Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 30

Thread: ถามความเห็นเพื่อน ๆ เกี่ยวกับ รถกันนิดหน่อยคะ Camry Hybrid คะ

Jellyfish's Avatar
    Jellyfish is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Angry ถามความเห็นเพื่อน ๆ เกี่ยวกับ รถกันนิดหน่อยคะ Camry Hybrid คะ

ส่วนตัวมีความรู้เกี่ยวกับรถน้อยมากกกกคะ

ปกติรถที่ใช้เป็นรถยุโรปเราเน้นความปลอดภัยรับประทานน้ำมันหูดับตับไหม้ก็ยังอดทน
    ปีใหม่นี้คุณแฟนเปรยๆว่าจะซื้อรถใหม่ใช้ด้วยกันในครอบครัว
    มีหลายตัวเลือกมากคะแต่เราก็พยายามเน้นเรื่องประหยัดน้ำมัน
    พอดีแมงไปได้ยินคนเค้าเม้ากันมาว่าCamryตัวนี้ประหยัดน้ำมัน
    อะไรทำนองนี้เลยยุแยงให้คุณแฟนซื้อ

คุณแฟนเลยเถียงกลับเข้าให้ว่าค่าบำรุงรักษามันแพงหูฉี่นู่นนั่นนี่บ่นใส่เราสาระพัดกลายเป็น
    การทะเลาะเล็ก ๆ เลยคะ (ไม่พูดด้วยเดินเงียบสะบัดบ๊อบหนีไปเลย)
    คือตอนนี้บ้านเรามีนโยบายจะรัดเข็มขัดประหยัดน้ำมันมองหารถที่จะใช้ด้วยกันประหยัดน้ำมันสักคัน รถครอบครัว อะไรทำนองนี้น่ะคะ เพราะว่าปกติที่ใช้ รับประทานน้ำมันกันมาก
    เรามีรถส่วนกลาง (เรียกว่ารถส่วนกลางคือรถที่ไว้ขับไปกันทั้งบ้าน) รับประทานน้ำมันสะเราตัวลีบเลยคะ ยิ่งเศรษฐกิจตอนนี้ บ่นๆๆๆๆ คะ สรุปคือขอความเห็นช่วย ๆ กันหน่อยนะคะ

จะได้ไปลงมติ อีกอย่าง พยายามหาข้อมูลเพื่อคุยกับคุณแฟนอย่างสมเหตุสมผล
    เบื่อเหลือทนเวลาคุณแฟนพูดใส่หน้าว่า

"คุณก็ผู้หญิง จะรู้อะไร

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด................."

Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

Jellyfish is offline Trusted Member
    0/5
    รู้สึกว่าหน้าอีโมชั่นสีแดงหน้าโกรธจะดูรุนแรงไป คือขอชี้แจงนะคะว่าไม่ได้โกรธเคืองอะไรคุณโตโยต้า แต่เคืองคุณแฟนน่ะคะ
    Mangkaprun
    Wish you all the best ปีใหม่นี้พบเจอแต่สิ่งดี ๆ มีความสุขกันทุกท่านนะคะ

farah_lee is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ถ้ามอง Camry อยู่แล้ว
    ก็ลองศึกษา Camry Hybrid ดูนะคะ ใช้ในเมือง ก็น่าจะคุ้มค่ะ
    ค่าบำรุงรักษาก็พอๆกับรถญี่ปุ่นทั่วไปนะคะ ถูกกว่ารถยุโรปด้วย
    Winter Samuii!!!

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    พี่แมง
    นู๋ไปหาในทู้พันทิพมาให้งับ
    http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2009/06/V7997763/V7997763.html

ถ้าพี่แมงไม่รีบ พี่อยากทราบเรื่องอะไรบ้าง PMคำถามมาทิ้งไว้ก็ได้งับ
    เดี๋ยวจะโทรไปถามพี่ที่โตโยต้าให้งับ

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

0/5

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนค่ะว่าถ้าเครื่องที่มีกำลังสูง ตั้งแต่ 1800 cc ขึ้นไป
    ยังไงก็ซดน้ำมันอยู่แล้วค่ะ..โดยเฉพาะเครื่องยุโรป..(แหะ..แหะ..อันนี้เรื่องจริงเพราะเราโดนดูดทีผอมซีด)

แต่ตอนนี้วิวัฒนาการในเรื่องเครื่องยนต์ค่อนข้างสูง..เพราะตอนนี้แต่ละค่าย
    ก็ทำออกมาส่วนมากเน้นประหยัดน้ำมันค่ะ.....

แต่ขอบอกว่า คนที่ขับรถยุโรป และจะเปลี่ยนมาใช้รถญี่ปุ่นนี่...เขาเรียกว่าศักดิ์ศรีมันค้ำอยู่ค่ะ...
    (ไม่ได้ว่าใครนะคะ..เป็นความเห็นส่วนตัว...ถ้ายังไงต้องขออภัย ณ ตรงนี้นะคะ)

camry Hybrid โฉมใหม่...สวย หรู ดู สง่า.....ประหยัดน้ำมันค่ะ เหมาะมากกับขับในเมือง

เพราะถ้าขับ ด้วยความเร็วที่เกินกำหนดของตัวที่กำหนดสำหรับใช้ไฟฟ้า...เครื่องก็จะตัดไปใช้
    แบบน้ำมัน..แทน ไฟฟ้า...ยังไงก็ซดค่ะ...แต่ก็ไม่ฮวบ ฮวบ เหมือนยุโรปแน่นอนค่ะ ก็โดยมาตราฐาน
    ของเครื่องยนต์ที่มีกำลังเครื่อง 1800 cc ขึ้นไป การใช้น้ำมันจะอยู่ที่ 11 - 14 km./Lit (หรือมากกว่านั้นนิดหน่อยค่ะ)

ที่ทราบมาก็เท่านี้ค่ะ....ผิดถูกยังไงลองฟังท่านอื่นดูนะคะ
    " ความรู้สึกอิจฉาริษยาเป็นเรื่องเสียเวลาเปล่า คิดให้ดีก็จะรู้ว่า.....คุณมีทุกอย่างที่คุณจำเป็นต้องมีแล้ว "

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    มาฟังด้วยคน อิอิ แต่แฟนเราบอกว่า อยากได้ CAMRY HYBRID เค้าว่าดีมากๆๆๆ อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

0/5
    เชียร์ค่ะ..............เพราะสามีถอยแล้วเหมือนกันค่ะ ถ้าจะถอยต้องรีบนะคะ เพราะเดือนหน้าปรับราคาขึ้นอีกสองหมื่นจ้า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

0/5

Red face

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยแนะนำนะคะ แมงไม่คิดมากคะในเรื่องการเปลี่ยนจากรถยุโรปมาใช้รถญี่ปุ่น
    ยอมรับว่าก่อนหน้านี้คิดแต่ว่ามันปลอดภัยกว่า แต่ยังไงตอนนี้เราอยากประหยัดน้ำมันคะ
    แมงเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถคะ ต้องขอบคุณน้อง AnnAnntz ด้วยนะคะที่แนบลิงค์ใน Pantip ให้อ่านเพิ่มเติม ที่จริงก็มี Search หาอ่านอยู่เหมือนกันคะ แต่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่
    แต่คิด ๆ ดูเห็นหลายคนบอกว่าประหยัดน่าใช้ และแอบจิตตกที่รู้มาว่าจะขึ้นราคาแล้วด้วย เลยยิ่งอยากได้อีก เมื่อกี้นั่งคุยกับคุณแฟน เค้าบอกว่าค่าบำรุงรักษาในส่วนที่เปลี่ยนแบต หรืออะไรนี่ล่ะคะที่แพงไป (อันนี้ไม่ทราบรายละเอียดนะคะ คิดว่าจะมุ่งไปศูนย์ยืนคุยให้รู้เรื่องรู้ราวไปเลย)
    แต่อยากได้ความเห็นจากเพื่อน ๆ ที่ได้มีใช้แล้วน่ะคะ ว่าเป็นยังไง โอเคมั้ย
    ที่จริงตอนแรก แมงมีความคิดถึงขนาดอยากจะติดแก๊สเสียด้วยซ้ำไป แต่แฟนกลัวเครื่องรถเสียเลยคิดว่าจะซื้อรถใหม่ที่มันประหยัดน้ำมันเอาแทนดีกว่าจะไปติดแก๊สกับรถที่เรามีอยู่

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ ใครรู้ข้อมูลรถอื่น ๆ แนะนำเพิ่มเติมก็รบกวนด้วยคะ
    แล้วเรื่องติดแก๊สนี่เราควรตัดความคิดไปเลยใช่มั้ยคะ
    Mangkaprun

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member
    0/5
    เติ้ลว่าน่าจะดี เพราะเคยทดลองขับ HYBRID ของTOYOTA แต่เป็นรุ่นอื่น(รถนำเข้า)
    คิดว่าระบบน่าจะเหมือนกัน คือเงียบมากๆแทบไม่ได้ยินเสียง เบามาก ที่สำคัญแอร์โตโยต้าเย็นมากๆ
    อยากได้เหมือนกันครับ ราคาดีๆแต่ออกมาช้าไปหน่อย อยากช่วยโลก หุๆ คุณแมงก็ลองใจเย็นๆ
    ไปทดลองขับก่อนก็ได้ครับ เพราะคนที่ใช้รถยุโรปหลายคนเค้าก็ไม่ชอบรถญี่ปุ่น ^^ เพราะเวลาขับ
    จะรู้สึกว่าเครื่องยนต์เบาและไม่แน่นเท่ารถยุโรป ออฟชั่นอาจจะน้อยกว่า หรือเวลาปิดประตูจะรู้สึกว่าไม่นึบ
    เห็นเพื่อนหลายคนก็ขายกลับไปใช้รถยุโรปเหมือนเดิม
    ส่วนเรื่องปรับราคาได้ยินมานานละ เพราะส่วนมากโตโยต้าก็ปรับขึ้นเรื่อยๆแทบทุกรุ่น ยังไงได้แล้วอย่าลมนำมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
    เผื่อจะได้ถามข้อมูลการใช้จริง เผื่ออยากได้บ้าง อยากประหยัดเหมือนกันครับ
    ^^Love city glow *deLaCour

0/5
    ถ้าถอยมาแล้วบอกต่อแน่นอนคะ คงต้องเม้ากันไปข้างว่าเราคิดถูก (เถียงกับคุณแฟนกันน่ะคะ)
    ไม่ยอมอยู่แล้ว ยิ่งมาพูดใส่หน้า ก็คุณน่ะผู้หญิงๆๆๆ แหมะ ทำใจมิได้เลยจริง ๆ
    Mangkaprun

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook