Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 9 of 9

Thread: First Love (Utada Hikaru) เวอร์ชั่นภาษาญี่ปุ่น และอังกฤษ

Warning Points:
    0/5
    First Love เป็นเพลงที่คุณ Utada Hikaru แต่งขึ้น และเป็นคนขับร้องเอง เมื่อปี 1999 เพื่อประกอบละครญี่ปุ่นเรื่อง Majo no Jōken (魔女の条件) ซึ่งมีเนื้อหาเกี่ยวกับความรักของ ครูและนักเรียน (ครูผู้หญิง นักเรียนผู้ชาย)

(รูปปกอัลบั้ม "First Love" ของ คุณ Utada Hikaru วางแผงเมื่อปี 1999)

(หา Video ที่เป็น MV จาก youtube ไม่เจอครับ เลยเอา version ละครมาครับ)

เพลงนี้เป็นเพลงที่ผมและเพื่อนๆ เปิดฟังกันบ่อยมากๆ สมัยที่ยังเรียนหนังสือยู่ แต่พอช่วงหลังๆ หารื้อฟัง ก็พบว่า มีคนนำมาแปล และร้องเป็นภาษาอังกฤษ ซึ่งทำได้ดีมากๆครับ (ระดับฟังแล้วทึ่งครับ) โดยแปลเนื้อหาได้ค่อนข้างใกล้เคียงต้นฉบับภาษาญี่ปุ่น แถมยังฟังง่าย และคงความรู้สึกดังเดิมของฉบับภาษาญี่ปุ่นได้ 80-90% (ตามความเห็นผมนะครับ ) แต่เวอร์ชั่นนี้กลับไม่ค่อยแพร่หลายนะครับ (เพิ่งไปคนเจอ และได้ฟังนี่แหละครับ)

(มีคนทำ video ให้ใน youtube ครับ)

เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษนี้ แปล เรียบเรียง และร้องโดย คุณ Jessa Zaragoza (ตามข้อมูลที่หาได้นะครับ)

ขอบคุณครับ

ลิงค์อ้างอิง
    http://en.wikipedia.org/wiki/First_L...aru_Utada_song)
    http://en.wikipedia.org/wiki/Majo_no_J%C5%8Dken
    http://www.opmpinoy.com/opm-first-lo...rics-6125.html

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    เป็นเพลงเย็นๆดีนะคะ ขอบคุณ คุณ bit มากค่ะที่นำมาฝากกัน

0/5
    ขอบคุณคุณหนึ่งมากครับ

ผมชอบฟังเพลงอยู่แล้ว ดีใจครับ ที่มี group นี้ เกิดขึ้น ในชุมชนของเรา

ตอไปคงเป็นแฟนประจำของ group นี้แหละครับ

ฝากตัวด้วยนะครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5

Smile

แวะเข้ามาฟังเพลงเพราะๆ ครับ

ขอบคุณครับ ที่เอาเพลงมาให้ได้ฟังกัน

0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    แวะเข้ามาฟังเพลงเพราะๆ ครับ

ขอบคุณครับ ที่เอาเพลงมาให้ได้ฟังกัน
    ขอบคุณครับ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    ฟังแล้วดูเศร้า แต่แฝงด้วยความสุขที่ได้เศร้า นะครับ

0/5
    Quote Originally Posted by iDnOuSe4 View Post
    ฟังแล้วดูเศร้า แต่แฝงด้วยความสุขที่ได้เศร้า นะครับ
    โอ๊ะ มีความสุขที่ได้เศร้า เป็นไง นึกไม่ออกครับ 55555

อย่างไรก็ตาม ดีใจ ที่ชอบครับ

ขอบคุณครับ

iDnOuSe4's Avatar
    iDnOuSe4 is offline Trusted Member
    6
    0/5
    คงเหมือนรสเผ็ดหน่ะครับ รุ้ทั้งรูว่ามันใส่พริกแล้วมันจะเผ็ด แต่ก็ยังใส่อยู่

Comments from Facebook