Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 27

Thread: น้องเกาลัดชวนชิม : Mayflower @Dusit Thani

devilyee's Avatar
    devilyee is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

น้องเกาลัดชวนชิม : Mayflower @Dusit Thani

ปล. เนื่องจากไปทานตอนมื้อเที่ยง จึงไม่ได้สั่งอาหารหลายอย่างนะคะ

ร้านเมย์ฟลาวเวอร์ เป็นร้านอาหารจีน ของโรงแรมดุสิตธานี ที่หัวมุมถนนสีลมค่ะ

ไปถึง ในห้องที่จอง ฝั่งนึงมีที่นั่งโซฟา สำหรับนั่งรอคนอื่นๆ (ที่ยังไม่มา) แล้วก็มีทีวีด้วยค่ะ (อาจจะเผื่อไว้ร้องคาราโอเกะ รึเปล่า?)

อีกฝั่งนึงเป็นโต๊ะอาหาร โต๊ะจีน แบบกลมใหญ่ๆ นั่งได้ 10 ที่ แต่เพิ่มอีกสองสามคนได้ค่ะ ไม่เบียดนะ

บนโต๊ะ มีจานหมุนให้ค่ะ

ประเดิม เรียกน้ำย่อยกันด้วยสารพัดติ่มซำจ้า
    อย่ากินเยอะล่ะ เดี๋ยวไม่มีแรงกินอย่างอื่นต่อ

แล้วก็ตามด้วย กุ้งกระจกราดพริกเกลือ (พนักงานเค้าCFค่ะ ว่าอันนี้ของเค้า ขึ้นชื่อมาก)
    เป็นกุ้งตัวใหญ่ แกะเปลือกให้แล้วค่ะ
    เนื้อกุ้งจะใสๆ ก็เลยเรียกว่า กุ้งกระจก
    น้ำราด จะเผ็ดเล็กน้อยนะคะ
    (เราทานเผ็ดไม่ได้ ก็เลยต้องใช้ทิชชู่ ซักน้ำราดออกก่อนน่ะค่ะ แต่ก็ยังเผ็ดอยู่ดีอะ)
    กุ้ง จะขายเป็นตัวนะคะ ถ้าไปกี่คน ก็สั่งตามจำนวนคนได้เลย กำลังพอดี

นอกเรื่อง --
    หลังจากทานไปได้หนึ่งคำ เนื่องจากเค้าไม่ได้มีมีดกับส้อมไว้ให้
    (แต่บอกพนักงานให้จัดมีดกับส้อมให้ได้นะคะ)
    เราใช้ตะเกียบสองข้าง หั่นกุ้ง ตะเกียบก็เลยหักอ่า

ต่อด้วยหูฉลาม
    ใส่มาในถ้วยแก้ว ที่มีไฟสีฟ้าข้างใต้ บางถ้วยเดือดๆเลย ร้อนมากๆ ต้องดับไฟก่อนกิน

อร่อยค่ะ เนื้อหูฉลามจะมาเป็นแผ่นใหญ่ๆ ถ้วยละแผ่น

มีถั่วงอกหั่นหัวท้าย กับผักชี พริกไทย ให้โรยเพิ่มเอง

สำหรับหูฉลาม จะมีทั้งแบบชามใหญ่ ตักแบ่งเอง กับคนละถ้วยแบบในรูปนะคะ
    ถ้าไปกันหลายคน สั่งเป็นคนละถ้วยแยกดีกว่าค่ะ จะได้เนื้อมากกว่าด้วย

ตามติดด้วย ปลาหมึกสอดใส้กุ้งทอดค่ะ
    ไม่เผ็ด รสชาดดี เด็กๆทานได้นะ
    อันนี้จะขายเป็นจานค่ะ ไม่ได้เป็นชิ้นเหมือนอย่างอื่น

ต่อด้วย เป็ดปักกิ่งค่า

เราว่าเป็ดปักกิ่งที่นี่ค่อนข้างอร่อยเลยทีเดียวค่ะ
    หั่นบาง ไม่มีไขมันติดอยุ่เลย และไม่เหนียวด้วย

มีผักสำหรับห่อให้สองอย่างค่ะ คือต้นหอม กับแตงกวา

แป้งสำหรับห่อ ขอเพิ่มได้เรื่อยๆ ไม่อั้นค่ะ

สำหรับเนื้อเป็ด จะให้เลือกทำได้1อย่างนะคะ
    มีสามเมนูให้เลือก คือ ทอดกระเทียม ทอดพริกไทยดำ และทำเป็นเมี่ยงค่ะ
    ทอดพริกไทยดำของที่นี่อร่อยมาก
    แต่เราไม่ทานเผ็ด เราจึงสั่งเป็นทอดกระเทียมแทนจ้า
    ก็อร่อยดีเหมือนกันค่ะ เสียแต่ว่าไม่ได้เลาะกระดูกออกไปจนหมดอะ
    (ถ้าเป็นอีกสองอย่างที่เหลือ จะเลาะกระดูกออกจนหมดค่ะ)

มาต่อกันที่ของหวานเลยดีกว่า
    พุทราจีนทอดค่ะ
    มีที่ใหญ่ (20ชิ้น) กับที่เล็กค่ะ (10 ชิ้น)
    ในรูปเป็นที่ใหญ่จ้า

ไอศครีมงาดำค่ะ

ร่านนี้มีไอศครีม 3 รสค่ะ งาดำ งาขาว และ ขิง
    เราชอบรสขิงของที่นี่นะ อร่อยดี แต่เมื่อวานที่ไป มันหมดพอดี ก็เลยอดกินเลย

หมดแล้วค่า
    ทั้งหมดที่กินช่วงเที่ยง ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.จ้า

ฝาก เทวัญดารา-เพลินวาน-ร้านเค้กใกล้วัง ด้วยนะค้า ^^
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=277569

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ปกติถ้านัดทานแชร์จะยกเว้นอาหารจีนกัน แต่เห็นชวนชิมชุดนี้แล้วอยากเปลี่ยนใจจังเลย
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

SweetCandyBee's Avatar
    SweetCandyBee is offline Trusted Member
    0/5

Talking

งุงิ น่าทานจังเลย เคยไปนานมากแล้วเป็นสิบปีเค้าดังมานานมากแล้ว มาเห็นอีกทีอาหารก็ยังดูน่าทานอยู่ดีเนอะ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ รำลึกถึงความหลังเลย

devilyee's Avatar
    devilyee is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by wawe View Post
    ปกติถ้านัดทานแชร์จะยกเว้นอาหารจีนกัน แต่เห็นชวนชิมชุดนี้แล้วอยากเปลี่ยนใจจังเลย
    ส่วนตัวยาหยีเอง ชอบไปทานอาหารจีนกับที่บ้านค่ะ กินไปคุยไป อิ่มดีด้วยล่ะ

Quote Originally Posted by SweetCandyBee View Post
    งุงิ น่าทานจังเลย เคยไปนานมากแล้วเป็นสิบปีเค้าดังมานานมากแล้ว มาเห็นอีกทีอาหารก็ยังดูน่าทานอยู่ดีเนอะ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ รำลึกถึงความหลังเลย
    ร้านอาหารจีนอร่อยๆในกรุงเทพฯเดี๋ยวนี้มีเยอะมากๆเลยค่ะ
    ไปทานที่นี่มาหลายครั้ง ก็ยังชอบไปอยู่นะ
    คุณSweetCandyBeeลองหาโอกาสแวะไปทานรำลึกความหลังก็ได้นะคะ ^^

0/5
    นุ้งเกาลัดไฮโซวตลอดเลย อิจฉ๊าอิจฉา

น่ากินนนนมั่กๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวค่า

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member
    0/5
    อะ หิวรอบดึก ต้องไปกิน เป็ดปักกิ่ง กะ กุ้งกระจก ให้ได้ๆๆๆๆๆ

ขอบคุรสำหรับรีวิว คร๊าบบบ
    i love NISSAN MARCH

0/5
    อ๋อยยย น้ำลายไหล
    กลางวันเราเดินผ่านทุกวันเลย เจอคราวหน้าเรียกไปทานบ้างนะคะ คิคิคิ

ting_ja's Avatar
    ting_ja is offline Senior Member
    0/5
    เชิญชวนไปกิน ห้องอาหารจีนที่ รร.แม่น้ำ อร่อยไม่แพ้กันเลย ใครอยากเปลี่ยน

บรรยากาศเรื่อยๆ ลองไปดูน่ะค่ะ คนเยอะ ต้องจองก่อนน่ะ อร่อยรับประกัน ช่วงนี้

รู้สึกว่าเราจะตระเวนกิน ทุกวันเลย ฮ่าๆ ขำตัวเอง งานการไม่ไปทำ มีแต่กินๆๆ

0/5
    ^
    ^
    คอนเฟิมว่าอาหารจีนห้องอาหารอายัดอบาโลน ที่รร.แม่น้ำอร่อยมากกกกกกกกกกกก
    ไปที่นี่แล้วลืมที่อื่นไปเลย พูดแล้วน้ำลายไหล
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5
    น่ากินทุกอย่างเลยคะ แต่ไอศครีมมีรสอื่นไหมอ่ะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook