Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: วันนี้มีมาให้ 2 สูตร ครับ.

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

วันนี้มีมาให้ 2 สูตร ครับ.

สูตรความอร่อยวันนี้ ผมมีมาให้ 2 สูตร และทําไม่ยากครับ.
    สูตรแรก เป็น ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ แบบที่หาทานยาก..ถ้ามีจะไม่อร่อยเหมือนสูตรดั่งเดิมโบราณ วันนี้จะมาสอนทําแบบดั่งเดิมโบราณเลยนะครับ.

วัตถุดิบ.
    1.ไก่หั่นพอสวย 1 กก
    หมักด้วยน้ำมันหอย 3 ช้อนโต๊ะ
    พริกไทย 2 ช้อนโต๊ะ
    ซีอิ้วขาว 2 ช้อนโต๊ะ
    (หมักทิ้งไว้ 5 นาที)
    2.ต้นหอมซอย 1 ถ้วย
    3.ผักกาดหอม ไว้วางที่จานพอสวย
    4.ปาท่องโก๋ตัวเล็ก
    5.ไข่ไก่.
    6.เส้นก๋วยเตี๋ยวแบบผัด
    7.ซอสศรีราชา

ขั้นตอนการทําครับ....
    1.นําไก่ที่เตรียมไว้แล้วมาผัดให้สุก แล้วตักแยกใส่จานไว้
    2.ต่อมาผัดเส้นก๋วยเตี๋ยว ใช้น้ำมันแค่นิดเดียว แค่ ครึ่งช้อนชา....ใช้ไฟแรงๆแล้วหมุนกระทะให้น้ำมันไปทั่วกระทะ และต้องให้ควันมากๆก่อน จึงค่อยใส่เส้นใหญ่ลงไป(ควรทําทีละ 1 จาน อย่าทําหลายๆจานหรือมากๆ....เพราะเส้นจะไม่หอม) เมื่อผัดเส้นใหญ่ออก เหลืองอ่อนแล้ว...
    3.ใส่ไก่ที่เราผัดเตรียมไว้แล้วลงไป...ขั้นตอนนี้ใช้ไฟอ่อนได้ครับ...แล้วคลุกให้ทั่ว..ใส่ซอสแม๊กกี้ ครึ่งช้อนชา...น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา พริกไทยนิดหน่อย และซอสศรีราชา ครึ่งช้อนชา
    4.เมื่อผัดเข้ากันแล้ว...ใส่ต้นหอมซอยลงไป ผัดให้เข้ากัน...
    5.ดันส่วนผสมทั้งหมดขึ้นไปด้านบน...แล้วตอกไข่ลงไป ตีไข่แดงให้แตกแล้วหมุนกระทะ กะให้ไข่สุกทั่ว แล้วค่อยเอาส่วนผสมทั้งหมดมาไว้ตรงกลางไข่..ก็เรียบร้อยแล้วครับ.

เวลาเราตักใส่จาน ก็ตักคว่ำหน้าลง ไข่ก็จะมาอยู่ด้านบน และอย่าลืมรองจานด้วยผักกาดหอม...ส่วนปาท่องโก๋ก็วางไว้ข้างๆ..ผักชีวางด้านบนนิดหน่อย..อิอิ ทั้งสวย คืออาหารตา และอร่อย คืออาหารท้องคร๊าบ...หรือจะทําก๋วยเตี๋ยวคั่วทะเลก็ย่อมได้นะครับ.

ต่อเลยนะครับ..
    สูตรข้าวหน้าไก่ที่แสนอร่อย.

วัตถุดิบ.
    1.ไก่ เราก็มีแล้ว ที่เราหมักทําก๋วยเตี๋ยวไก่ไงครับ..อิอิ(แต่เราไม่ต้องเอามาผัด)
    2.น้ำ stock หรือน้ำซุป การทําน้ำซุป
    น้ำเปล่าสะอาด 1 ลิตร ใส่เห็ดหอมแช่ไว้ 10-15ดอก ทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง เพื่อให้เห็ดนิ่ม..และน้ำที่ได้จากการแช่เห็ด เราเอามาทําน้ำซุป เราเอาน้ำที่แช่เห็ด มาตั้งไฟ...ให้เดือดและใส่ซุปก้อนลงไป 1 ก้อน..ก็ใช้ได้แล้วครับ.
    3.แตกกวา หั่นพอสวยไว้แต่งข้างจาน
    4.พริกชีฟ้า...เลือกแต่สีเขียวนะครับ..แล้วมาหั่นเป็นแว่นๆ..วางข้างจาน.
    5.ที่สําคัญที่สุดคือ...น้ำมันงา จ้าๆๆๆ....อย่าลืม
    6.แป้งข้าวโพด 3 ช้อนโต๊ะละลายน้ำครึ่งถ้วย เตรียมไว้

ขั้นตอนการทํา...
    ตักข้าวใส่จานเตรียมเอาไว้.....แต่งด้วยแตงกวากับพริกชี้ฟ้าไว้ข้างๆ

1.ตั้งกระทะใส่น้ำซุปลงไป...พร้อมเห็ดหอม 4-5 ดอก พอเดือด ใส่ไก่ที่เราหมักไว้ (สําคัญ อย่าเพิ่งคน นะครับ...เดี๋ยวน้ำซุปจะขุ่น) ปล่อยให้สุกเอง..
    2.ใส่แม๊กกี้ ครึ่งช้อนชา น้ำตาลทรายนิดหน่อย ซีอิ้วดําหวาน 2-3 หยด ให้สีพอสวย อย่าใส่มากนะครับ...เดี๋ยวสีจะออกดําไป.
    3. เมื่อเดือดอีกหน...ค่อยๆใส่แป้งที่เราผสมเตรียมไว้แล้วลงไป...ให้พอเหนียว ตามต้องการ.
    4.ขั้นสุดท้าย...ใส่น้ำมันงา ครึ่งช้อนชา...แล้วคนให้เข้ากัน จะได้กลิ่นหอม..

ก็เรียบร้อยครับ...ตักราดบนข้าว แล้วอย่าลืมแต่งด้วยผักชีด้านบน ให้สวย...

อิอิ ไปก่อนคร๊าบบบบ....ไว้จะเอาสูตรเด็ดๆมาฝากอีก....แว๊ปปปปปป

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

0/5

c",)

อิ่มจังเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
    แม้ว่าเราจะรู้ว่าการรอคอยเป็นสิ่งที่น่าเบื่อ
    "แต่เราก็ยังต้องรอ"

0/5
    ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวต้องเอาไปลองทำดูมั่ง แต่ไม่รู้ว่าจะกินได้หรือป่าว อิอิ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

valentino is offline Banned
    Blog Entries
    2
    0/5
    อยากตามไปกินฝีมือคุงเป๊ปซี่จัง เพราะทำเองคงมะไหว งานเยอะเหลือเกิน โอ๊ยเห็นแล้วน้ำลายไหล

ของอิชั้นขอเบิ้ล 2 เลยนะก๊ะ อิอิ

ถ้าได้เปิดห้องเข้าครัวก็ดีน้าค้า จาได้ search หาง่ายเวลาคิดถึงของอร่อย คิดถึงเป๊ปซี่ อะไรอย่างนี้อ่ะคร้า

ขอบคุงที่นำของอร่อยมาให้ชมจ้า

TEDDY07's Avatar
    TEDDY07 is offline Trusted Member
    0/5
    น่าทานมากๆ ขอบคุณนะจ๊ะ อิอิ
    ขอบคุณ SBN จ๊ะ

หนังสือสวดมนต์ แจกฟรี ฟรี ฟรี
    ขอเชิญเพื่อนๆ SBN รับหนังสือสวดมนต์ฟรี
    เพื่อสวดบูชา ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล
    แก่ตัวท่านเองและครอบครัว
    หรือจะเอาไปช่วยกันบอกบุญต่อก็ดียิ่งๆขึ้นไปเลยนะจ๊ะ

ตามลิ้งค์นี้เลย
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=390560

0/5

Smile

ขอบคุณมากๆคร้า ชอบมากๆเดี๋ยวจะลองทำดู ขออนุญาต ปริ๊นออกมาน๊า ต้องเอามาอ่านหลายๆรอบก่องลองทำคร้า
    [SIGPIC][/SIGPIC]@@OrgaN@@♥♥♥.·:*¨¨*:·.A.·:*¨¨*:·.FIVE.·:*¨¨*:·.STAR.·:*¨¨*:·.BUYER.·:*¨¨*:·.♥♥♥

Phicha_pk's Avatar
    Phicha_pk is offline Trusted Member
    0/5
    คุณเป็บซี่เปิดสอนทำอาหารเมื่อไหร่ อย่าลืมส่งสัญญาณมาทาง PM นะคะ จะรีบปลีกตัวจากคุณลูกไปเรียนโดยเร็ววววววว............. ชอบมากเลยค่ะ ส่วนตัวชอบก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่มากๆ เลยหัดจากคุณแม่2ครั้งแล้ว มาทำเองทีไรไม่ค่อยอร่อยเหมือนแม่ทำเลยอ่ะ.... สุดท้ายแล้วก็ลงเอยโดยการไปกินแถวเยาวราช,รพ.กลาง และบางรัก อร่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ตอนนี้สงสัยไม่ต้องง้อร้านแล้วค่ะ จะลองทำสูตรุณเป็บซี่ดูดีกว่าค่ะ
    ขอบคุณสำหรับสูตรอาหารหลายๆอย่างค่ะ
    " Love knows no limit to its endurance no end to its trust.Love still stands when all else has fallen. "

AnnAnnAntz's Avatar
    AnnAnnAntz is offline Trusted Member
    0/5
    ... อ๋อย ...

มาตอนเที่ยง หิวววววววววววว

. . . . . . . .
    if u want smthing very badly, set it free.
    if it come back 2u, it's ur 4ever.
    if it doesn't, it was never ur 2 begin with.

greenpark's Avatar
    greenpark is offline Trusted Member
    0/5
    คุณ pepsi ขออย่างละจานนะคะ รักพี่เสียดายน้อง อิอิอิอิ

0/5
    ขอบคุณมากนะคะ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook