Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7

Thread: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

Blog Entries
    9
    Warning Points:
    0/5

เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

สวัสดีครับ ขออนุญาตทำหน้าที่เป็นตัวแทนสมาชิกใน "ตู้กับข้าว" ชั่วคราวนะครับ

เพื่อนสมาชิกหลายคน ที่พูดคุยกันอยู่ในชุมชนนี้ คงพอคุ้นกับคำ คำนี้บ้างแล้ว

ส่วนเพื่อนสมาชิกที่มาใหม่ ที่ยังไม่คุ้นต่อคำๆนี้ สามารถเข้าไปเยียมชมได้ครับ นี้คือ "ตู้กับข้าว"<--คลิ๊กได้เลยนะครับ

ตู้กับข้าวเป็น กระทู้หนึ่งใน Social Group รวมพลคนเมือง(เหนือ)ค่า ที่ตั้งกันขึ้นมาของเพื่อนสมาชิก SBN
    และกระทู้นี้ตั้งขึ้นโดยคุณ nam

กระทู้ตู้กับข้าวเป็นกระทู้ที่คุยกันมาเนิ่นนาน จนถึงทุกวันนี้ จนกลายเป็นกระทู้ ตำนาน ไปแล้วกระทู้หนึ่งครับ

ในกระทู้ดังกล่าว มีสูตรเด็ด เมนู ไม่ลับ ที่เพื่อนๆ สมาชิกมาแบ่งปันกันรวมร้อยเมนู่(ยังไม่เคยนับครับแต่เยอะมากๆ)
    ใครได้เข้าไปอ่านหากจะนับมาแล้วมาแจ้งได้ในกระทู้นี้ครับ

ทางผมเองได้ขออนุญาตและอาสาจะนำเมนูในกระทู้ดังกล่าวมาจัดเก็บไว้ในห้องรีวิวนี้
    เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเืพื่อนสมาชิก และร่วมทั้งตัวผมเองด้วย(ยามหิว) เท้าความกันเนิ่นนานใช้ได้แล้วครับ

ก็ขอเท้าความกันอีกนิด

เรื่องราวมันเป็นอย่างนี้ครับ ขอยอมรับอย่างไม่อายครับ

วันหนึ่งที่ผมกำลังทำงาน ตรวจเมนู(เอ้ย)ไม่ใช่ครับ ตรวจกระทู้ และความเรียบร้อยของชุมชนเรา
    ผมบังเอิญสงสัย ว่า กระทู้นี้ ทำไม คนคุยถามตอบกันเยอะจังและเนิ่นนานมากแล้วด้วย

(เพื่อนสมาชิกไม่ต้องกลัวนะครับ ผมไม่ได้ มามุขเดียวกับคุณพี่ pepsi5510 แห่ง Social Group Sbn Buddha pra ห้องนี้ให้ความรู้เรื่องพระเครื่อง.

ที่หลายๆ กระทู้ของคุณพี่ pepsi5510 จะลงท้ายด้วย อาการขนหัวลุก(ไม่เชื่อลองไปค้นหากันดูนะครับ จะหาว่าไม่เตือน)

กลับมาประเด็นต่อนะครับ จริงๆ แล้วประเด็นมันมีอยู่นิดเดียวจริงๆ ครับ
    แต่ขอเท้าความอีกนิดครับ ก่อนบอกประเด็น ว่า

ในคืนนั้น ที่มืดสงัด ขณะที่ผมเองกำลังตรวจเมนูอยู่คนเดียวลำพังนั้น
    ก็พลัน สงสัย กระทู้ หนึ่ง ขึ้นมาครับ ว่าทำไม...(ตามที่ได้แจ้งไปแล้ว )

ก็เลย พลาดพลั้งเข้าไปดูครับ หลังจากนั้น ชีวิตผมก็เปลี่ยนไปครับ
    แค่ผมเข้่าไปดู แค่ ได้อ่าน หัวข้อกระทู้ ตู้กับข้าว มีแค่นี้

กับ ประโยคที่เิชิญชวน พี่น้อง SBN มาสามัคคีอย่างใจดี ของเจ้าของกระทู้ ความว่าดังนี้

Quote Originally Posted by nam View Post
    เปิดกันเป็นเรื่องเป็นราว สำหรับเพื่อนที่มีสูตรเด็ดๆเอามาแบ่งปันกันนะคะ นึกว่าสงสารคนไม่ได้อยู่เมืองไทย เห็นอะไรก็อยากทานไปหมด

แม่ครัวหัวป่า ประจำห้อง ตอนนี้ยกให้ พี่แหววและ พี่ป้อม นะคะ ส่วนน้ำ ขอเป็นลูกมือนะคะ

ใครมีสูตรเด็ด เชิญเลยนะคะ

ซึ่งทำให้ผมเข้าใจและสรุปว่า น่าจะเป็นความใจดีของเจ้าของกระทู้ที่ทำให้กระทู้นี้
    มีคนคุยกันเยอะแยะมากมายจนมาถึงทุกวันนี้ แต่แล้ว ผมก็ได้เจออีกสาเหตุครับ

พอได้อ่านความเห็นที่สอง ผมขอบอกครับอย่างไม่อายว่า...
    ผมน้ำลากหก และ อยากกินมาก หิวข้าวขึ้นมาัทันใด ในค่ำคืน ที่เงียบสงัด....

(ทันใดนั้น ... ติดใจมุขคุณพี่ pepsi5510)

ผมจึงได้ข้อสรุปว่า กระทู้ ตู้กับข้าว กลายเป็นตำนานได้
    นอกจาก บรรยากาศการพูดคุยที่เปี่ยมเมตตา ปราณี กันของเพื่อนสมาชิกแล้ว

อีกสาเหตุ ที่สำคัญ มาก คือ "ความหิวของเพื่อนสมาชิกในกระทู้ทุกคน" ครับ
    (ต้องขอโทษพี่ป้าน้าอา ในกระทู้ ที่ลากทุกคนมาเกี่ยวข้องครับ
    เพราะคิดว่า ไม่น่าจะเป็นความหิวของผม ลำพังที่ทำให้กระทู้นี้ยั่งยืน )

เท้าความกันก็หลายนานแล้วนะครับ น่าจะเข้าประเด็นกันได้สักที่

จริงแล้วประเด็นมีอยู่แค่นี้ครับ

Quote Originally Posted by pomme View Post
    ตามมาประเดิมทู้ เปิดตู้กับข้าวด้วยคนค่ะ กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน คนไทยกินได้ฝรั่งกินดีค่ะ
    ทำแสนง่าย โดยนำกุ้งสด มาล้างแล้วตัดหัว ตัดหางผ่าหลังแล้วเรียงให้เรียบร้อยสวยงาม
    ให้นำกระเทียมมาแกะเปลีอก มากพอสมควร เพราะเจ้าของสูตรชอบทานกระเทียมค่ะ หนึ่งในสมุนไพรไทย
    แล้วนำมาสับ หรือเข้าเครื่องปั่น เสร็จแล้ว ให้นำเนยใส่ในกระทะร้อน พอเนยละลายให้ใส่กระเทียมลงไปผัดพอให้หอม แต่อย่าให้เหลืองนะค่ะ
    เสร็จแล้วปรุงรสด้วย ซุปไก่คนอร์ หนึ่งก้อน ถ้าไม่ใส่ซุปก้อนก็ให้ปรุงรสด้วยเกลือเล็กน้อย แม๊กกี้ หรือซีอิ้วขาว ตามด้วยน้ำเปล่า 1-2 ข้อนโต๊ะ
    ชิมจนรสชาติได้ที่ แล้วปิดไฟ นำผักชีหั่นให้ละเอียดใส่ลงไป เสร็จแล้วนำไปราดบนกุ้งที่ล้าง เตรียมไว้ โรยด้วยพริกไทยเล็กน้อย
    นำเข้าเตาอบค่ะ อบประมาณ สิบห้านาที พอกุ้งสุขสีสวยดี เป็นอันเรียบร้อย (เวลาอบให้หมั่นคอยเช็คอย่าใช้ไฟแรง หรือนานเกืนจนน้ำซอสแห้งนะค่ะ)

คนไทยกินได้ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ ตามด้วยน้ำปลาพริกขี้หนูรสแซป เป็นอร่อยค่ะ
    ฝรั่งกินดี ให้เตรียมเส้น สปาเกตตี้ หรือพาสต้าที่ชอบ แล้วราดด้วยกุ้งอบ พร้อมน้ำซอสที่ออกมา โรยด้วยชีส เป็นอร่อยค่ะ เมนูเดียวทานได้ 2 แบบ

อาหารจานนี้น่ากินมากครับ ขอบอก <--ประเด็นมีแค่นี้จริงๆ ครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากครับ ที่ทนอ่าน การเท้าความอันแสนยาวนานของผมครับ

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    จริงครับ น่ากินมาก
    เห็นปุ๊บน้ำลายออกมาทันทีเลยครับ

ขอบคุณ คุณ wm ครับ และขอบคุณกระทู้ตู้กับข้าวครับ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณ wm มากๆนะคะ ชักจะดังกันใหญ่แล้ว พี่ ป้า น้า อา
    ต้องบอกว่ากระทู้นี้เริ่มจากครัวจำเป็นคะ บรรดาแม่บ้านที่อยู่ต่างแดนทั้งหลาย
    ต้องพยามดัดแปลงสูตรต่างๆ เพื่อให้ได้รสชาตต้นตำรับจริงๆ
    จึงเป็นที่มาของตู้กับข้าวคะ

ไม่คิดเลยว่ากระทู้นี้จะทำให้ใครบางคนตะบะแตกยามดึก อิ อิ โดยเฉพาะคุณ wm
    ตอนนี้พี่น้ำกลับมาเมืองไทยแล้ว ตามสัญญาคะ อยากทานอะไรทางเหนือบอกมาเลยนะคะ
    จัดส่งให้ถึงที่ พี่น้ำกลัวคุณ wm จะผอมอะคะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

9
    0/5
    Quote Originally Posted by nam View Post
    ขอบคุณ wm มากๆนะคะ ชักจะดังกันใหญ่แล้ว พี่ ป้า น้า อา
    ต้องบอกว่ากระทู้นี้เริ่มจากครัวจำเป็นคะ บรรดาแม่บ้านที่อยู่ต่างแดนทั้งหลาย
    ต้องพยามดัดแปลงสูตรต่างๆ เพื่อให้ได้รสชาตต้นตำรับจริงๆ
    จึงเป็นที่มาของตู้กับข้าวคะ

ไม่คิดเลยว่ากระทู้นี้จะทำให้ใครบางคนตะบะแตกยามดึก อิ อิ โดยเฉพาะคุณ wm
    ตอนนี้พี่น้ำกลับมาเมืองไทยแล้ว ตามสัญญาคะ อยากทานอะไรทางเหนือบอกมาเลยนะคะ
    จัดส่งให้ถึงที่ พี่น้ำกลัวคุณ wm จะผอมอะคะ
    จริงอย่างพี่ nam ว่า ครับกระทู้นี้ทำให้ใครบางคน(ดูเหมือนจะพาดผิงเรา) ตะบะแตกนี้จริงครับ
    ส่วนน้องๆ ที่ทำงานด้วยกัน ตะบะแตกไปหลายรายครับ ไม่แค่บางคน จะเป็นทุกคนที่ได้เข้ามาดูกระทู้ครับ

พี่ป้าน้าอาในกระทู้นั้น เก่งกันจริงๆ ครับ ทำกับข้าวกันในต่างแดนข้อจำกัดก็เยอะยังออกมาอร่อยครับ
    นึกถึง วันที่พี่นำรูปที่บ้านพี่กินข้าวกันหลายๆคนมาให้ดู ที่มีทำก๋วยเตียวไก่ฉีกที่มีรูปคนที่บ้านพี่ยกถ้วยซดน้ำกันดูแล้วหิวเลยครับ

เรื่องของฝากจากทางเหนือไม่เป็นไรเลยครับ ขอบคุณมากครับ แค่พี่ๆ นำรูปมาลง มารีวิวในกระทู้พอแล้วครับ
    ทางเราขอบคุณน้ำใจ พี่ nam มากๆ ครับ

ส่วนเรื่องกลัวพี่ผอม ไม่ต้องกังวลเลยครับ มีกระทู้ตู้กับข้าว ทำให้มีเมนูอาหารให้ทดลองทำกินมากมาย ไม่ผอมแน่ๆ ครับ

ขอบคุณ พี่ nam มากครับ

9
    0/5
    Quote Originally Posted by itasian View Post
    จริงครับ น่ากินมาก
    เห็นปุ๊บน้ำลายออกมาทันทีเลยครับ

ขอบคุณ คุณ wm ครับ และขอบคุณกระทู้ตู้กับข้าวครับ
    ถามคุณ itasian หน่อยครับ เห็นอะไรในรูปนี้แล้วทำให้น้ำลายไหลครับ

ขอบคุณครับ

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    เมนูนี้น่ากินอีกแล้ว
    ขอบคุณคุณน้ำเจ้าของเมนู และคุณ wm ค่ะ

ปล.ตอนแรกมีความคิดว่าจะซื้อตำราอาหารมาหัดทำ เป็นคนไม่ชอบทำค่ะ แต่ตอนนี้จำเป็นต้องทำบ้าง
    พอมาเจอกระทู้ ตู้กับข้าว แล้ว ตำราอาหารไม่ต้องแล้วค่ะ เมนูในนี้เด็ดจริง น่ากินด้วย
    อ่านแล้วเหมือนมีคนมาสอนทำอาหารเลย ชอบๆๆ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

0/5

Re: เปิดสูตรเด็ด เมนู "ตู้กับข้าว" เมนูที่ 1 กุ้งอบกระเทียม สูตรเด็ด คนต่างแดน ของคุณ pomme

เมนูนี้น่ากินอีกแล้ว ทำบ่อยมาก แต่สูตรนี้ยังไม่เคยลองทำเลยครับ
    slotxo true wallet

Comments from Facebook