Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปฎิบัตืธรรมในกรุงเทพได้ที่ไหนบ้างคะ

Warning Points:
    0/5

ปฎิบัตืธรรมในกรุงเทพได้ที่ไหนบ้างคะ

ปฎิบัตืธรรมในกรุงเทพได้ที่ไหนบ้างคะ แบบไม่เคร่งมากคะ ไม่เคยนั่งมาก่อนคะ
    ขอบคุณล่ว่งหน้านะคะ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    0/5
    ก่อนที่จะปฎิบัติธรรม หรือการนั่งวิปัสสนา กรรมฐาน..
    เห็นบอกว่าไม่เคยนั่งมาก่อน...
    ผมขอแนะนําว่า...เราลองปฎิบัติเองที่บ้านเราก่อนดีกว่าครับ...
    อันดับแรก...
    หาเวลาที่คุณคิดว่า ว่าง หรือมีเวลาพอ ดีที่สุดคือ ก่อนนอนครับ..
    ทําตัวให้สบายๆ...ไม่จําเป็นต้องนั่งขัดสมาธิ...เราจะนั่งพับเพียบก็ได้ครับ
    ก่อนนั่ง..ควรสวดมนต์ บูชาพระ แล้วตามด้วยการแผ่ส่วนบุญกุศล จะดีมากครับ
    และที่สําคัญ...เราต้องมีครู หรืออาจารย์กํากับ..ดีที่สุดคือ...พระประธานในห้องพระเราเองนั่นแหล่ะครับ
    เมื่อเราสวดมนต์เสร็จ...เราก็ขอท่านมาปกป้องคุ้มครองในการนั่งวิปัสสนาของเรา.

วิปัสสนา กรรมฐาน...
    ก่อนเข้าวิปัสสนา..ต้องผ่านจากกรรมฐานก่อน
    กรรมฐานแบ่งออกเป็น 3 ระดับ
    1.ขณิกสมาธิ....คือจิตใจแน่นิ่งช่วงสั้นๆ...และเรายังรับอารมณ์ต่างๆที่มากระทบได้.
    2.อุปจารสมาธิ....คือจิตใจเราจะสงบนิ่งขึ้น และได้นานขึ้น..แต่เรายังรับอารมณ์ต่างๆที่มากระทบได้อยู่
    3.อัปปนาสมาธิ....คือจิตเราสงบตั้งมั่นอยู่อย่างนั้นตลอด...ไม่รู้อารมณ์ที่มากระทบ..อีกทั้งลมหายใจเราก็ไม่สามารถรับรู้ได้.

กองกรรมฐานมีทั้งหมด 40 กอง...กองที่ผมแนะนําคือการภาวนา พุท-โธ จะเป็นสายกลาง ที่ไม่มีอันตรายครับ
    ถ้า สัมมาอรหัง...คุณจะต้องกําหนดดวงแก้วเป็น...ซึ่งจะยาก หากคุณไม่ได้รับการฝึกมา
    หรือ....ยุบหนอ พองหนอ...กองนี้ก็ใช้ได้ครับ...

ลองดูครับ...ถูกจริตกองไหน ก็เลือกเอาครับ....ซึ่งเราจะสังเกตุได้จากการสูดลมหายใจ...
    ถ้า พุท-โธ ติดขัด ก็ลองเปลี่ยนเป็น ยุบหนอ-พองหนอ

เรามาพูดถึงการใช้ลมหายใจ...
    คุณนั่ง ปล่อยจิตใจให้ สบายๆ. หลับตา..สูดลมหายใจเข้าช้าๆยาวๆ....แล้วคิดตามว่า...พุท

พอปล่อยลมหายใจอออก....คิดตามว่า...โธ..
    แรกๆคุณอาจจะว้าวุ่น..ติดๆขัดๆ..อย่าไปสนใจครับ...ภาวนาไปเรื่อยๆ....ตอนนี้ลมหายใจคุณจะเป็นลมหายใจ หยาบครับ...ตอนนี้จิตคุณจะมาจับอยู่ตรงลมหายใจซึ่งยังหยาบอยู่...เรียกว่า ขณิกสมาธิ.

ขั้นต่อมา..คุณจะรู้สึกได้ถึงลมหายใจคุณเริ่ง...ราบเรียบ เหมือนน้ำที่ไหลเป็นสาย...จิตคุณจะสงบขึ้น..เพราะเรารู้จากลมหายใจ...ซึ่งเรียกว่า..อุปจารสมาธิ.....ข้อสําคัญ ช่วงสงบนี้ คุณจะเห็นภาพต่างๆนาๆ...เช่น พระพุทธรูป...เทวดา...นรก...สวรรค์...หรือ ภูต ผี ปีศาจ...หรือ น้ำตาไหล...ตัวบวม...ตัวลอย..ฯลฯ คุณอย่าไปกังวล หรือไปจับ...ในที่นี้หมายถึง อย่าเอาจิตไปจับ...ปล่อยให้ผ่านไป...สงบนิ่งอยู่ที่ลมหายใจ...

พอถึงขั้นที่3...ซึ่งเรียกว่า อัปปนาสมาธิ....จุดนี้ คุณจะไม่รับรู้อะไรทั้งสิ้น ทั้งลมหายใจ ทั้งอารมณ์ต่างๆ....คุณจะเห็นแต่ความส่วาง...แบบว่าสว่างมากๆ....อย่าตกใจนะครับ..ไม่อย่างนั้นสมาธิคุณจะหลุด..แล้วจะต้องเริ่มต้นใหม่.

เมื่อคุณเห็นความสว่างแล้ว....คุณค่อยๆดึงความส่วางให้เป็นลูกกลมๆ...แบบว่าให้กลมอยู่อย่างนั้น...แล้วคุณค่อยๆถอดจิต ออกมาจากร่างเดิม...ซึ่งร่างที่คุณถอดออกมา เรียกว่า กายทิพย์.....คุณจะเห็นร่างเดิม เรียกว่า กายมนุษย์...

คุณจะต้องปลงการ แตก ดับ ของร่างกายเดิม...คือ การดับสลายของร่างกาย...คือ บวม เขียว เน่า เปื่อย เหลือแต่กระดูก...แล้ว สลายกลายเป็นดิน...แล้วก็เริ่มต้นใหม่...วนเวียนอยู่อย่างนี้...จุดนี้..เรียกว่า เข้า วิปัสสนา..

ถ้าสงสัยอะไร...เมล์มาถามได้นะครับ....ลองฝึกปฏิบัติที่บ้านก่อนดีที่สุดครับ...
    ไม่ใช่ว่า คุณจะนั่ง วิปัสสนา กรรมฐาน...แต่ไม่เคยทําบุญเลย ก็จะไปยากนะครับ..ศิลต้องครบ

และอีกอย่าง....เมื่อเกิดนิมิตต่างๆ....คุณอย่าไปสงสัย หรือคิดว่านั่นคืออะไร...นี่คืออะไร...ทําไมถึงเป็นแบบนี้..
    ให้แค่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปนะครับ...

*****ข้อสําคัญ อย่าลืมกําหนดว่า เราจะนั่งกี่ นาที กี่ชั่วโมง กี่วัน...ถ้าคุณกําหนด จิตเราจะออกตามที่เรากําหนดเอง...ไม่ต้องกลัวว่า จิตจะเข้าร่างไม่ได้....******
    Last edited by pepsi5510; 09-10-2010 at 06:37 PM.
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5

ขอบคุณคะ

แต่ ถ้าที่บ้านไม่ค่อยสะดวกจริงๆ แต่กก็จะลองดูคะ

Blog Entries
    9
    0/5
    ขอบคุณ คุณ pepsi5510 ที่ร่วมแบ่งปันสาระเก็บไว้ให้ในชุมชนแห่งนี้
    และขอบคุณ คุณ Mylovelyactz ที่ร่วมสร้างวัฒนธรรม การเป็นผู้รับและให้ ที่ดีในชุมชนแห่งนี้

ขอบคุณครับ

0/5
    พึ่งมาอ่านเจอกระทู้นี้ค่ะ ไม่ทราบตอนนี้ได้สถานที่หรือยัง ยังไงลองเข้าไปตาม link ด้านล่างนะคะ
    เป็นlink แนะนำสถานที่ปฎิบัติธรรมใน กทม ค่ะ บอกกันเป็นเขตๆเลยค่ะ

http://www.dhamma4u.com/index.php/20...-06-35-01.html

อนุโมทนาค่ะ

0/5
    Quote Originally Posted by USD View Post
    พึ่งมาอ่านเจอกระทู้นี้ค่ะ ไม่ทราบตอนนี้ได้สถานที่หรือยัง ยังไงลองเข้าไปตาม link ด้านล่างนะคะ
    เป็นlink แนะนำสถานที่ปฎิบัติธรรมใน กทม ค่ะ บอกกันเป็นเขตๆเลยค่ะ

http://www.dhamma4u.com/index.php/20...-06-35-01.html

อนุโมทนาค่ะ

ขอบคุณมากมากคะ

Comments from Facebook