Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast
Results 21 to 30 of 69

Thread: ชวนมาชม..ดอกไม้ไทยๆ ค่ะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    Quote Originally Posted by oh_ic View Post
    เมล็ดของต้นเทียนหยดนี่ทราบมามันมีพิษนี่คะ
    ที่บ้านก็ปลูกเหมือนกัน เป็นเทียนหยดญี่ปุ่น
    สวยแต่ไม่ทนไม่เหมือนเทียนหยดไทย
    ขอบคุณมากครับ ที่นำข้อมูลมาบอกกัน เป็นประโยชน์มากครับ
    เกือบตายไปแล้ว มั๊ยล่ะ เรา เ้พิ่งรู้นะเนี่ย ว่า มีพิษ

ดีนะ ที่ภูมิต้านทาน ความตาย ยังแข็งแรง

ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่เป็นห่วง
    ปลอดภัยดีครับ ตอนที่ชิม ได้แค่รสฝาดๆ ขมๆ แต่ไม่ได้มีอาการเพิ่มเติมครับ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    เอาดอกไม้มาโชว์เพิ่มเติมครับ
    แต่ ผมไม่รู้ว่า มีดอกอะไรบ้าง ไม่มีความรู้ อ่ะครับ
    ทำได้แต่เอามาให้ดูกัน

รูปเหล่านี้ ถ่ายเก็บไว้นานแล้ว เพราะชอบดอกไม้สีสวยๆ
    เชิญชมกันเลยครับ

ดอกนี้ เป็นดอกบัว อันนี้รู้จัก แต่ ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไร

นี่ก็ดอกบัว

นี่เป็นดอกเข็ม

สุดท้าย กล้วยไม้ แต่ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไร อีกเช่นกัน

ใครมีความรู้ ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
    Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    สวยๆ ทั้งนั้นเลย ..พอจะรู้จักบ้างบางต้นค่ะ

สีสวยจังค่ะ ขื่อ ดอกผีเสื้อ
    เคยซื้อมาปลูกในกระถางเล็ก แต่ไม่รอดคะ เอาใจใส่ไม่พอ

ต้นนี้ไม่รู้ค่ะ

นี่ก็ดอกบัว

น่าจะเป็น บัวผัน นะคะ ดูจากข้อมูลตามลิงค์นี้ค่ะ http://www.tourdoi.com/flower/waterlily.html และ http://www.thaiwaterlily.com/knowledge.asp

ลีลาวดีค่ะ พันธุ์อะไรไม่รู้

รู้เท่านี้ค่ะ ..เห็นดอกบัวของคุณ itasian แล้วคิดถึงดอกบัว อยากปลูกบ้างจัง รู้สึกว่าเป็นดอกไม้ที่สวยมากๆๆๆ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน
    Thanks Nakderntang, itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เห็นแล้วสดชื่นจังเลยนะคะ พี่ขอมีส่วนร่วมด้วยนะคะ อาจจะไม่เข้ากับชื่อกระทู้ว่าดอกไม้ไทย ๆ นะคะ
    บนเขาค้อ และภูทับเบิก เพชรบูรณ์ค่ะ
    ต้นหมวกจีน ขอบคุณคุณเจี๊ยบด้วยนะคะ

ต้นไมยราพ

ชวนชม

ดอกซัลเวีย

ดอกแกลดิโอลัส, ซ่อนกลิ่นฝรั่ง หรือคำมั่นสัญญา

พิทูเนีย

ดอกลำโพง

กุหลาบ

คริสต์มาส

พวงแสด

เฟื่องฟ้า

ทานตะวัน
    Last edited by wawe; 12-18-2010 at 09:51 AM.
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น
    Like Siambrandname Webmaster, bookerian, itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ bookerian ครับ ที่หาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ได้
    จะได้จดจำให้ได้ว่า ดอกไม้ หน้าตาอย่างนี้เรียกว่า ดอกอะไร

ขอบคุณ พี่ wawe ด้วยครับ ที่นำดอกไม้สวยๆ มาให้ดูกัน
    พอทราบชื่อบ้างไหมครับ
    สวยงามมากๆ ครับ ดูแล้วรู้สึกเย็น สบาย ครับ
    แต่ อ๊ะ รูปสุดท้ายที่ มีดอกทานตะวันใส่แว่นตาด้วยนี่ครับ
    Thanks Nakderntang, bookerian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ถึงจะเป็นแค่รูปแต่ความสวยของดอกไม้ก็ทำให้สบายตาสบายใจดีจริงๆเลยค่ะ
    ความสวยของพี่แหววนี่ทำเอาดอกทานตะวันเหี่ยวไปตามๆกันเลยนะคะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณนะคะ ดอกทานตะวันว่าใหญ่แล้วยังมีคนหน้าใหญ่กว่าอีกนะคะ และพี่ใส่ชื่อดอกไม้ให้แล้วนะคะ ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้จักทั้งหมดแต่ถามผู้รู้มาอีกทีค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น
    Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ดอกไม้ของคุณ wawe สวยๆทั้งเลยค่ะ ดอกไมยราพนี่พอซูมแล้วสวยจังนะคะ สีนุ่มๆสวยดี
    ดอกซัลเวียนี่เหมือนต้นของคุณ itasian ที่ไม่รู้ชื่อเลยค่ะ น่าจะเป็นซัลเวียเหมือนกัน
    ดอกแกลดิโอลัส หรือ คำมั่นสัญญา ... เพิ่งรู้ค่ะ ว่าชื่อ คำมั่นสัญญา โรแมนติกจัง
    ชอบทุกต้นเลยค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอามาให้ชม
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    0/5
    ตื่นเช้าเข้ามาเจอ หน้าแรก แล้วกดเข้ามา
    ต้องบอกว่า สดชื่น เบิกบานเลยทีเดียว
    สวย และ งาม ตั้งแต่ดอกแรก จนดอกสุดท้ายเลยค่ะ

คงต้องหาเวลามาเชยชม ทีละดอกต่อดอก เพราะ
    แต่ละดอกเขางามต่างกันจริง ๆ ค่ะ

ขอบอก รู้จักและเคยเห็นไม่กี่ดอกเองค่ะ

แถม รู้สึกว่า พอได้ดูดอกไม้งามแล้ว หายเครียดเลยเรา

ต้องขอบคุณ คุณ Bookerian เจ้าของกระทู้
    และ คุณ wnonach เจ้าของกรุป อย่างยิ่งค่ะ

และขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนที่มาแบ่งปันด้วยค่ะ

25
    0/5
    ต้องบอกว่า สดชื่น เบิกบานเลยทีเดียว
    สวย และ งาม ตั้งแต่ดอกแรก จนดอกสุดท้ายเลยค่ะ
    รู้สึกสดชื่นเหมือนกันค่ะ เวลาเห็นดอกไม้สวยๆ ถ้าคุณ Nakderntang มีรูปก็เอามาโชว์กันนะคะ แบ่งกันสดชื่น

วันนี้เอามาฝากก่อนน่อนค่ะ ดอกไม้บ้านๆ เรานี่แหละ ถ้าอยู่ในเมื่องอาจไม่ค่อยเห็นค่ะ ถ้าตามชนบท(เรียกให้ดูดีนิดนึง) จะเห็นได้ง่ายหน่อย แต่สวย หวาน แน่นอน

ดอกพวงชมพูค่ะ

ห้อยต่องแต่งมาจากบนต้นไม้ค่ะ สวยไปอีกแบบ ต้นคูน มีดอกพวงชมพู

รูปนี้คือต้นพวงชมพูค่ะ เป็นไม้เลื้อย เลื้อยไปเรื่อยเลย แกะ พัน เกี่ยว เก่งมาก ชอบขึ้นที่สูง

อีกซักรูป

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

จากโพสอันก่อน พอดีไปเจอชื่อดอกนี้แล้วค่ะ เจอในเน็ตนี่ล่ะ ชื่อ ดอกบัวดิน

รูปนี้ถ่ายเมื่อหน้าฝนปีนี้ค่ะ เวอร์ชันในกระถาง อันก่อนเวอร์ชันในพื้นดิน

Like itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 3 of 7 FirstFirst 1 2 3 4 5 ... LastLast

Comments from Facebook