Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 23

Thread: ของหรอยๆ เพนิ (อร่อยๆทั้งนั้น)

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    25
    Warning Points:
    0/5
    น่าทานจังค่ะ คุณแม่คุณ s ทำอาหารเก่งจัง
    แต่ดูท่าคงเผ็ดน่าดู เคยทานคั่วกลิ้ง แบบว่ากินแล้วหยุดไม่ได้ เพราะหยุดแล้วจะรู้สึกเผ็ดมาก ทั้งทรมานทั้งอร่อย ต้องทานไปเช็ดน้ำมูกไปเหมือนกันค่ะ

ผ้ดสะตอก็เคยทานค่ะ แต่เป็นแบบแห้งคล้ายคั่วกลิ้ง ผัดกับหมูสับ ชอบมากๆ เป็นคนไม่กินผัก แต่กินสะตอได้เพราะเมนูนี้เลยค่ะ ไม่รู้มีชื่อเรียกอื่นมั้ย เพราะดูน่าตาไม่เหมือนสะตอผัดกุ้งของคุณ s
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ เป็นเมนูที่ชอบทุกเมนูเลย ยิ่งได้ผักสด ๆ เป็นเครื่องเคียงด้วยแล้ว เอ ทำไมหิวขึ้นมาอีกหนอ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

s's Avatar
    s is offline Trusted Member
    4
    0/5
    Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทำให้นึกถึงกระทู้ ตู้กับข้าว แตกต่างกันแค่ กระทู้โน้น เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวเหนือ กระทู้นี้ เป็นของเพื่อนสมาชิก ชาวใต้ น่ากินมากๆ ครับ เพื่อนๆ คงต้องมีเพื่อนสมาชิกนักชิมแวะผ่านมาทานกระทู้นี้แน่ๆเลย

ขอบคุณที่แบ่งปันสร้างสรรค์สาระและเลือกซื้อขายอย่างสุจริตใจในชุมชนแห่งนี้
    เชิญแวะมาได้เลยค่ะ เอสยินดีต้อนรับๆทุกคนค่ะ
    เสียดายที่พ่อแม่เป็นคนใต้ทั้งคู่ ไม่งั้นจะเปิดกรุ๊ปอีสาน
    เพราะที่บ้านชอบอาหารอีสานกันมากๆ (มีปลาร้าติดครัวด้วยค่ะ)

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    หมายเหตุครับ อยากให้โพสรูปในความเห็นแรกด้วยนะครับ ระบบจะได้ดึงกระทู้ไปแสดงในส่วนหน้าเว็บครับ
    เสียดายกระทู้ที่ดีๆ ไปดึงแสดงหน้าเว็บจะได้มีโอกาสคนรับรู้เยอะๆ ครับ

รายละเอียดการตั้งกระทู้ให้ไปแสดงบนส่วนหน้าเว็บอ่านได้ในกระทู้นี้ครับ
    เคล็ดลับ!! ตั้งกระทู้ให้ขึ้นหน้าแรก บ้านแห่งนี้สวยขึ้นได้จากการตั้งกระทู้ของเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ ที่มาแนะนำให้กระทู้น่าสนใจกว่าเดิม เพื่อให้คนเข้ามาดูกระทู้มากขึ้น
    ขอบคุณที่เอื้อให้ สมาชิก ทุกๆคน อย่างเท่าเทียม เสมอมานะคะ

Quote Originally Posted by itasian View Post
    แกงส้มเอย
    สะตอผัดกุ้ง หมูเอย
    คั่วกลิ้งเอย
    ผัดพริกขิงเอย

สุดท้ายสะตอเม็ดโตๆ เต็มๆ คำ น่ากินอย่างแรงนิ
    ไอ้เราก็คนใต้นิ ชอบกินอาหารใต้นิ

ขอบคุณครับ ที่เอาอาหารมาให้ดู ยั่วน้ำลายกันอย่างนี้
    ท้องร้อง น้ำย่อยเริ่มทำงาน แล้ว
    หมันแล้ว น่ากินเพนิ หรอยอย่างแรง
    ว่าแต่คุณ itasian คนจังหวัดอะไรหรอค่ะ เอสเกิดนราธิวาสค่ะ

ปล. ขอบคุณ คุณ itasian ที่เข้ามาชมอาหารที่บ้านเอส
    ว่างๆ นำอาหารใต้ของบ้าน คุณ itasian มาให้ดูกันบ้างนะคะ

Quote Originally Posted by yourfwd View Post
    ได้อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงวีดีโออาหารใต้นี้ที่เคยดูครับ

ขอบคุณที่มาช่วยเผยแพร่ ให้เพื่อนๆได้ดูกันนะคะ
    เอสอยากให้เพื่อนๆ มาแชร์กันเยอะๆค่ะ จะได้มีเมนูหลากหลายค่ะ ^^

Quote Originally Posted by bookerian View Post
    น่าทานจังค่ะ คุณแม่คุณ s ทำอาหารเก่งจัง
    แต่ดูท่าคงเผ็ดน่าดู เคยทานคั่วกลิ้ง แบบว่ากินแล้วหยุดไม่ได้ เพราะหยุดแล้วจะรู้สึกเผ็ดมาก ทั้งทรมานทั้งอร่อย ต้องทานไปเช็ดน้ำมูกไปเหมือนกันค่ะ

ผ้ดสะตอก็เคยทานค่ะ แต่เป็นแบบแห้งคล้ายคั่วกลิ้ง ผัดกับหมูสับ ชอบมากๆ เป็นคนไม่กินผัก แต่กินสะตอได้เพราะเมนูนี้เลยค่ะ ไม่รู้มีชื่อเรียกอื่นมั้ย เพราะดูน่าตาไม่เหมือนสะตอผัดกุ้งของคุณ s
    ใช่ค่ะ แม่เอสทำอาหารเก่งมากๆค่ะ
    ตอนเอสเด็กๆ แม่เคยเปิดร้านข้าวแกง คนมาทานเต็มและแน่นร้านเลย ขายหมดเกลี้ยงทุกวันค่ะ
    อาหารใต้เผ็ด สะใจ อาจจะทรมานนิดนึง แต่ก็หรอยค่ะ

เมนูที่ว่าคล้ายคั่วกลิ้ง คนใต้เรียกผัดเผ็ดสะตอ
    แต่คนภาคกลาง เรียกผัดพริกแกง มั้งค่ะ
    ขอบคุณนะคะ สำหรับคำชมค่ะ ^^

Quote Originally Posted by wawe View Post
    น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ เป็นเมนูที่ชอบทุกเมนูเลย ยิ่งได้ผักสด ๆ เป็นเครื่องเคียงด้วยแล้ว เอ ทำไมหิวขึ้นมาอีกหนอ
    ถ้ามีโอกาสผ่านมาแถวนี้ แวะทานได้นะคะ
    เด๋วเอสจะเตรียมให้ตามนี้ และมีผักเหนาะ(ผักจิ้มน้ำพริก) ให้ด้วยค๊า ^^

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

เิิกิดสงขลา ครับ

อาหารใต้ หรอยนิ คุณเอส
    ตอนแรกยังไม่รู้ว่า ที่หรอยจริงๆ หน้าตาเป็นยังไง
    เพราะบอกตามความจริงที่บ้านผม ทำได้ไม่อร่อยเท่าที่ร้าน
    วันไหนได้กลับบ้าน ไว้จะได้เอาอาหารใต้ที่บ้านมาให้ดูกันบ้างครับ

ตอนที่ได้รู้ความจริง หรอยจริง หรอยของแท้ หน้าตาเป็นยังไง
    ก็ตอนที่ได้กินอาหารใต้ที่บ้านเพื่อน ครับ คุณแม่ทำอาหารหรอยมากมาย
    หรอยจริงๆ หรอยอย่างแรง หรอยขั้นเทพ เป็นอย่างนี้นี่เอง

ตอนนี้ยังไม่เจอร้านอาหารใต้ร้านไหน หรอยเท่าเลยครับ
    Like s ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

s's Avatar
    s is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ทานเผ็ดๆกันหลายเมนูแล้ว เราเปลี่ยนมาทานเมนูต้มจืดกันบ้างนะคะ

ต้มชะมวงกับกระดูกอ่อน
    ใบชะมวงให้รสเปรี้ยว เป็นพืชผักของภาคใต้ค่ะ

แม่ครัวกลัวว่า ถ้าทานแต่รสชาติเผ็ดๆ เด๋วจะเป็นลมกันซะก่อน
    จึงทำเมนูต้มจืด อมเปรี้ยว ให้มาซด(ตักกิน) แก้เผ็ดค่ะ

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5

Smile

เห็นแค่รูป รู้สึกได้ว่า น้ำลายเต็มช่องปากเลยล่ะครับ
    ขอข้าวสวยร้อนๆ เลยครับงานนี้

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ใบชะมวง เพิ่งเคยได้ยินค่ะ ชื่อเพราะดี กินได้ด้วย
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5

Smile

แวะเข้ามาหาของกิน หรอยๆ นิ
    แค่เห็น น้ำลายมันก็ไหลแล้ว

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    หนึ่งมาแจมด้วยค่ะ อาหารน่าอร่อยมากค่ะ เห็นแล้วน้ำลายสอเลยยย หนึ่งไม่ใช่คนใต้นะคะ แต่ชอบอาหารใต้หลายอย่างค่ะ เดี๋ยวต้องแวะมาชิมบ่อยๆซะแล้วววว..

0/5
    โอ้ย ยิ่งเห็นยิ่งหิวครับ

เป็นคนอีสานครับ แต่ชอบอาหารใต้รสแซ่บๆ

ขอบคุณมากครับ ที่มารีวิว

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook