Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: ว่าด้วยเรือ่งของอ่าง (อาบน้ำ) ช่วยด้วย

Warning Points:
    0/5

ว่าด้วยเรือ่งของอ่าง (อาบน้ำ) ช่วยด้วย

ตอนนี้กำลังต่อเติมบ้านอยู่ คุงแฟนเปิดไฟเขียวให้ซื้ออ่างอาบน้ำมาลงได้
    ปัญหาคือไม่รู้เรื่องอ่าง (อาบน้ำ) เลย อ่ะค่ะ
    แบบว่าไปเที่ยวโรงแรมเป็นต้องแช่จนหลับไปเลย
    แต่ไม่รู้เรื่องราคา แบบ ธรรมดาหรือมีน้ำวน บุ๋งๆ ดี
    แต่ในใจอยากได้แบบมีขา ตามรูปนี้ ไม่รู้ว่าข้อดีข้อเสียยังงัยบ้าง
    แล้วถ้าจะซื้อ หาได้ที่ไหน

รบกวนเพื่อนๆท่านใดทีความรู้ หรือที่บ้านติดอ่างแล้ว รบกวนแชร์ให้ฟังหน่อย
    ขอบคุณมากค่ะ

farah_lee is offline Trusted Member
    0/5
    แบบมีขาสวยคลาสสิค แต่แอบใช้ยากนิดนึงอะค่ะ
    จะเข้าจะออก ก็ต้องปีน
    จะทำบันไดขึ้นมานิดนึงก็กลัวจะเสียความคลาสสิค
    แล้วก็ควรจะอยู่ในที่แห้งๆด้วยอะค่ะ
    ต้องหมั่นเช็ดบ่อยๆ
    ใต้อ่างก็ต้องเช็ดนะคะ บ้านเราร้อนชื้น เดี๋ยวราขึ้นค่ะ

แนะนำแบบที่ยกพื้นแล้วฝังอ่างลงไปอะค่ะ แบบทั่วๆไป
    ถ้าำไม่จำกัดงบก็เชียร์ประเภทจากุชชี่อะค่ะ แช่สบายดี
    ถ้าเป็นคนชอบแช่บ่อยๆก็คุ้มนะคะ
    เลือกอ่างใหญ่หน่อย เผื่ออยากแช่สองคน...วิ้ว
    หรือไว้ให้เด็กๆลงไปเล่นสนุกกันก็ดีค่ะ
    Winter Samuii!!!

0/5
    Quote Originally Posted by farah_lee View Post
    แบบมีขาสวยคลาสสิค แต่แอบใช้ยากนิดนึงอะค่ะ
    จะเข้าจะออก ก็ต้องปีน
    จะทำบันไดขึ้นมานิดนึงก็กลัวจะเสียความคลาสสิค
    แล้วก็ควรจะอยู่ในที่แห้งๆด้วยอะค่ะ
    ต้องหมั่นเช็ดบ่อยๆ
    ใต้อ่างก็ต้องเช็ดนะคะ บ้านเราร้อนชื้น เดี๋ยวราขึ้นค่ะ

แนะนำแบบที่ยกพื้นแล้วฝังอ่างลงไปอะค่ะ แบบทั่วๆไป
    ถ้าำไม่จำกัดงบก็เชียร์ประเภทจากุชชี่อะค่ะ แช่สบายดี
    ถ้าเป็นคนชอบแช่บ่อยๆก็คุ้มนะคะ
    เลือกอ่างใหญ่หน่อย เผื่ออยากแช่สองคน...วิ้ว
    หรือไว้ให้เด็กๆลงไปเล่นสนุกกันก็ดีค่ะ
    ตามนี้เลยค่ะ....
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านตามคุณเจ้าของกระทู้บอก ถ้าเป็นการต่อเติมบ้าน เราขอแนะนำอ่างตามรูปเลยค่ะ เพราะติดตั้งได้ง่าย ไม่ต้องใช้พื่นที่มาก เพียงแต่ช่างจะต้องเดินท่อน้ำดีและท่อน้ำทิ้งให้ดูสวยงาม ข้อเสียก็คงต้องตาม คห.1 ค่ะ

ไม่แนะนำให้ทำอ่างฝังที่มีน้ำวนค่ะ เพราะเราจะต้องใช้พื้นที่ เผื่อพื้นที่มากสำหรับการซ่อมบำรุง ต้องทำช่องเซอร์วิสไว้หัวท้าย หรือซ้ายขวา (แต่หัวท้ายจะสะดวกสำหรับช่างที่สุดค่ะ) เราจำไม่ได้แล้วว่าแต่ละฝั่งนั้นเพื่อซ่อมอะไรบ้าง (ตอนนี้ไม่ได้อยู่บ้านค่ะไม่งั้นจะไปเปิดดูให้)

แตุ่่ถ้าเจ้าของกระทู้ำกำลังทำห้องน้ำใหม่โดยที่ไม่กระทบกระเทือนตัวบ้านและมีพื้นที่มากพอสมควร ก็เลือกได้ตามสบายเลยค่ะ ถ้าชอบอ่างน้ำวนก็ดีค่ะสำหรับผู้ที่ชอบลงอ่าง

ทั้งนี้และทั้งนั้นปรึกษาสถาปนิก(ถ้ามี) หรือช่างก็ได้ค่ะว่าพื้นที่ที่เราจะตั้งอ่างมีขนาดไหน, สามารถทำช่องสำหรับซ่อมบำรุงได้ฝั่งไหนบ้าง และไปที่ช็อบเลยค่ะ เลือกดูขนาดที่สามารถติดตั้งในห้องน้ำได้ก่อน แล้วค่อยเลือกแบบค่ะ

0/5

Smile

KOHLER has special Service for bath installation ka, u can contact call center M-F 02 204-6222 or
    visit www.kohlerthai.com for details. Or check out the Kohler showroom at CDC, Midtown Thonglor or Boonthavorn ka.

mally's Avatar
    mally is offline Trusted Member
    0/5
    เคยตกแต่งออฟฟิศใหม่ เมื่อสองปีก่อน ไปเดินเลือกช้อป พวกสุขภัณฑ์ ต่าง ๆ จนเบื่อ เราชอบอ่างของ american standard ที่เป็นของ designer ดัง ๆ มาออกแบบ สวยดีค่ะ รอเมื่อไหร่อ่างที่บ้านหมดสภาพ จะเปลี่ยนทันที 555 ดูรูปตาม link นะคะ

http://www.americanstandard.co.th/pr...?lang=th&ID=99

จริง ๆ ลองไปเดินดูตาม บุญถาวร ก่อนก้อได้ จะได้ไอเดีย เยอะแยะเลยค่ะ สนุก และตัวเบาได้เลยทีเดียว

Comments from Facebook