Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ใครเคยผ่าตัดต่อมทอนซิล บ้างคะ

Warning Points:
    0/5

ใครเคยผ่าตัดต่อมทอนซิล บ้างคะ

พอดีเป็นคนที่มีปัญหาด้านนี้บ่อยๆ เลยตั้งใจผ่าเอา ออกซะเลย

เพื่อนๆคนไหน เคยผ่า กับหมอ ท่านไหน ที่โรงพยาบาลอะไร

แนะนำด้วยนะคะ

แล้วพอผ่าออกไปแล้ว มีผลข้างเคียงต่อชีวิตประจำวันรึเปล่าคะ

บางคน บอกว่าเหมือนตัวดักจับเชื้อโรคเราจะหายไป 1 ด่าน

แต่ คุณหมอก็ยังยืนยันให้ตัดออกกรณี เป็นมาก

คือ เรามีคราบอาหาร และอื่นๆ ไปตกอยู่ตรงร่องทอนซิลบ่อยๆ

ทำให้ไม่มั่นใจเลย ไม่รู้เพื่อนๆในนี้ มีใครเคยเป็นรึเปล่า

ขอบคุณค่าสำหรับทุกความเห็นค่ะ

0/5
    เคยผ่าออกตั้งแต่เด็กๆ หลายๆ ปีมากแล้วอ่ะค่ะ

ตอนนั้นผ่าที่ รพ เอกชนแถวบ้านแหละค่ะ

ที่ผ่าออกเพราะว่าอักเสบบ่อยมาก คุณแม่เลยพาไป รพ

แล้วคุณหมอเลยแนะนำให้ผ่าก็เลยผ่าเลย

ถ้าดูเรื่องผลกระทบต่อชีวิตประจำวันไม่ค่อยมีนะคะ

เราก็ยังปกติเหมือนเดิม ไม่ได้รู้สึกแปลกอะไร

ยังไงลองถามคุณหมอหรือเพื่อนคนอื่นๆ เพิ่มดีกว่าค่ะ

เพราะกรณีเรามันนานมากๆ แล้ว

^^

0/5
    เราก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ ทอมซิลอักเสปบ่อยมากๆ แทบทุกเดือนเลย เคยคิดอยากตัดออกหาข้อมูลในเน็ตก็บ่อยค่ะแต่สรุปแล้วไม่ตัดดีกว่า เค้าบอกให้ออกกำลังกายเยอะๆแล้วก็พักผ่อนเยอะๆด้วยค่ะ สังเกตุตัวเองถ้าวันไหนนอนดึกพักผ่อนน้อย ตื่นมาจะเจ็บคอทันที บางครั้งก้มีไข้หนาวสั่นทรมาณมาก หมอบอกว่าถ้ารำคาญหรือว่ามีผลต่อการงานทำให้ขาดงานบ่อยก็ตัดออกได้ แต่เชื้อเนี่ยมันจะยังอยู่นะคะ อาจจะติดไปอีกข้างก็ได้ เราเลยไม่ตัดค่ะ
    Honestly is the best policy

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    เกือบตัดออกไปแล้วค่ะ แต่พอดีคุยกับคุณปู (creby)
    คุณปูบอกให้ลองป้วนปากด้วยน้ำเกลือดู
    ปรากฏว่าWorkมากๆค่ะ แต่ต้องให้โดนตรงทอมซิลด้วยนะคะ
    เป็นการฆ่าเชื้อค่ะ ป้วนปากก่อนนอนทุกว้นค่ะ เดี๋ยวนี้สบายแล้ววววว!
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    เป็นต่อมทอมซิลเหมือนกันค่ะ ร่างกายอ่อนแอเมื่อไหร่อาการกำเริบทุกทีเลย
    เซ็งมากๆ อยากผ่าเหมือนกันแต่กลัวมากกกกกกกเลยค่ะ

แต่หนูก็มีคุณหมอประจำปรึกษาอยู่ค่ะ เลยยังไม่ผ่าก็ได้

คุณ จขกท ลองไปรพให้คุณหมอตรวจดูก่อนนะค่ะ

0/5
    ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

จริงๆ ตอนนี้หมอก็บอกให้บ้วนน้ำเกลือ หลังอาหารทุกมื้อเหมือนกันค่ะ

ซึ่งมันก็ยังไม่หายขาด เป็นๆ หายๆ ถีขึ้น

ตอนนี้ รำคาญมาก บางทีเสียความมั่นใจไปเลย

คิดว่า จะตัดแล้ว ล่ะค่ะ อิอิ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    มีปัญหาต่อมทอนซิลโตเหมือนกันค่ะ เจ็บคอบ่อยๆ เคยคิดจะตัดต่อมทอนซิลเหมือนกัน แต่คุณหมอ และคนรอบข้างไม่อยากให้ตัด เพราะด่านกักเชื้อโรคจะถูกตัดออกไป

ก็ต้องรักษาร่างกายให้แข็งแรงเอาไว้ นอนเยอะๆ ส่วนมากจะเริ่มเจ็บคอเวลานอนน้อยค่ะ

แต่ช่วงหลังๆ นี่ทดลองกิน pro-biotic เป็นการกระตุ้นแบคทีเรียชนิดที่ดีต่อร่างกายให้มีจำนวนมากขึ้น ก็เลยไปต้านแบคทีเรียชนิดที่ทำให้คออักเสบไว้ ในช่วงปีกว่าๆ ที่กิน pro-biotic นี่เจ็บคอไปครั้งเดียวค่ะ จากที่เคยเจ็บคอทุกเดือน
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    Quote Originally Posted by Meesook View Post
    มีปัญหาต่อมทอนซิลโตเหมือนกันค่ะ เจ็บคอบ่อยๆ เคยคิดจะตัดต่อมทอนซิลเหมือนกัน แต่คุณหมอ และคนรอบข้างไม่อยากให้ตัด เพราะด่านกักเชื้อโรคจะถูกตัดออกไป

ก็ต้องรักษาร่างกายให้แข็งแรงเอาไว้ นอนเยอะๆ ส่วนมากจะเริ่มเจ็บคอเวลานอนน้อยค่ะ

แต่ช่วงหลังๆ นี่ทดลองกิน pro-biotic เป็นการกระตุ้นแบคทีเรียชนิดที่ดีต่อร่างกายให้มีจำนวนมากขึ้น ก็เลยไปต้านแบคทีเรียชนิดที่ทำให้คออักเสบไว้ ในช่วงปีกว่าๆ ที่กิน pro-biotic นี่เจ็บคอไปครั้งเดียวค่ะ จากที่เคยเจ็บคอทุกเดือน
    pro-biotic น่าสนใจมากค่ะ

ไว้จะไปลองปรึกษาคุณหมอดู

ขอบคุณนะคะ

jubjib's Avatar
    jubjib is offline Trusted Member
    0/5

ทอมซิล

คุณแฟนเคยผ่าค่ะ ก่อนผ่าอาการหนักเอาเรื่องกินพวกของกรอบกรอบ icecream หลายอย่าง ไม่ได้เลย กินแล้วจะขอบวมเป็นไข้ตลอด พอผ่าเอาออกตอนนี้กินด่ะ ไม่เห็นมีผลข้างเคียง เรื่องเจ็บคอก็เป็นน้อยลงมากๆ ตอนที่ผ่าผ่าออกที่สมิตเวชอ่ะค้า นอนโรงพยาบาลประมาณ 2 วัน แต่อย่าถามว่าหมอไหนนะค่ะ จำชื่อไม่ได้จ้าา (ช่วยได้มั๊ยเนี่ย!!!)
    Quote Originally Posted by lollipop View Post
    พอดีเป็นคนที่มีปัญหาด้านนี้บ่อยๆ เลยตั้งใจผ่าเอา ออกซะเลย

เพื่อนๆคนไหน เคยผ่า กับหมอ ท่านไหน ที่โรงพยาบาลอะไร

แนะนำด้วยนะคะ

แล้วพอผ่าออกไปแล้ว มีผลข้างเคียงต่อชีวิตประจำวันรึเปล่าคะ

บางคน บอกว่าเหมือนตัวดักจับเชื้อโรคเราจะหายไป 1 ด่าน

แต่ คุณหมอก็ยังยืนยันให้ตัดออกกรณี เป็นมาก

คือ เรามีคราบอาหาร และอื่นๆ ไปตกอยู่ตรงร่องทอนซิลบ่อยๆ

ทำให้ไม่มั่นใจเลย ไม่รู้เพื่อนๆในนี้ มีใครเคยเป็นรึเปล่า

ขอบคุณค่าสำหรับทุกความเห็นค่ะ
    Jubjib@SBN

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by lollipop View Post
    pro-biotic น่าสนใจมากค่ะ

ไว้จะไปลองปรึกษาคุณหมอดู

ขอบคุณนะคะ
    ซื้อตามวิลล่าก็ได้ค่ะ เดี๋ยวพีเอ็มไปบอกยี่ห้อนะคะ แต่ยังไงลองปรึกษาคุณหมอดูก่อนนะคะ ว่าควรจะกินรึเปล่า
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook