Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 25

Thread: ไก่คลุกขมิ้น ชุบแป้งทอด ครั้งแรกของผม

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5
    เอาเลยครับ ได้ผลอย่างไร เอาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    "เราต้องลอกเปลือกขมิ้นออกซะก่อน แต่ต้องระวัง มีดที่ใช้ในการปอกขมิ้น ต้องเก็บไว้สำหรับปอกขมิ้นโดยเฉพาะ
    เพราะยางของขมิ้น จะทำลายความคมของมีด ทำให้ไม่สามารถใช้งานความคมของมีดเล่มนั้นได้อีก"
    .......................
    เพิ่งรู้ค่ะว่ายางขมิ้นทำลายความคมของมีด ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ จะลองไปสังเกตดู..
    แล้วก็ขอเอาสูตรเครื่องคลุกไปลองทำค่ะ คุณแฟนชอบกินไก่ทอด
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

kori's Avatar
    kori is offline Trusted Member
    0/5
    โออออ น่ากินที่สุดเลยค่ะ
    Swiss ที่รัก

0/5
    พ่อศรีเรือนชัดๆ !!!

ไก่สีสวย เห็นแล้วหิววววววววววววววว มันคงจะหอม ขมิ้นๆๆๆๆ กระเทียมอีก โอย ย ย ย Y^Y ฟุดฟิดๆ

แวะมาดูตอนดึกๆ ไม่อยากกินแล่วว เอามายั่วกันชัดๆๆๆๆ

ทำครั้งแรกได้อย่างนี้เอาไปเลย 4 ดาว ว วค่ะ ( หัก 1 ดาว ไก่ไหม้ หุหุหุ )

แล้วจะปูเสื่อรอดูเมนูต่อไปนะค้าาาา

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    Quote Originally Posted by bookerian View Post
    "เราต้องลอกเปลือกขมิ้นออกซะก่อน แต่ต้องระวัง มีดที่ใช้ในการปอกขมิ้น ต้องเก็บไว้สำหรับปอกขมิ้นโดยเฉพาะ
    เพราะยางของขมิ้น จะทำลายความคมของมีด ทำให้ไม่สามารถใช้งานความคมของมีดเล่มนั้นได้อีก"
    .......................
    เพิ่งรู้ค่ะว่ายางขมิ้นทำลายความคมของมีด ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ จะลองไปสังเกตดู..
    แล้วก็ขอเอาสูตรเครื่องคลุกไปลองทำค่ะ คุณแฟนชอบกินไก่ทอด
    ขอบคุณเรื่องความรู้มีดปอกขมิ้นครับ
    ทำให้ระลึกได้ว่า ยังไม่ได้ใส่ข้อความกำกับไว้เลยว่า ไม่ใช่ความรู้ของผม
    ผมรับมาจากเพื่อน ซึ่งเพื่อน รับมาจากแม่ของเขาอีกทอดครับ
    จึงได้กลับไปใส่ไว้เพิ่มเติมในกระทู้ครับ

สูตรเครื่องคลุกนี่ ไม่ได้บอกปริมาณนะครับ
    คงต้องกะปริมาณเอาเองนะครับ

Quote Originally Posted by kori View Post
    โออออ น่ากินที่สุดเลยค่ะ
    ลองเข้าไปดูที่นี่ซิครับ ตู้กับข้าว
    ยังมีเมนูอีกหลากหลายเมนูเลยล่ะครับ ผมแค่รุ่นฝึกหัดครับ ที่นี่มี มือโปร เยอะเลยครับ

หากอยากฝึกฝนลองทำกับข้าวให้เป็น ถ่ายทอดวิทยายุทธโดย มือโปรใน ตู้กับข้าว
    ลองแวะเข้าไปดูที่นี่ซิครับ

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 2 เมี่ยงก๋วยเตี๋ยว สูตรตามใจฉัน ของคุณ pomme

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 3 น้ำพริกหนุ่ม กับ หมูสามชั้นทอด สูตร ป้าwawe (เมนูนี้ มีส่งการบ้านด้วยครับ)

Quote Originally Posted by Wantana Chayhun View Post
    พ่อศรีเรือนชัดๆ !!!

ไก่สีสวย เห็นแล้วหิววววววววววววววว มันคงจะหอม ขมิ้นๆๆๆๆ กระเทียมอีก โอย ย ย ย Y^Y ฟุดฟิดๆ

แวะมาดูตอนดึกๆ ไม่อยากกินแล่วว เอามายั่วกันชัดๆๆๆๆ

ทำครั้งแรกได้อย่างนี้เอาไปเลย 4 ดาว ว วค่ะ ( หัก 1 ดาว ไก่ไหม้ หุหุหุ )

แล้วจะปูเสื่อรอดูเมนูต่อไปนะค้าาาา

เพียงแค่ อยากทำให้คนที่รักทานครับ จึงเริ่มทำอาหาร
    ตอนเด็กๆ ไม่เคยอยากทำเลยครับ แต่เคยหั่นผักบ้าง หมูบ้าง ตำบ้าง เด็ดบ้าง ครับ
    ตอนนี้อยากทำให้คนที่รักทานมากๆ ครับ กำลังฝึกอยู่ครับ
    มี ปรมาจารย์ด้านอาหาร ใน ตู้กับข้าว เป็นอาจารย์ครับ
    ลองแวะเวียนเข้าไปซิครับ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ต๊ายยยย พี่เพิ่งรู้นะคะว่าคุณเบิ้มตั้งใจทำอาหารให้คนที่รักทาน เป็นพี่น้ำนะ รักตายเลยคะ

รู้มั๊ยคะ ผู้ชายทำกับข้าวอะ มีเสน่ห์ จริงๆน๊า
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

5
    0/5
    ครับพี่น้ำ อยากทำให้คนที่รักได้ทานครับ

เพิ่งจะฝึกหัดครับ ยังทำได้ไม่กี่เมนูครับ
    โชคดีที่ใกล้ตัวมี เพื่อนเป็นพ่อครัวเอก มาเป็นอาจารย์ให้ ครับ
    และยิ่งดีใหญ่ ที่ ในชุมชน SBN มี ตู้กับข้าว ที่พี่น้ำเป็นคนตั้งไว้ให้
    และมีพี่ๆ หลายคน ทั้งพี่ pomme พี่ wawe คุณหนึ่ง คุณ mol99 และพี่น้ำ
    เข้ามาให้ความรู้ในการทำอาหารแต่ละอย่าง จึงมีอาจารย์เพิ่มขึ้นอีกหลายคน ครับ

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ครับ

IAm's Avatar
    IAm is offline Trusted Member
    4
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    เอาเลยครับ ได้ผลอย่างไร เอาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    มาแว้วค่าาาา
    มาพร้อมกับไก่คลุกขมิ้นที่ลองไปทำมา เมื่อช่วงวันหยุดที่ผ่านมาค่ะ
    และแล้ว เราก็ได้รู้แล้วล่ะว่ารสชาติเป็นยังไง
    หืมมม ห้อม...หอมขมิ้น อร่อยจริงๆค่ะ ไม่ได้ชมว่าตัวเองทำอร่อยหรอกนะคะ
    แต่มันอร่อยเพราะว่าเป็น "ไก่ คลุกขมิ้้น" นี่เเหล่ะค่ะ
    มีรูปมาโชว์ด้วย

ทอดรอบแรกกลัวว่ามันจะไหม้ ก็เลยเอาแค่เหลืองๆพอสุก
    ทีนี้น้องสาวเดินเข้ามาในครัว เราก็เลย(ใช้)ให้ช่วยดูไก่ในกะทะให้หน่อย
    น้องก็เลยบอกว่า ต้องทอดเกรียมๆ ถึงจะน่ากิน
    เอาๆว่าไปตามนั้น ก็เลยได้ออกมาเป็นดังจานที่สองล่ะค่ะ
    พอกินก็รู้ว่า ชิ้นที่ทอดเกรียมๆ จะหอมขมิ้นมากๆๆเลย
    แล้วพอฉีกเนื้อออกมา ก็จะเห็นเนื้อเหลืองๆ น่ากินมากเยย

อันนี้ก็ต้องขอบคุณน้องสาวด้วยนะจ๊ะ ที่มาเป็นผู้ช่วยทอดไก่

และที่สำคัญต้องขอบคุณ คุณ itasian อีกครั้งค่ะ
    สำหรับเมนูนี้ เป็นครั้งแรกเลยค่ะ ที่ทำอาหารอย่างจริงจังขนาดนี้
    เพราะต้องเตรียมกันข้ามคืนเลยทีเดียว ตื่นเต้นอยู่เหมือนกัน ว่าทำมาแล้วจะกินได้ไหมเนี่ย
    และแล้วก็ทำได้สำเร็จค่ะ ทำทั้งหมด 13 น่อง
    ที่แรกตั้งใจทำให้พ่อ แม่ และน้อง ได้ทาน แต่พอดีมีป้าๆ กะพี่สาวจากต่างจังหวัดมาเยี่ยมเยียนที่บ้าน
    จึงได้ลิ้มลองเมนูนี้กันทุกคนเลย ทุกคนบอกว่าไม่มีใครเคยกินเมนู "ไก่คลุกขมิ้้น" นี้เลยค่ะ
    และก็ทำพร้อมกับ ข้าวผัด ที่ได้เทคนิคการผัดข้าวมาจากคุณ pepsi5510 ด้วยค่ะ
    เข้ากันได้ดีเลยเชียวล่ะ 2 อย่างนี้

แล้วก็ขอบคุณ สำหรับความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในการทอดไก่ของคุณ itasian ค่ะ
    ทำให้รู้ว่าต้องไม่ใช้ไฟแรง และต้องใจเย็นๆ
    ไม่งั้น ก็คงจะทอดไหม้เหมือนกันค่ะ เพราะเป็นคนใจร้อน อยากให้มันสุกเร็วๆ ชอบใช้ไฟแรงๆ
    ต้องใจเย็นๆ ไก่ก็จะออกมาเหลืองๆเกรียมๆ น่ากินๆ
    Last edited by IAm; 08-02-2010 at 04:46 AM.

5
    0/5
    ขอบคุณ คุณ IAm ครับ ที่เอาเมนูนี้ไปเผยแพร่ที่บ้าน
    ให้ได้ลองทำ และลองทานกัน

ระหว่างทานคงจะมีคนชมว่า ทำอร่อย
    และคงทานกันเรียกว่า อย่าง เอร็ดอร่อย
    คนที่บ้านคงมีความสุข ดีใจด้วยครับ

เห็นแล้วก็อยากกินไก่ทอดขึ้นมาครับ
    แต่ เมนูช่วงนี้ ยังไม่มีไก่ทอดครับ คงต้องรออีกหน่อย

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ว๊าวๆๆๆๆ น่าทานจังเลยคะคุณ IAm พี่น้ำต้องลองทำบ้างซะแล้วละคะ แล้วจะมาส่งการบ้าน รอหน่อยนะคะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook

Tags for this Thread