แม่ๆ ท่านไหน อยากระบายเรื่องพี่เลี้ยงที่เคยเจอ (หรือยังมีอยู่) รบกวนโพสต์ตามสะดวกเลยคะ
ถือว่าแชร์ประสบการณ์ (เศร้าๆ)....ให้แม่ลูกสองคนนี้สบายใจขึ้นอีกนิดว่า โลกทั้งใบนี้ ไม่ใช่มีอิฉันคนเดียวหรอก...

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอระบายส่วนตัวก่อนนะคะ

ประสบการณ์ 1 (ใหม่ล่าสุด)..ตอนนี้มีลูกสอง คนโต 4 ขวบกว่า คนเล็ก จะ 4 เดือน ปัจจุบันมีพี่เลี้ยง 2 คน กินอยู่ฟรีที่บ้าน เงินเดือนรวมโอทีวันอาทิตย์แล้ว คนเลี้ยงน้องเล็ก 13500 บาท คนเลี้ยงน้องโต 14500 บาท (พอดีคนเลี้ยงน้องโต เคยอยู่กันมา แล้วกลับมาอยู่ใหม่ ก็เลยได้ต่อเงินเดือนเดิมที่เคยอยู่ จริงๆ แล้วไม่ได้มีฝีมืออะไรเลยคะ บอกตรงๆ แต่เห็นว่าอยู่กันได้ อะไรทนได้ก็ทนไป เรียกว่า ให้เงินเดือนเกินความสามารถสุดๆ)

อยู่ดีๆ...ตอนนี้จะลาออก (เราก็โอเคไม่ได้ว่าอะไร ก็ไม่ได้ปลื้มอะไรมากอยู่แล้ว)

"แต่".................ไปชวนคนเลี้ยงน้องเล็ก (เป็นพี่เลี้ยงที่ดีที่สุดตั้งแต่เราเคยมีมาตลอด 4 ปีกว่า) โดยบอกว่า "นี่..ไปมั้ย..เพื่อนเรานะ ไปเข้าศูนย์นี้ ศูนย์นี้ ได้ตั้ง 15000-16000 วันหยุดตามปฏิทินเลย ประมาณว่าตามราชการเลยอ่ะ" สรุป คือ ตัวเองจะออก "เศือก (ขอโทษนะคะ)" ไปชวนคนอื่นออกตาม????

ยังดี เดชะบุญที่คนเลี้ยงน้องเล็กตอบว่า "ไม่เอาหรอก ศูนย์นี้เคยไปแล้ว ไม่ไหว หลอกลวง คนไม่มีประสบการณ์ก็ส่งออกไป แม่ๆ เค้ารู้กันหมดแล้ว ไม่มีใครใช้แล้วทั้งถนนสุขุมวิท เราอยู่ที่นี่ดีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรนิ ไม่ต้องผ่านศูนย์ด้วย ได้รับเต็มๆ นายจ้างจ่ายเงินตามเวลา บางศูนย์หักนู่นหักนี่ จ่ายก็ช้า ไม่ไหว".....โอ้...แม่เจ้า...สงสัยผลบุญ และการรอคอยตลอด 4 ปีกว่า เพิ่งมาสัมฤทธิ์ผล อยากจะขึ้นเงินเดือนให้ในทันใด....

บอกตามตรง เรา "โง่" เองแหละคะ ที่ปล่อยให้อยู่ด้วยกันมาตั้งนาน ที่แท้ก็เป็นคนเห็นแก่เงินๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จริงๆ เรารู้อยู่แล้วคะว่าเป็นคน "เค็ม" มาก...แต่ถือว่าไม่เหลือบ่ากว่าแรง จ่ายให้ได้ก็ให้ไป ถือว่าทำบุญ...สมัยก่อนตอนที่เค้าเคยอยู่กับเรา ตอนลูกคนแรก ประมาณขวบ-2 ขวบ...ได้ทิปตลอด...อยู่เกิน 2 ทุ่ม ก็ได้ทิปวันละ 100 ญาติผู้ใหญ่ในบ้านก็ให้ทิปประจำเดือน...พอมาคราวนี้ น้องโตไงคะ งานน้อยลง (ก็น้องไปโรงเรียนตั้งแต่ 9 โมง ถึงบ้าง 5 โมงเย็นอ่ะคะ) ก็อดทิปเป็นปกติ...แต่เงินเดือนเราว่าก็มากแล้วนะคะ มีหน้าไปคุยกับพี่เลี้ยงน้องเล็กว่า "ถามจริงๆ เหอะ อยู่นี่ได้ทิปบ้างมั้ย...สมัยเราเคยอยู่ตอนนั้นได้บางเดือนเกือบสองหมื่น"

- - " .........ฟังแล้ว "อยากจะบ้า".......มันคงกะจะดึงพี่เลี้ยงน้องเล็กของเราออกด้วยเต็มที่เลยนะเราว่าเนี่ย...เพราะ ตั้งแต่ที่บ้านเราเจอ "นางเค็ม" คนนี้ ทุกคนเลยลงมติว่า "เลิกให้ทิป" โดยเด็ดขาด เพราะ ให้ไปก็ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นเลย รังแต่จะ "บ้าเงิน" โดยไม่ดูฝีมือตัวเองมากขึ้นทุกวัน คนหลังๆ ที่มาเลยได้แต่เงินเดือน (แต่ก็หมื่น up ทุกคน อยู่แล้ว ซึ่งเราว่าก็เยอะมากแล้วนะ น่าจะเพียงพอ)..

............................นอกจากนี้....เค้ายังมาคุยกับเราว่า "เนี่ยนะ พี่สาวเค้า เลี้ยงดูคนป่วยได้เดือนตั้ง 18000" เราก็เลยว่า "อ้าว..ดูแลคนป่วยงานหนักนะ เจอผู้ใหญ่ตัวใหญ่ๆ ไหนจะยก จะอุ้ม อาบน้ำ ป้อนอาหารผ่านสายยาง อะไรเยอะแยะ หนักกว่างานดูน้องตั้งเยอะ"...."ไม่จริงหรอกคะ งานสบายจะตาย"........เราเลยถามต่อ "เหรอ...งั้นเธอทำได้เหรอ"..."ได้คะ ทำได้หมดคะ (ตอบแบบมั่นใจมาก...ในใจเราไม่อยากจะบอก ขนาดดูน้อง เรายังว่าดูไม่ค่อยดีเลย แต่ก็ไม่ได้แย่มากมาย คือ เคยเจอทั้งดีกว่า และเลวร้ายกว่า ก็เลยเฉยๆ คะ ปลง)"...."อือม์ งั้นทำไมไม่ไปสมัครเป็นคนดูแลคนป่วยละ"........."โอ้ย...คือ ถ้าให้ไปนั่งคุยเป็นเพื่อน ประมาณว่าไปแทนเคสคนอื่นเค้าน่ะ ได้คะ...แต่ให้ไปทำเต็มๆ เลยไม่ไหว".......(เอ่อ...อีนี่....โง่จริงๆ นะเนี่ย....พูดเอง หักล้างตัวเองเสร็จ เราแบบ งงไปเลย)

แต่อยากให้แม่ๆ สังเกต นะคะ เค้าใช้คำนี้เลยคะ "นั่งคุยเป็นเพื่อน"....คุณคิดว่า จะมีใครจ้างคนงาน 18000 ต่อเดือน มานั่งให้คุยเป็นเพื่อนกับญาติผู้ใหญ่คุณมั้ยคะ????

.......................................มีอีกคะ................อันนี้แม่บ้านในบ้านแอบ เม้าท์มาอีกที (คือ เห็นว่าจะออกแล้ว เลยทนกันไม่ได้ มาบอกให้เราเห็นสันดานคนนี้ ช่วงนี้เลยได้รับข่าวสารเยอะมาก)...............คือ เค้าโทรศัพท์คุยกับเพื่อนตอนกลางคืน แล้วพูดว่า "เนี่ยนะ เคสก่อนหน้านี้นะ อยู่แค่ 1 เดือน เค้ารู้หมดเลยนะ ว่าเราชอบกินอะไร ของกินนะมีเพียบพร้อม โอวัลติน นม วางเต็ม นี่อะไร บ้านนี้อยู่ด้วยกันตั้งหลายปี ไม่เคยใส่ใจเลยว่าเราชอบกินอะไร) T T.....คือ เราแบบ "แล้วมันธุระอะไรของเราต้องไปสังเกตว่าแกอยากกินอะไรด้วยวะ"...ถามจริงๆ ว่าเรารู้มั้ย เราก็พอรู้คะ เพราะ คุณเธอ กินยากมากกกกกกกกกกกกกกกก...พาไปร้านญี่ปุ่น หรือพวกร้านอาหารต่างชาติอื่นๆ สั่งอะไรไม่ได้เลยคะ กินไม่ได้ กินไม่เป็น (และกูจะไม่หัดเลยล่ะว่างั้น) ไม่ว่าจะไปร้านไหนก็กินไม่ได้ กินยากมาก เป็นคนไทยประสาอะไร แกงส้มก็ไม่กิน เป็นคนอีสาน ปลาร้าก็ไม่กิน....สรุป เวลาไปไหน เราเลยใช้วิธี ถ้าดูจากเมนูแล้วสั่งได้ ก็ให้สั่งตามสะดวก ไม่สั่งให้แล้วคะ เพราะ เบื่อ............ ถ้าดูแล้วสั่งไม่ได้ ก็ให้เงินไป "ไปเดินเลือกเอาเองเลยนะว่าจะกินอะไร"......คือ ให้ไปเดินดูที่ร้านอื่นเอาเองเลย

เรานะไม่อยากจะบอก "ถ้าเคสนั้นดีขนาดนั้น แล้วแกจะออกมาทำไม???" งงคะ??? ตั้งแต่ออกจากบ้านเราไป ก็อยู่ที่ไหนไม่ถึงเดือนทั้งนั้น ยังไม่พิจารณาตัวเองอีก....(ไม่ได้รู้เลย ว่าคนอื่นเค้าก็ต้องทนตัวเองแค่ไหน)...จะออกจากบ้านที เราต้องบอกก่อนล่วงหน้าอย่างน้อยครึ่งชั่วโมง เพราะ แต่งตัว "นานมากกกกกกก"....ประมาณว่า เราอาบน้ำกินข้าวแต่งตัวเสร็จ เธอแค่ไปแต่งตัว "ยังไม่เสร็จ" คิดดูแล้วกัน....ขนาดพี่เลี้ยงคนเล็กเห็นยังงงเลย บอกเราว่า "โอ้โห..พี่เลี้ยงคนนี้ ไปอยู่ที่ไหน ไม่ได้หรอกคะ ทำอะไรช้าขนาดนี้ กินข้าวทีหายไปเกือบชั่วโมง เกิดมาเพิ่งเคยเจอ หนูไปที่อื่นนะ บางทีต้องหอบข้าวมากินข้างๆ น้อง หาเวลากันเอาเอง อันนี้อยู่ดีๆ หายไปเฉยๆ ทิ้งน้องไว้กับแม่ กับพ่อ กับญาติ (คือที่บ้านคนเยอะ) หายไปไหนก็ไม่รู้เกือบชั่วโมง เพิ่งเคยเห็นเนี่ยคะ"....

---------ระบายพอให้สบายใจ (ขอให้ออกคราวนี้ เรากับเค้า หมดกรรมกันซักที....ลาก่อนคะ โง่เองจริงๆ ใครๆ ก็บอกเรามาตลอดแล้วว่า "พี่เลี้ยงคนนี้ไม่ไหวนะ"...ขนาดพี่สาวเรามาจากเมืองนอก มาเจอเราไม่ถึงอาทิตย์ยังบอกเลยว่า "นี่อะไรเนี่ย เอาออกไปได้เลยคนเนี้ย"....แสดงว่าเราก็ความอดทนสูงเหมือนกันนะเนี่ย...ยังทนมาได้เป็นปีปี)---------