Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast
Results 1 to 10 of 55

Thread: อัมพวาน่ารัก...

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

อัมพวาน่ารัก...

ไปอัมพวามาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ค่ะ เพิ่งมีโอกาสมาโพสรูป ไปพักที่ home stay เล็กๆ ไม่หรูหราอะไร แต่น่ารักมากๆ ค่ะ... ชื่อ"บ้านกมลพู" เจ้าของบ้านมาบริการเองทั้งหมด รวมทั้งพาไปเที่ยววัด และตลาดน้ำด้วยค่ะ มีบ้านพัก 3 หลัง ก็เลยเป็นกันเองมากๆ เราไปกัน 4 คน จองบ้าน 2 หลัง คือ "ออมเงิน" และ "ออมทอง"...

รูปทั้งหมดถ่ายโดย iBankz http://il3ankz.multiply.com ค่ะ

ตอนเช้าตั้งใจว่าจะตื่นไปใส่บาตร เพราะตรงกับวันมาฆบูชาพอดี ตื่นตีห้าครึ่ง ล้างหน้าแต่งตัวเสร็จเกือบหกโมง ปรากฏว่าเจ้าของบ้านออกไปวัดแล้ว... เราไปไม่ทัน ก็เลยมารอดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ระเบียงริมน้ำหน้าบ้านดีกว่า...

แสงทองเริ่มโผล่มาทีละนิดๆ แล้วค่ะ

ชาวอัมพวาพายเรือไปขายของตั้งแต่เช้าเลยค่ะ

นกออกไปหาอาหารแล้ว เหลือแต่บ้านเปล่าๆ

เจ้าของบ้านเอาอาหารเช้ามาให้ เริ่มด้วยปาท่องโก๋จิ้มนมข้น authentic และอร่อยมาก แล้วก็ต่อด้วยข้าวต้มหมูร้อนๆ แต่ถ่ายรูปไม่ทันค่ะ เพราะพอเค้ายกมาให้ก็กินกันเลย...
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    แล้วก็มาดูความน่ารักของบ้านนี้กันค่ะ เป็นบ้านที่มีรายละเอียดน่ารักๆ เยอะมาก เจ้าของบ้านเป็นคนตกแต่งบ้านเอง และใส่ใจกันทุกจุดเลยค่ะ น่ารักจริงๆ

เริ่มจากบ้านออมทอง บ้านออมทองจะเป็นสีโทนอุ่นๆ หน่อย ใช้โทนสีส้มครีม ของตกแต่งทุกอย่างคุมโทนส้มครีมทั้งหมดค่ะ

ห้องนอนของบ้านออมทอง

ห้องน้ำก็เป็นสีโทนส้มครีม เป็นห้องน้ำ outdoor ที่ไม่โป๊ แต่ romantic มากค่ะ อาบน้ำท่ามกลางแสงจันทร์...

ระเบียงข้างบ้าน น่ารักเชียว

รั้วไม้ก็มีตุ๊กตาน่ารักๆ มาเกาะ เป็นรายละเอียดที่ชอบมากๆ ค่ะ

แล้วก็มาดูบ้านอีกหลังที่ไปพัก คือบ้านออมเงิน บ้านนี้โทนสีเย็น สีเขียวครีมค่ะ

ห้องนอนอบอุ่น เย็นตา...

ป้ายห้องน้ำ น่ารักดีค่ะ ตรงตา กับ ปาก ของตุ๊กตา และตรงที่ทำเป็นขาสั่นๆ เป็นเชือกติดกาว ทำมือค่ะ

ห้องน้ำ outdoor และ romantic เหมือนกันค่ะ

อ่างล้างมือน่ารัก... ดัดแปลงมาจากถังไม้ ดูโบราณๆ ดี

ฝักบัว เอ... ไม่ใช่สิ ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร แต่อาบน้ำจากก๊อกนี้ค่ะ ก๊อกน้ำก็ต้องมีตุ๊กตามาแขวนไว้ให้น่ารักหวานๆ ด้วย เห็นความใส่ใจของคนตกแต่งเลยค่ะ

ที่ระเบียงหน้าบ้านออมเงิน มีกอดอกไม้ เกสรสีส้ม กับใบสีเขียว เข้ากับโทนสีบ้านทั้งสองหลังเลยค่ะ

เตียงพักผ่อนหน้าบ้าน ก็คุมโทนสีเดียวกัน... เตียงผ้าหน้าบ้านนี้นอนสบายมากๆ ค่ะ พอทิ้งตัวลงไปบนเตียง แป๊บเดียว หลับยาวเลยค่ะ ลมพัดเย็นสบาย...

เจ้าของบ้านชงน้ำดอกอัญชันมาให้ดื่มค่ะ สีสวย ชื่นใจดี

โมบายเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ของบ้านนี้ (และของอัมพวาด้วยมั้งคะ เพราะเห็นเยอะมากๆ)

กังหันลมตัวจิ๋วนี่ เวลาลมพัด ตุ๊กตาสองตัวนั้นจะขยับ เหมือนว่าเค้าเป็นคนหมุนกังหันนั้น ดูแข็งแรงแข็งขัน น่ารักดีค่ะ

*มาเพิ่มเบอร์โทร กับราคา

บ้านที่ไปพัก ชื่อ"บ้านกมลพู" เบอร์ 087-411-4113 เจ้าของบ้านชื่อคุณเกรียง กับคุณตูนค่ะ... ราคาประมาณคืนละไม่เกิน 1500 รวมพาเที่ยวด้วยค่ะ เรื่องราคานี่ไม่ค่อยแน่ใจ ต้องลองโทรไปถามเพื่อความชัวร์ค่ะ

.
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    ที่เที่ยวแถวอัมพวา นอกจากตลาดน้ำแล้ว ก็มีวัดต่างๆ ทริปนี้ไปแค่สองวัด คือวัดบางแคน้อย ที่มีไม้แกะสลักสวยมาก แกะสลักเกือบทั้งวัดเลยค่ะ แล้วก็วัดบางกุ้ง มีโบสถ์ในต้นไม้ (ความจริงต้นไม้งอกเลื้อยทับโบสถ์ค่ะ) แต่ทุกวันนี้ก็ยังคงใช้โบสถ์นั้นไหว้พระกันอยู่ค่ะ

ออกจากบ้านพัก นั่งเรือไปเที่ยววัด

เรืออินเทรนด์ ลาย Rose ด้วย... ของ Stephen Sprouse รึเปล่าเนี่ย...

แล้วก็มาถึงวัดบางแคน้อย

วัดนี้มีไม้แกะสลักสวยๆ เยอะมากค่ะ แทบจะทั้งวัดเลย

ในโบสถ์ก็ตกแต่งด้วยไม้แกะสลักทั้งหลังเลย เมื่อรวมสีน้ำตาลเนียนๆ ของไม้เนื้อดีกับสีทองอร่ามของพระพุทธรูป และสีทองที่มาตัดขอบไม้ ทำให้โบสถ์มี ออร่าสีทองไปทั่ว... ต้นไม้ที่เห็นด้านหลังพระพุทธรูปนั้นก็เป็นไม้แกะสลักค่ะ สวย และอ่อนช้อยมาก

ไม้แกะสลักประดับหลังคาโบสถ์

เค้าบอกราคาไว้ด้วย... แพงจัง... ได้บาลองใบนึงเลยนะเนี่ย...

ก่อนออกจากวัด ก็ไปซื้อไอติมกิน ถ้วยละห้าบาท แถมด้วยกระเบื้องรูปเรือให้ด้วย! กินเสร็จแล้วเอากลับบ้านไปเป็นที่ระลึกได้เลย... คุ้มมากๆ ค่ะ

แล้วก็มาที่วัดบางกุ้ง ซึ่งมีโบสถ์อยู่ในต้นโพธิ์ จริงๆ แล้วคือต้นโพธิ์งอกคร่อมโบสถ์ค่ะ ก็เลยต้องมีการบูรณะโบสถ์บ่อยๆ เพราะอาจจะถล่มลงมาได้ง่ายๆ ตอนที่เข้าไปในโบสถ์ก็กลัวๆ ว่าจะถล่มลงมามั้ยเนี่ย...

เนี่ยค่ะ โบสถ์นี้อยู่ในต้นไม้หยั่งงี้เลยค่ะ วัดนี้เป็นหนึ่งใน Unseen Thailand ด้วยค่ะ

รอบๆ วัดมีรูปปั้นนักมวยซ้อมมวยอยู่ ดูๆ ไปหยั่งกะค่ายมวยแน่ะ

ก็เลยลองซ้อมเตะมั่ง... ฮ่า ฮ่า ฮ่า... ได้ออกกำลังแล้วสบายตัวสบายจาย...

ก่อนออกจากวัด แวะไปดูที่เลี้ยงสัตว์ มีทั้งหมูที่อยู่รวมกับหมา และนกยูง และมีน้องลิงขนฟูอยู่ในกรงสีชมพูแปร๊ดนั่งเซ็งอยู่ ไม่มีใครอยากถูกขังเนอะ...
    .

0/5
    คราวนี้ไปดูตลาดน้ำกันค่ะ

เรียกกันว่าตลาดน้ำ แตตอนนี้ การขายของในน้ำน่าจะน้อยกว่าร้านค้าที่อยู่ริมน้ำนะคะ แต่พ่อค้าแม่ค้าที่ขายในเรือก็ยังมีอยู่ ยังคงเสน่ห์ที่น่ารักของตลาดน้ำไว้ค่ะ

คนซื้อก็อยู่ที่ท่าน้ำ แม่ค้าก็ปรุงอาหารจากในเรือเลยค่ะ ถังแก๊สเล็กสีฟ้าสดมีอยู่ในเรือทุกลำที่ขายอาหาร

ท่าไหนที่ลูกค้าเยอะๆ ก็จะมีเรือขายของไปมุงๆ อยู่

สั่งอาหารจากในเรือ แล้วมากินกันที่ริมน้ำ (แต่ถึงจะอยู่ริมน้ำก็ร้อนอบอ้าวมาก เพราะคนเยอะจริงๆ) นี่เค้าปูเสื่อนั่งกินกันริมน้ำนะคะ บางร้านก็ตั้งโต๊ะ เก้าอี้อยู่บ้าง แต่ไปๆ มาๆ ก็ไม่ไหว เพราะเปลืองที่ คนเยอะมากๆ ค่ะ นั่งเสื่อแบบนี้ได้หลายคนกว่า

แต่ถึงจะคนแน่นยังไง ผู้คนก็ยังหลั่งไหลกันมาที่ตลาดน้ำอัมพวานี้... ดูจำนวนคนบนสะพานสิคะ ถ้าขึ้นไปบนสะพานนี้ไม่ต้องออกแรงเดินเลยค่ะ เพราะเราจะไหลๆ ไปตามแรงดันเรื่อยๆ จริงๆ แล้วไม่ได้มีสะพานข้ามแค่สะพานนี้ มีสะพานอื่นอยู่ไกลแหล่งชอปปิ้งออกไปอีกหน่อย เสียแรงเดินไปอีกนิด แต่คุ้มกว่ามาก เพราะคนน้อยกว่าเยอะค่ะ สะพานนี้ไม่ไหวอะค่ะ กลัวเดินๆ ไปแล้วสะพานหักลงมา

แต่บนบกก็มีขนมน่ารักๆ ขายเยอะค่ะ

ไปกินก๋วยเตี๋ยวที่ร้าน.... (จำชื่อร้านไม่ได้ ติดไว้ก่อนนะคะ ขอไปหาชื่อร้านก่อน) อร่อย และบรรยากาศดี แต่การบริการช้ามากค่ะ แต่ความช้านี่จริงๆ แล้วเป็นสไตล์ของอัมพวา... ช้าๆ chill chill (แต่ตอนหิวๆ นี่ก็ไม่อยากชิลนะคะ อยากได้อาหารเร็วๆ)

นี่รูปโต๊ะอื่นที่อยู่ในร้านเดียวกันค่ะ ครอบครัวนี้น่ารักดี โดยเฉพาะน้องหนูคนนี้ โพกหัวเฮ้วเชียว...

แล้วข้ามไปด้านหลัง จะมีส่วนของ "อัมพวา ชัยพัฒนานุรักษ์" รู้สึกว่าจะเป็นพื้นที่ของมูลนิธิชัยพัฒนา มีของน่ารักๆ ขายเยอะค่ะ

คุณป้าเจ้านี้ทำขนมฝอยทองให้ดูกันสดๆ เลย... น้ำตาลปึกเป็นสินค้าขึ้นชื่อของอัมพวาค่ะ ที่นี่เลยมีขนมไทยขายเยอะ กลิ่นหอมมาก... เพราะใช้น้ำตาลปึกแท้ๆ ไม่ได้ฟอก

ลุงหลานคู่นี้นั่งสบายใจเฉิบเชียว... ตรงส่วนของชัยพัฒนานุรักษ์นี่จัดที่ได้ร่มรื่นน่ารักค่ะ มีต้นไม้ มีชิงช้า มีศาลาให้นั่งพักด้วยค่ะ เดินชอปปิ้งเหนื่อยแล้วก็มานั่งพักได้...

ที่อัมพวานี่โมบายล์เยอะมาก.... นี่แค่ส่วนเล็กๆ ที่วางขายตามแผงนะคะ

หมีแดงตัวนี้กำลังปีนบ้านหนีเที่ยว หรือไม่ก็เมื่อคืนเมามาก กลับมาถึงบ้านไม่ทันถึงห้องก็หลับคาชานบ้านอย่างนี้เลย...

ตอนค่ำๆ ก็ยิ่งคึกคักค่ะ ตลาดน้ำอัมพวานี้จะ peak ตอนประมาณ สี่โมงเย็นขึ้นไป คือคนเยอะมากกกกกก....

ร้านนี้ขายไปรษณียบัตร เค้าให้เขียนไปรษณียบัตร แล้วหย่อนตู้ไปรษณีย์เล็กๆ นี้ได้เลยค่ะ ซักประมาณอาทิตย์นึงไปรษณียบัตรก็ส่งไปถึงตามที่อยู่... ไอเดียน่ารักดีค่ะ

หลงรักอัมพวาซะแล้ว kiss kiss
    .

0/5
    ตอนที่ขับรถกลับกรุงเทพ แวะไปดูพิพิธภัณฑ์แมว แล้วก็อาสนวิหารแม่บังเกิด หรือโบสถ์บางนกแขวก ที่โอ่อ่าอลังการมากๆ ค่ะ

ไปถึงที่พิพิธภัณฑ์แมว ปรากฏว่าแมวหลับๆ กันทุกตัว มีตัวนี้ตื่นตาโตอยู่ตัวเดียว...

แต่ว่า...

แล้วก็ไปอาสนวิหารแม่บังเกิด หรือโบสถ์บางนกแขวก สวยมากค่ะ

รูปปั้นก็สวยมาก ส่วนที่ปั้นเป็นผ้าก็พลิ้วเชียว...

ไปเที่ยวอัมพวาแค่หนึ่งคืน สองวัน แต่ได้ความน่ารักกลับมาเยอะมากๆ ที่พักที่อัมพวาสงบมาก เหมาะสำหรับไปพักผ่อนจิตใจ ไม่ต้องทำอะไร แค่ไปนอนเฉยๆ ก็จิตใจสงบแล้วค่ะ... เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้จริงๆ ค่ะ...

รูปทั้งหมดถ่ายโดย iBankz เครดิตตามที่อยู่ในรูป www.il3ankz.multiply.com ค่ะ
    .

0/5
    เห็นแล้วอยาก ซื้อตั๋วเครื่องบิน บินกลับมาเที่ยวเลย บ้านเรามีที่เที่ยวเยอะดี แต่ที่ทำให้อยากมากขึ้นไปอีก ก็คือปลาท่องโก๋ น่าทานมากนี่ไม่ได้ทานมาหลายปีแล้วค่ะ
    ขอบคุณน้องทินีที่เอารูปสวยๆ รายละเอียดมาฝากกัน แอบหลังไมค์ขอรายละเอียดเรื่องที่พักได้ไหมเอ่ย พรุ่งนี้จะรอดูรูปต่อนะค่ะ
    Good night เช่นกันค่ะ

0/5

Follow P'Pomme ma tid tid,

Still have not been there yet ka! would like very much to go there once! this year I went to " BANG NAM PHUENG FLOATING MAKET" phra pra daeng ma kha, if I go back next time (to Thailand) kindly let me call you for some details duay na kha, khorb khun mak mai kha for the lovely pics.

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    เจ้คะบรรยากาศน่าเที่ยวมากๆๆคะ

ธรรมชาติสุดๆๆ โรเมนสุดๆๆด้วยนะคะ

ขอบคุณนะครับ สามีหนูถ่ายภาพสวยจริงๆๆๆ 555+

Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member
    0/5
    บรรยากาศน่ารักๆ ดูอบอุ่นดีคะ

เหมาะไปพักผ่อนจริงๆ เข้าถึงธรรมชาติมาก.กกกก

ว่าแต่ทริปนี้พี่ทินีสวีทน่าดูเลยยยใช่มั้ยอ่ะคะ ^^

รอดูรูปต่อนะคะพี่ทินี

U r.. my L i F e

~~> ^ โอ๋ ^ <~~

AAA is offline Trusted Member
    0/5
    ร่มรื่น....สบาย ๆ ดีจังค่ะ

สังคมเริ่มแตกแยก ความคิดเริ่มแตกต่าง คนไทยเริ่มไม่รักในสิ่งเดียวกัน
    เกิดจากอะไร สาเหตุมาจากไหน จุดจบจะเป็นอย่างไร
    ในเมื่อสิ่งที่รักสิ่งที่บูชา ไม่ใช่สิ่งเดียวกันอีกต่อไป

Page 1 of 6 1 2 3 ... LastLast

Comments from Facebook