Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 4 of 4

Thread: ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว เมนูเด็ด อาหารประเภทนึ่ง เราได้พิชิตแล้ว

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว เมนูเด็ด อาหารประเภทนึ่ง เราได้พิชิตแล้ว

อาหารประเภทนึ่ง เป็นอีก 1 ประเภทที่อยากทำให้เป็น ครับ
    ก็เลยลองทำครับ ด้วยเมนู "ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว" ครับ

ทำง่ายๆ ครับ ไม่อยากให้ซับซ้อน จึงใส่ไม่กี่อย่างครับ
    มีปลาซาบะ เต้าเจี้ยว ขิงอ่อนซอย ผักกาดขาว

ปลาซาบะ ก็ไปซื้อมาจากในห้างแล้วให้เขา นึ่งมาให้
    ที่เหลือผมก็แค่ทำ ขิงซอยคลุกรวมกับเต้าเจี้ยว
    ปรุงรสผสมเข้าไป ด้วย น้ำปลา ซีอิ้วขาว น้ำตาล อย่างที่เห็นครับ

จากนั้นก็เอาไปราดบนจานปลา เตรียมนึ่ง

นึ่งเสร็จแล้วก็ออกมาดังรูปแรก น่ะครับ

เนื่องจากหม้อนึ่งมี 2 ชั้น ต้องใส่น้ำ และต้มน้ำ เพื่อให้ไอน้ำนึ่งอาหารของเรา
    และเมื่อวันก่อนหน้าทำเมนูนี้ เรามีข้าวเย็นเหลืออยู่ใน ตู้เย็นค่อนข้างเยอะทีเดียว
    เพื่อเป็นการประหยัดค่าพลังงาน ผมจึงนำข้าวเย็นมาใส่น้ำ แล้วก็แกะปลา
    จากเมนูเมื่อวาน มาโปะหน้าข้าว แล้วก็เอามานึ่งพร้อมกับเมนูปลาซาบะ
    ทำให้เราได้ ข้าวนึ่ง และ ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว ไว้พร้อมกิน ครับ

อาหารประเภทนึ่ง สำหรับผมเห็นว่า สิ่งที่ยากกว่าปกติ คือ การปรุงรส (อีกแล้วครับ)
    เพราะว่า หากเราปรุงรสไปแล้ว เราต้องคำนึงถึงไอน้ำ ที่อยู่ในกระบวนการนึ่ง
    ที่อาจเข้าผสมกันกับรสชาติที่เราตั้งค่าไว้ตั้งแต่ต้นแล้ว อาจทำให้เสียรสชาติได้
    แต่ในระหว่างกระบวนการนึ่ง เราแทบไม่สามารถเข้าไปปรับค่าได้เลย
    เพราะหม้่อนึ่งเป็นระบบปิด ดังนั้น จุดนี้คงต้องอาศัยทักษะความเชี่ยวชาญครับ
    ซึ่งผมยังต้องฝึกฝนอีกเยอะเลยครับ แต่ที่ได้ลองทำดูแล้ว ก็ ถือว่า ผ่านครับ

คราวต่อไปในการทำเมนูนี้ ผมต้องทำตั้งแต่ ปลายังไม่ได้สุกมาก่อนน่ะครับ
    เพื่อดูว่า จะมีความสามารถปรุงด้วยวิธีนึ่ง แล้วไม่ืทำให้คาวได้อย่างไร
    แต่ผมคิดว่าไม่ยากครับ คงไม่เกินความสามารถล่ะครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านอาจารย์ท่านใด มีความเห็นเช่นใด หรือมีข้อเสนอแนะ
    หรืออะไรก็ตามแต่ ที่เห็นสมควร ยินดีครับ บอกได้เลยครับ

ยังไม่หมดแค่นั้นครับ
    เรายังมี แกงเขียวหวาน เหลืออยู่เป็นถ้วยสุดท้าย จากเมนูก่อนหน้านี้ ที่ผมรีวิวไว้ในกระทู้

แกงเขียวหวานไก่ชิ้น เมนูเด็ด สำหรับการเรียนรู้ องค์ประกอบไม่ครบ รสประหลาด

มื้อนี้เราจึงได้ ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว ข้าวนึ่ง และแกงเขียวหวาน ให้ได้อิ่มกันครับ

ขอบคุณครับ

0/5
    ปลานึ่ง เป็นอาหารที่ทานแล้วไม่อ้วน ปลายังมีประโยชน์ต่อร่างกายอีกด้วย
    ไม่เก่งนะค่ะ แต่มาแนะนำว่าคราวหน้าอย่าใช้ปลานึ่งสุกมาก่อน เพราะจะไม่ได้รสชาติที่มาจากเนื่้อปลา
    ใช้ปลาสดๆ จะเป็นปลาทับทิมก็ได้ค่ะ เพิ่มเติมด้วยต้นคื่นฉ่าย ขิง กับคื่นฉ่าย จะได้ช่วยกันดับความคาวของปลา
    เสร็จแล้วแต่งหน้าด้วยพริกแดงซอย ทานกับข้าวต้มร้อนๆ ก็อร่อยค่ะ
    หมายเหตุ ปลาอาจจะเอามาคลุกด้วยเกลือป่นเล็กน้อยก่อนปรุงอาหาร เพื่อช่วยดับคาวค่ะ
    ทำอาหารเก่งใหญ่แล้วนะค่ะ คุณเบิ้ม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    ขอบคุณมากครับ ท่านอาจารย์ pomme ที่แนะนำเคล็ดลับ
    เอาไว้ วน กลับมาทำ ปลานึ่งรอบหน้า จะได้ทำจากปลาสดๆ เลยครับ

0/5

Re: ปลาซาบะนึ่งเต้าเจี้ยว เมนูเด็ด อาหารประเภทนึ่ง เราได้พิชิตแล้ว

ช่วงนี้กำลังมีการไดเอทพบดี ทานปลาแบบนี้มีประโยชน์มากครับ
    สมัคร slotxo

Comments from Facebook