Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 6 of 7 FirstFirst ... 4 5 6 7 LastLast
Results 51 to 60 of 61

Thread: *-* {R e v i e w} สารพัดจะโชว์ ((ครั้งที่ 1)) เสนอตอน >>> Contact lens บลาบลาของเดี้ยน~~~

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    อิอิ....ใส่แล้วสวยจังค่ะตาโต้โต เราซื้อมาก็ดองเลย ใส่ไปครั้งเดียวอาการเหมือนแพ้ค่ะ คันตามากกกกกกกก เเฟนเลยสั่งงดห้ามใส่อีกค่ะ เพราะเค้าบอกว่าตาบอดแล้วไม่เลี้ยงนะ (ขำขำค่ะ)
    AcHTuNg BiSSiGeR HuNd!!!!!

jipnaja's Avatar
    jipnaja is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    มาช้า ตลาดวายยังเนี่ย... รีวิวน่ารักจังน้องป้าจะอิ๊บ ตาแป๋วเชียว... ถ่ายรูปสวยตามเคยนะจ๊ะ

เห็นคนใส่คอนแทคเลนส์สีๆ ตาแป๋วๆ แล้วอิจฉาจัง Meesook ก็อยากใส่คอนแทคเลนส์สีๆ ไว้แอ๊บแบ๊วมั่ง แต่ความโค้งตาไม่ได้ โค้งแบบผิดปกติมากขนาดใส่คอนแทคเลนส์แบบนิ่มยังไม่ได้เลย ต้องใส่แบบ semi-hard
    แบบ semi-hard เป็นไงอ่ะป้าไม่เคยเห็นแฮะ แต่อ่านแล้วดูน่ากลัว 555
    วันนี้ใส่ gray ออกไปพบปะผู้คน แต่ถ่ายรูปออกมามันก็ดูดำแฮะ
    ว่าแต่ใส่แบบนิ่มนี่ของยี่ห้ออะไรหรอคับ ป้าจะอิ๊บมีแววว่าจะได้ซื้อคอนแทคใหม่ซะที
    เพราะว่ามันใกล้จะหมดอายุแล้วด้วยล่ะ เก็บไว้เป็นข้อมูล อิอิ

Quote Originally Posted by YohdA View Post
    กขคท.. น่ารักมากเลยยย
    มันช่วยเราได้เยอะจิงๆเลยเน้อ คอนเเทคอ่า
    เเบบว่าตาโตขึ้นเป็นกอง แต่สำหรับเรา
    GEO เราว่ามันเคือง อ่าเเข็งไปสำหรับเราอ่า
    ใส่มะไหร่ตาเเดงประจำเลยยย.... :evil:

GEO มันเป็นรายปี เลยแข็งกว่าชาวบ้าน(มั้ง 55 ฟังมาอีกที)
    เพราะป้าลองแบบราย 2 เดือน (ยี่ห้ออื่น) เลนส์มันนิ่มกว่าล่ะ

Quote Originally Posted by ratkatu View Post
    อิอิ....ใส่แล้วสวยจังค่ะตาโต้โต เราซื้อมาก็ดองเลย ใส่ไปครั้งเดียวอาการเหมือนแพ้ค่ะ คันตามากกกกกกกก เเฟนเลยสั่งงดห้ามใส่อีกค่ะ เพราะเค้าบอกว่าตาบอดแล้วไม่เลี้ยงนะ (ขำขำค่ะ)
    ลุงของป้าก็ไม่อยากให้ใส่เหมือนกันเลย บอกว่าใส่แล้วน่ารักเกิน เอ้ยมะช่ายยยย (ตอบได้น่าหมั่นไส้มากเลย)
    ป้าตาแห้งมากอ่ะ ปกติไม่ใส่คอนแทคฯ ตาก็แห้งพออยู่แล้ว ป้าค่อนข้างแพ้แสง แพ้ลม เพราะออกรอบบ่อยด้วยมั้ง เจอลมในสนามนี่แสบตามาก ต้องใส่แว่นปิดตลอด
    เวลาป้าใส่คอนแทคแล้วลุงมามองตาที เห็นป้าตาแดง ๆ นึกว่าจะร้องไห้ทุกที ปลอบแล้วปลอบอีกมันก็ไม่หายแดง เลยบอกว่านาน ๆ ใส่ทีได้มะ (รำคาญ) 555
    รูปมีตติ้งครั้งที่ 2 เต็มอิ่มที่นี่
    http://www.4shared.com/dir/8580732/8...ing_SBN_2.html
    ------------------------------------
    http://jipnaja.bloggang.com
    http://jipnaja.spaces.live.com
    http://jipnaja.hi5.com

-*-

0/5

โห สวยอะ

ไม่เจอน้องจิ๊บนานมาก สวยน่ารัก เป็นสาวยุ่นเลย ชอบสีม่วงน้องจิ๊บใส่แล้วสวยจัง อิ อิ

0/5

Red face

จขกท. น่ารักมากเลยค่ะ ครั้งที่ 2 ขอเป็นทรงผมนะคะ ชอบค่ะอยากไปดัดแบบนี้จังเลย
    จะรอดูนะคะ

0/5
    สวย น่ารักจังเลยค่ะ วันหลังมารีวิว แบบอื่นให้ดูอีกนะคะ

0/5
    เห่อใส่ไปพักค่ะ ตอนนี้เลิกไปปีกว่าแล้ว
    เพราะเหมือนตามันจะเหลืองๆ ยังไม่ได้ไปหาหมอให้ดูอีกเช่นเคยเพราะไม่ได้เป็นไรแล้ว

สวยๆๆๆ อ้อมก็ใส่ค่ะ angel gray
    นูดดี้ก็สวยๆๆ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by jipnaja View Post
    กลับมาอีกแล้ววว ใครจุดธูปเรียกเพคะ

ดีใจที่ชอบนะค้าบ อะไรดีอะไรไม่ดี ก็บอกต่อ ๆ กันไปเนอะ

สวัสดีฮ่ะ พี่นีน่าฮ๋า~~ ของน้องป้าไม่ใช่ค่าสายตาฮ่าาาา

น้องป้ามีแว่นนะคะ แต่แค่สั้น 50 เท่านั้น เคยนึกจะใส่คอนแทคแบบสั้น 50
    แต่ทางร้านเค้าไม่แนะนำ เค้าบอกว่าสั้นแค่นี้ ถ้าใส่ตลอด มันจะงง ๆ นะหนู
    เชื่อคนขายค่ะ เลยไม่เอา แหะ ๆ เชื่อคนง่ายเนอะ

ความโค้งของเลนส์อันนี้บอกไม่ได้เลย เพราะตาคนเราไม่เหมือนกัน
    เลนส์แต่ละยี่ห้อก็โค้งไม่เท่ากันหรอกคับ ขึ้นอยู่กับว่า เราใส่ยี่ห้อไหนแล้วรู้สึกสบายตา

สำหรับ 4 ตัวข้างบน ที่น้องป้าใส่แล้วสบายตาก็คือ angel gray ละก็ violet จ้า
    ทั้ง ๆ ที่ยี่ห้อเดียวกัน ความสบายยังต่างกันเลยอ่ะค่ะ

ตัวเจ้า honey wing ตัวนี้แรก ๆ ใส่ก็เคือง แต่พอแช่น้ำยาละลายคราบโปรตีน
    เลนส์มันอ่อนลง เลยทำให้ใส่สบายมากขึ้นกว่าครั้งแรก ๆ นะจ๊ะ

น้องป้าเลยถือคติ(เอาเอง)ว่า เลนส์ตัวไหนใส่แล้วเคือง ๆ จะนำมาแช่ละลายคราบโปรตีนก่อน
    เพราะเหตุนึงที่ใส่แล้วเคือง อาจเพราะเลนส์ไม่นิ่มเท่าไหร่
    พอเลนส์นิ่ม มันก็น่าจะโค้งกับรูปตาได้มากขึ้น ... คือเดาเอาล้วน ๆ นะ อย่าเชื่อมาก

มีอีกอย่างนึง แปลกมาก ๆ คือน้องป้าใส่แล้วไม่เคือง แต่ลุงซึ่งไม่ได้ใส่ กลับเคือง
    เคืองที่ป้าเอาตังลุงไปซื้อหน่ะ
    ทำไมต้องเคืองด้วยก็ไม่รู้เนอะ
    ไม่ได้ใส่ คอนแทคเลนส์ แต่มาอ่านรีวิว
    มายิ้มตรงที่ป้าบอกว่า ลุงเคืองแทน

ตอนแรกนึกว่าเป็นแบบแพ้ท้องแทน

พออ่านต่อ ก็อมยิ้มเลย 55

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    เพิ่มเติมค่ะ

หลายสัปดาห์ก่อน มีน้องใส้คอนแทคเลนส์
    แล้วเผลอขยี้ตา (อันนี้ความผิดเราเอง ไปพูดโดนใจน้อง
    น้ำตาคลอเลย)

ปรากฏว่า น้อง รู้สึกว่า คอนแทคเลนส์ มันไม่ได้อยู่ที่เดิม ก็เบิ่ง ก็ส่องกันใหญ่
    กระพริบตา กรอกตา ทำไงก็ไม่เห็น

เราก็คิดว่าคงหล่นพื้นไปแล้ว
    แต่น้องบอกว่า ยังรู้สึกอยู่ในลูก กะ ตา

ไอ้เราก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญ ก็บอกน้องว่า
    ไปโรงพยาบาลดีกว่า

ตอนนั้น 5 ทุ่มแล้ว (นั่งกินกาแฟ กันอยู่)

พอไปถึงโรงพยาบาล พยาบาล ก็ ทำการเอาถุงพลาสติก
    ติดด้านข้างดวงตาที่คิดว่าคอนแทคเลนส์ติดอยู่

นอนหงายธรรมดาบนเตียง

จากนั้น ก็เริ่มใช้น้ำเกลือ เทล้างตา
    ไปสักพัก

เราก็เลยถามว่า ทำไมต้องเทน้ำ
    นางพยาบาลบอกว่า

"ตาแห้งอาจเป็นสาเหตุทำให้คอนแทคเลนส์ติดตา เอาออกยาก"

"ต้องทำให้ชุ่มชื้นขึ้น???" เราถาม

"ใช่"

จากนั้น หมอ ก็มา มีถามเรื่องเลนส์ รายวัน รายเดือน อะไรเนี่ย แต่จำไม่ได้แล้ว
    55

มัวแต่ตื้นเต้น กับน้องว่า มันจะออกมามั้ย

ตอนแรกกลัวว่า จะดันเข้าไปในลูกตา หลุดไปด้านใน

หมอก็บอกว่า ไม่ได้เข้าไปข้างใน เพราะมันมันเนื้อเยื่อลูกตา กันอยู่
    ค่อยโล่งอก

จากนั้น เขาก็ใช้คัตเตอร์บัต เขี่ยมันออกมาจนได้

มันไปพับอยู่ด้านบนลูกตา

ซึ่งน่าสนใจตรงที่คุณหมอบอกว่า
    "น่าจะทำ ลายหรือสี ที่ขอบคอนแทคเลนส์ จะได้ดูออกมา อยู่ตรงไหน"

อันนี้เห็นด้วยค่ะคุณหมอ หากทำแล้วป้องกันหรือลดความเสี่ยงในการเอาออกได้

ซึ่งคอนแทคเลนส์แบบมีสี ก็ดีค่ะ ช่วยเรื่องแบบนี้ได้ค่ะ

ใครใช้คอนแทคเลนส์ ก็ระมัดระวังนะคะ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    0/5
    Quote Originally Posted by jipnaja View Post

ไม่รู้จะเรียกทริกได้รึป่าวนะค้าบ สำหรับคนตาที่ไม่โตมากอย่างป้าเนี่ย
    เวลาใส่ ให้วางกระจกที่ต่ำกว่าระดับหน้าเล็กน้อย ใช้กีบ เอ้ย
    ใช้นิ้วข้างซ้าย นิ้วอะไรก็ได้ ป้าใช้นิ้วชี้คับ
    นิ้วชี้ข้างซ้ายก็จะกดที่เปลือกตาล่าง ให้เห็นเนื้อแดงอมชมพูกะลังสุกงอม
    ที่สำคัญคือ "ตามองกระจก" อย่ามองที่คอนแทคเวลาใส่ ให้มองสิ่งที่จะยัด(น่ากัวไปมะ)ทางกระจกแทน

วางตัวคอนแทคเลนส์ที่ใช้นิ้วข้างขวาที่ถนัดซักนิ้ว

เวลาใส่ เริ่มจากเปลือกตาล่าง นึกออกป่ะคับ เอานิ้วขวาค่อย ๆ ประคองคอนแทคเลนส์ แล้วเสียบ!! ไปที่เนื้อแดง!!! โอ้ว ตื่นเต้น
    พยายามเบิกตาให้กว้างด้วยนะคับ และเน้นว่าอย่ามองที่ตัวคอนแทค ให้มองกระจกเท่านั้น

เมื่อเสียบเข้าแล้ว เบิกตากว้างขึ้น ใช้นิ้วที่อาจจะมีพังผืดติดกัน เปิดเปลือกตาบนให้กว้างขึ้น
    แล้วยัดเข้าไปเลยคับ ระหว่างที่ยัดด้านบน อาจจะให้ตามองต่ำลงมาก็ได้ถ้ากลัวอ่ะคับ

เอ่อ.. อธิบายไปยังมึนไป ตอนป้าทำมันไม่ได้ดูน่ากลัวเหมือนที่เล่าซะหน่อย - -"

ขอบคุณ คุณป้าจะอิ๊บ นะคะ สำหรับรีวิว อ่านแล้วสนุกมั่กๆค่าาา ขำ คิๆ ได้ความรู้ไปเยอะแยะเลยค่ะ

เราใส่นะ แต่เป็นแบบธรรมดา ใสๆ อ่ะ
    สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มใส่ อย่างที่ คุณป้าจะอิ๊บบอก น่ะค่ะ " ตามองกระจก อย่ามองที่คอนแทคเวลาใส่ "
    ตอนใส่ครั้งแรกๆ เราก็มองแต่ที่ คอนแทค เฮ้อ ใส่ไม่ได้สักที ... ไม่กล้าจิ้มไปที่ตาด้วย กลัว...
    กลัวมันไปโดนลูกกะตา... อ้าว ถ้ามันไม่โดนลูกกะตา แล้วจะใส่กันยังไงเนี่ย
    กว่าจะได้ ก็เล่นเอาเหนื่อยอ่ะนะ

แล้วก็เจอวิธีนึง ให้ใส่ง่ายๆ เอาหน้าเข้าไปใกล้ๆกระจก ใกล้กว่าปกติที่เราเคยส่องอ่ะคะ่
    ใกล้เข้าไปอีก ๆ ยิ่งใกล้ยิ่งดี จากนั้น เราก็จะเห็นสิวเสี้ยนเล็กๆๆอยู่เต็มจมูกเลย ..เกี่ยวกันไหม แฮ่ อยากฮาบ้าง
    แต่ไม่ต้องเอาหน้าไปแนบกระจกนะคะ เดี๋ยวมองไม่เห็น อารายเลย ใส่ใกล้ๆกระจก จะทำให้ใส่ง่ายขึ้นน่ะค่ะ แล้วที่สำคัญต้องไม่กลัวว่ามันจะเข้าตานะคะ มันเข้าแน่ๆค่ะ 55 ตอนนั้นกลัวววววว

ตอนถอดก็เข้าไปใกล้เหมือนเดิมอ่ะคะ่ เราไปอ่านมาว่าให้เขี่ยมาข้างๆ ที่ตาขาวก่อนอ่ะ แล้วถอด
    เพราะถ้าถอดที่ตาดำเลย มันจะมีผลกะสายตาน่ะคะ่ สำหรับคนที่สายตาไม่ปกติ(สั้น-ยาวอ่ะ)
    แล้วเราว่ามันก็ถอดง่ายขึ้นด้วย พออยู่ที่ตาดำแล้วจะเอานิ้วไปจิกออกมา มันก็กลัว..
    เขี่ยมาข้างแถวๆตาขาว ก็กลัวน้อยกว่า แต่ก็จะกล้าที่จะจิกมันออกมา เอ้อ จิกมันดูรุนแรงไปเนอะ
    แต่ไม่รู้จะใช้คำว่าไรดีอ่ะ ก็จิกอ่ะ แต่อย่าไปจิก งง

แล้วก็การตัดเล็บสั้นๆจะทำให้ถอดง่ายขึ้นด้วยค่ะ เพราะเล็บยาวๆจะเหมือนเราเอาเล็บไปจิกที่ตา
    แต่ถ้าเล็บสั้น กุดไปเลยยิ่งดี มันจะรู้สึกแค่เราเอาเนื้อนิ่มๆที่นิ้วไปสัมผัสกับตาเฉยๆ

อันนี้สำหรับตอนใส่แรกๆน่ะคะ่ แต่ถ้าเริ่มคล่องแล้ว เดี๋ยวเราก็จะเจอเทคนิคการใส่ของตัวเองเนอะ

แล้วก็ขอบคุณ คุณ Nakderntang ด้วยค่ะ อ่านแล้วน่ากลัวจังค่ะ
    ใส่ก็ต้องระวังๆกัน นะคะ เคยพับเหมือนกัน พอมันพับทีไร มันก็จะไปติดแม่ะอยู่ข้าง แล้วก็จะเคืองๆ
    ที่พับเพราะไปขยี้นี่เเหล่ะ คือมันคันๆอยากขยี้เหลือเกิน เลยขยี้นิดนึง อ่า ไม่เป็นไร อีกนิดนึงแล้วกัน
    เราก็ขยี้ๆๆๆื เอาเลยเป็นเรื่อง เลยขอยืมกระจกแม่ค้าแถวนั้น ตอนนั้นอยู่นอกบ้านไปซื้อของกิน
    แล้วก็ถอดออกมา จะใส่กลับไปก็ไม่ได้ มือไม่สะอาด ไปจับแล้วมันก็เลอะๆ แล้วเราก็ต้องใส่อุ้งมือ ถือเดินกลับบ้านไป แนะนำค่ะ ว่าไปไหนมาไหน พกน้ำยาล้างขวดเล็กๆไปด้วย เผื่อฉุกเฉินมันหลุดแบบเราอ่ะ

แล้วเรื่องความสะอาด สำคัญมากๆ อวัยวะอื่นผิดปกติไปยังพออยู่ได้
    แต่ดวงตา (ซึ่งเป็นหน้าต่างของหัวใจ เน่าไหม) เป็นไรไป ฮือๆ ไม่อยากจะคิด
    โลกของเราคงไม่เหมือนเดิมอ่าาา
    Last edited by IAm; 07-22-2010 at 10:05 PM.

0/5
    ป้า...จิงอ่ะ

คา วา อิ เนะ เรย อ๊ะ ป้า

Page 6 of 7 FirstFirst ... 4 5 6 7 LastLast

Comments from Facebook