื่อนลงมาทีไรติดห้องอื่นไปหมด ฮาๆ ก็เลยตัดสินใจเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา โดย ตั้งไว้ว่า "อยากช่วย" ไม่มีอะไรมากหน่ะครับคือ เวลาเราไปเจออะไรใหม่ๆ ที่คิดว่ามีประโยชน์ ทำให้สะดวกขึ้นกว่าเดิม ก็เอามาลงที่นี้ซะ เช่นกระทู้พวกนี้

>>>>>เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

>>>>>เพื่อนสามารถ เข้าไปสร้าง กลุ่มพูดคุยย่อยได้โดยตรงทางนี้ครับ

>>>>>ชวนเพื่อนๆ มาใช้ลูกเล่นใหม่ในการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิกครับ

>>>>>แนะนำวิธีเพิ่มสีสันให้กับตัวอักษร เพื่อความสวยงามและได้อรรถรสเพิ่มขึ้น

>>>>>รวมลิงค์ที่ฝากรูปอื่นๆ มีให้เลือกมากมาย รวบรวมโดยเพื่อนๆสมาชิก

ที่จริงก็มีแค่นี้แหละนะครับ
    ซึ่งผมก็เข้าไปอ่านหมดแล้ว แต่มันก็ไม่ได้บอกททั้งหมดในความเป็น SBNTown เลยซักนิด ซึ่งโลกที่ผมได้ไปสำรวจมาแล้วนั้นั้น มีหลายอย่างที่น่าสนใจ และผมคิดว่าหลายคน คงยังไม่รู้ ดังนั้น ผมจึงคิดจะมารีวิว การทอง SBNTown ที่ๆ พวกเราอาศัย และใช้ชวิต รวมถึงหากิน ในที่แห่งนี้

>>>>>เพิ่มเติมนะครับการล๊อกอินเข้าสู่ระบบ

>>>>>เพิ่มเติมนะครับ การติดตามกระทู้ที่เราตั้งหรือโพสต์ตอบ แบบอัตโนมัติ (Subscribe)

เฮ้อ เหนื่อยๆ
    โอ๊ะ ดูเวลามันก็สมควรไปนอนแล้วด้วย
    ไว้วันหลังผมจะมาเขียนต่อพร้อมกับการรีวิว เจาะลึก เปิดโปง อย่างละเอียด หวังว่า WM คงอนุญาตินะครับ
    และถือโอกาสตรงนี้ เชิญชวนคนที่อาศัยอยู่ เข้ามาช่วยกันนะครับ

หวังว่าการกระทำของผมครั้งนี้จะทำให้มีคนมาช่วย"สร้างคู่มือ" ร่วมกัน ตลอดไปนะครับ

แล้วเจอกันนะครับ ฝันดีทุกคนครับ

0.>>>>เพิ่มเติมเครื่องมือที่ 0 เครื่องมือสำหรับมือใหม่หัดขับ......เครื่องมือที่ 0 สมัครสมาชิก โพส ตอบ ลงรูป ลงวิดีโอ<<<<<

1.>>>>เครื่องมือที่หนึ่ง “My Profile” ติดตาม ตอบเร็ว จุดเริ่มต้นของการเดินทาง<<<<<

2.>>>>เครื่องมือทีสอง "แท๊ป" ตอบ ติดตาม ความเคลื่อนไหวล่าสุด<<<<<

กระทู้จากคุณ IAm
    Quote Originally Posted by IAm View Post
    เพิ่มเติม กระทู้ จากห้อง คู่มือการใช้งานเครื่องมือของระบบชุมชน sbntown ค่ะ

เป็นกระทู้ที่แอมเองเข้าไปศึกษา และนำมาใช้งานค่ะ

>>>>>เครื่องมือพื้นฐานสุดๆ เพื่ออยู่ร่วมกันในชุมชนอย่างเท่าเทียม
    ตั้งโดย คุณ iDnOuSe4 เมื่อวันที่ 23/11/2553

>>>>>อยากชวนเพื่อนๆ มาใช้ตัวช่วยในการอ่าน PM ได้รวดเร็วขึ้นค่ะ
    ตั้งโดย คุณ Lovelies เมื่อวันที่ 9/4/2553

ขอบคุณเพื่อนๆที่สร้างกระทู้ และนำความรู้มาแบ่งปันค่ะ
    Last edited by iDnOuSe4; 10-06-2013 at 10:33 AM.
    ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ในลายเซ็นเพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Powder puff girl, report @ home, Siambrandname Webmaster, Pairoj Phootong, IAm, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้