Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: วันนี้เอาเทคนิค...การผัดข้าวให้หอม อร่อย....จ้าๆๆ

pepsi5510's Avatar
    pepsi5510 is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

วันนี้เอาเทคนิค...การผัดข้าวให้หอม อร่อย....จ้าๆๆ

ตามหัวข้อเลยนะครับ.....การผัดข้าวหรือเรียกว่าข้าวผัด ใครๆก็ผัดได้ แบบว่าง่ายนิดเดียว แต่....
    การจะผัดให้หอม อร่อย ข้าวเป็นเม็ด นี่สิผัดยาก......ใช่หรือเปล่าครับ....
    วันนี้เลยเอามาแนะนํา....ครับ....แบบว่าไม่ต้องปรุงอะไรมากก็อร่อย.

ขั้นตอน...
    การเตรียมข้าว.....ยังไงข้าวที่จะผัด คดข้าวที่เราหุงใหม่ๆ...ใส่กาละมัง หรือ ถาดก็ได้ครับ....ใส่ไว้ในตู้เย็น 1คืน..(ในตู้เย็นช่องธรรมดานะครับ...เหอๆๆๆๆอย่าใส่ในช่องฟรีช เดี๋ยวจะแข็งหมด.

ขั้นตอนการผัด.....ใช้ไฟปานกลาง ยังไงเราต้องผัด หมู ไก่ กุง ให้สุกก่อน...แล้วตามด้วยข้าวที่เราเตรียมไว้...ผัดคลุกเคล้ากันให้ทั่ว....จะปรุงรส ใส่ผัก...ฯลฯ....ใส่ไปเรียบร้อยแล้ว....

ขั้นตอนสําคัญ....ที่จะทําให้ข้าวที่เราผัด หอม....คือ...
    ก่อนจะตักขึ้น....เปิดไฟให้แรงสุดๆ....ใช้ตะหลิว ชุบลงในน้ำมัน...แล้วเอามาวนรอบกระทะเพื่อให้น้ำมันไหลซึมลงในข้าว....คุณ เอ๋ย...ตอนนี้ทั้งควัน ทั้งความหอมจะซึมลงไปในข้าว...เราต้องรีบผัดข้าวนะครับ...ไม่อย่างนั้นด้านล่างจะไหม้....ถ้าท่านใดเก่งหน่อย.....อย่างผม....เหอๆๆๆ...ขี้คุยจริงๆเลยนะเรา....ตลบกระทะให้ข้าวด้านล่างขึ้นมาด้านบน...แล้วเอาตะหลิว คนๆข้าว...อย่านานนะครับ....เดี๋ยวจะเป็นข้าวหอมกลิ่นไหม้หมด ทําสาม-สี่ครั้งพอครับ..

รับรองได้ว่า ข้าวผัดคุณจะหอมกรุ่น น่ากิน อีกทั้งข้าวจะเป็นเม็ดไม่กอดกันเป็น แตงเม.....อิอิ
    กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน.
    ยินดีต้อนรับเพื่อนๆเข้ากลุ่ม Buddha Pra เพื่อเรียนรู้และถามปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพระเครื่องที่คุณมี ด้วยความเต็มใจและจริงใจ การแบ่งปันความรู้ เป็นกุศลอันใหญ่หลวง.

http://siambrandname.com/forum/forumdisplay.php?f=72

valentino is offline Banned
    Blog Entries
    2
    0/5
    ขอบคุณมากมากค่า เก่งจัง

wckook's Avatar
    wckook is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณพี่เป๊ปซี่มากเลย
    อ่านแล้วนึกถึงข้าวผัดปูหอมๆในร้านอาหารจีนขึ้นมาเลยค่ะ

ไว้จะให้แฟนไปลองทำแล้วจะมารายงานผลนะคะ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิคผัดข้าว

จะได้เอาไปฝึกปรือกับเขาบ้างครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    ขอบคุณมากๆเลยคะ สำหรับเทคนิคการผัดข้าวให้หอม อร่อยค่ะ
    จริงอย่างที่ คุณ pepsi5510 บอกค่ะ ว่า
    """ การผัดข้าวหรือเรียกว่าข้าวผัด ใครๆก็ผัดได้ แบบว่าง่ายนิดเดียว แต่....
    การจะผัดให้หอม อร่อย ข้าวเป็นเม็ด นี่สิผัดยาก......ใช่หรือเปล่าครับ...."""

ใช่แล้วค่ะ ไปกินที่ร้านดูทำง้ายง่าย แต่ผัดเองทีไร ฮือๆ
    ชวนเพื่อนๆ ไม่มีใครอยากกินกะเราด้วยเรา เค้ากลัว ต้องนั่งกลืนฝืนกิน เพียงลำพัง
    คราวนี้เเหล่ะ ชั้นได้เทคนิคแล้ว โฮ๊ะๆๆ (ดีใจๆ) เดี๋ยวจะเอาไปทำดูนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

0/5
    เข้ามาเรียนรู้ เทคนิคการผัดข้าวให้หอมด้วยคนค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่เอามาแบ่งปันกัน

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    มาเก็บวิธีผัดข้าวผัดด้วยคนค่ะ ขอบคุณคุณอาเป๊บซี่มากๆค่ะ จะทำได้ไหมหนอเรา
    You Can Try Without Succeeding. But You Can Not Succeed Unless You Try!

BIG THANKS FOR SBN

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เห็นหัวข้อปุ๊บก็ต้องคลิกเข้ามาเลยค่ะ ตรงใจมากๆ
    ชอบทานข้าวผิดนะคะ แต่ผัดทีไร ยังไง๊..ยังไง ก็ไม่เหมือนที่ร้าน ตอนนี้รู้เคล็ดวิธีแระ จะลองไปทำค่ะ
    ขอบคุณนะคะที่เอามาตีแผ่
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    เข้ามาศึกษาเทคนิคผัดข้าวอีกครั้งค่าาา กะว่าวันหยุดนี้ กลับบ้านไปหาคุณพ่อคุณแม่และคุณน้อง
    จะลองไปโชว์ฝีมือดู อิอิ

peeranutt's Avatar
    peeranutt is offline Trusted Member
    0/5
    อุ็ววว กลิ่นลอยมาแล้วว online smell

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook