Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: ของหรอยๆ เพนิ (อร่อยๆทั้งนั้น)

s's Avatar
    s is offline Trusted Member
    Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5
    อาหารและขนม ที่ทำด้วยฝีมือ แม่บ้าง พ่อบ้าง และเอสบ้าง เพียงบางส่วนนะคะ
    จะขยันถ่ายมาลงเยอะๆ น๊า มายั่วน้ำลายเล่นๆ อิอิ

เมนูแรกที่จะนำเสนอ คือ แกงเหลือง หรือที่คนใต้เรียกกันว่า แกงส้ม

เป็นเมนูหลักประจำบ้านของคนปักษ์ใต้

แกงส้มบ้านเราก็จริง แต่ใช้ปลาที่ชื่อ "ปลาสำลีญี่ปุ่น"
    ใส่ผักที่มีชื่อฝรั่งว่า "บร็อคโคลี่"

เป็นเมนูลูกผสมของสามชาติ มารวมกันอย่างลงตัว ที่ความอร่อยพอดีค่ะ
    ขอบอกว่า "หรอยจังฮู้"

s's Avatar
    4
    0/5

สะตอผัดกุ้ง และหมู
    เป็นเมนูโปรดของทุกๆคน ในบ้าน
    และยังเป็นเมนูที่คนรู้จักกันดี แม้ไม่ได้เป็นคนใต้ก็ตามค่ะ

แขกมาทานข้าวที่บ้านค่ะ คงจะชอบและอร่อยมาก
    จนคดห่อหลบบ้านกัน แล้วไม่ใช่คนใต้สักหิดนิ
    แต่ชอบอาหารใต้อย่างแรง
    By Mom.

s's Avatar
    4
    0/5

คั่วกลิ้ง
    เมนูทำให้เพื่อน ที่มาทานข้าวที่บ้าน ต้องทานไป เช็ดน้ำมูกไป เห็นแล้วสงสารจัง...
    แต่คงจะอร่อย เพราะคดห่อ(ใส่ห่อ) กลับบ้านด้วยนิ
    By Mom.

s's Avatar
    4
    0/5

ผัดพริกขิง
    ไม่เคยทานที่ไหนได้อร่อยเท่าฝีมือแม่เลย
    บรรยายได้เพียงว่า อร่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    อร่อยจนน้าต้องนั่งเครื่อง จากสงขลา เพื่อมาทานผัดพริกขิง ที่บ้านพุทธมณฑลสาย5
    By Mom.

s's Avatar
    4
    0/5

ขออนุญาตพี่ตูน นำรูปมาลงในนี้ด้วยนะคะ

16/9/53 @มุมทานข้าว ที่บ้านพุทธมณฑลสาย5
    พี่ตูน เป็นเพื่อนรุ่นพี่ ที่นิสัยน่ารัก ใจดี และเป็นกันเองมากๆ

เมื่อวานพี่ตูนลงทุน ขับรถจากอยุธยา
    เพื่อจะมาทานผัดสะตอ กับคั่วกลิ้ง ที่้บ้านโดยเฉพาะ
    แล้วสังเกตุสีหน้าพี่ตูนนะคะ แดงสุดๆ แบบว่า "ฉันเผ็ด ไม่ไหวแล้นนนน"

ปล.พี่ตูนถ่ายรูปไม่ขึ้นจริงๆนิ ตัวจริงหน้าเด็ก และผิวดีเว่อร์
    (ไม่เสียแรง ที่ทานอาหารเสริม บำรุงกันสุดฤทธิ์)

9
    0/5
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทำให้นึกถึงกระทู้ ตู้กับข้าว แตกต่างกันแค่ กระทู้โน้น เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวเหนือ กระทู้นี้ เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวใต้ น่ากินมากๆ ครับ เพื่อนๆ คงต้องมีเพื่อนสมาชิกนักชิมแวะผ่านมาทานกระทู้นี้แน่ๆเลย

ขอบคุณที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้

9
    0/5
    หมายเหตุครับ อยากให้โพสรูปในความเห็นแรกด้วยนะครับ ระบบจะได้ดึงกระทู้ไปแสดงในส่วนหน้าเว็บครับ
    เสียดายกระทู้ที่ดีๆ ไปดึงแสดงหน้าเว็บจะได้มีโอกาสคนรับรู้เยอะๆ ครับ

รายละเอียดการตั้งกระทู้ให้ไปแสดงบนส่วนหน้าเว็บอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
    เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณอีกครั้งครับ

s's Avatar
    4
    0/5

ก่อนกลับพี่ตูนถ่ายรูปคู่กับ แม่ครัวคนเก่งด้วยกันก่อน
    แบบว่ารีบๆ จึงไม่ได้เปิดไฟ รูปมืดหน่อยนะค่ะ

เอสยอมรับพี่ตูนจริงๆค่ะ ได้ใจสุดๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คราวหน้าอย่าลืม นำกล่องสัก 2-3 ใบ มาจากบ้านด้วยนะคะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

แกงส้มเอย
    สะตอผัดกุ้ง หมูเอย
    คั่วกลิ้งเอย
    ผัดพริกขิงเอย

สุดท้ายสะตอเม็ดโตๆ เต็มๆ คำ น่ากินอย่างแรงนิ
    ไอ้เราก็คนใต้นิ ชอบกินอาหารใต้นิ

ขอบคุณครับ ที่เอาอาหารมาให้ดู ยั่วน้ำลายกันอย่างนี้
    ท้องร้อง น้ำย่อยเริ่มทำงาน แล้ว

37
    0/5
    ได้อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงวีดีโออาหารใต้นี้ที่เคยดูครับ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook