Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ควันหลง เที่ยวเมืองไทย 2553 ที่เมืองทองธานี เมื่อ 9-13 มิ.ย. 53 ที่ผ่านมา .. ไม่หลงได้ไง ไปก็วันสุดท้าย 2 ชม.สุดท้าย ไปหลงอยู่ไหนมา ล่ะ ฮึ !! (พูดถึงตัวเองครับ)

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    Warning Points:
    0/5

Smile ควันหลง เที่ยวเมืองไทย 2553 ที่เมืองทองธานี เมื่อ 9-13 มิ.ย. 53 ที่ผ่านมา .. ไม่หลงได้ไง ไปก็วันสุดท้าย 2 ชม.สุดท้าย ไปหลงอยู่ไหนมา ล่ะ ฮึ !! (พูดถึงตัวเองครับ)

ควันหลง เที่ยวเมืองไทย 2553
    มีคนแนะนำให้ไปเที่ยว งาน "เทศกาลเที่ยวเมืองไทย 2553" บอกว่าดีมาก

เมื่อวันที่ 13 มิ.ย. 53 ที่ผ่านมา ผมจึงมีโอกาสได้ไป แต่ เป็นวันสุดท้าย
    และกว่าผมจะไปถึุง ก็เป็น ชั่วโมงสุดท้าย เลยต้องเดินแบบรีบๆ น่าเสียดายมากๆ ครับ
    น่าจะมีเวลามากกว่านี้ จะได้เดินดูให้ทั่วเลย เดินมาถึงทางเข้างานปุ๊บ ก็เลยถ่ายปั๊บ

ทางเข้างาน จัดประตูทางเข้าได้สวยงามครับ ชวนให้อยากรู้ว่า ในงานมีอะไรสวยๆ อย่างนี้อีกรึเปล่า

เข้าไปก็กำแพง งงๆ นิดหน่อย ดูไป ดูมา อ่อ ประตูเมืองเชียงใหม่ ยกมาตั้งกันที่นี่เลย

ทำให้ต้องหยุด แล้วเดินเข้าไปดูว่า หลังกำแพงนี้ มีอะไร
    ทางเข้า โซนภาคเหนือ คนเยอะ จัดสถานที่ จนรู้สึกเหมือนเดินในตลาดภาคเหนือ

หันไปทางขวา ก็เห็น ปราสาท คนไทยสร้าง ฝีมือมากๆเลยนะครับ

ดูกันให้่ใกล้กว่าเดิม สวยงาม ดูแล้วรู้สึกเหมือนจริงเลยครับ ใช้เวลาทำเท่าไหร่เนี่ย เก่งจริงๆ

ข้างๆ มีคุณยาย ดึงลูกข่างให้ดูเล่น ของเล่นของเด็กๆ ชาวบ้านตามชนบท ในเมืองแทบจะไม่มีให้เห็นแล้ว

อีกภาพครับ คราวนี้ ลูกข่าง 2 ตัว

เดินเข้ามาหน่อย ก็เจอชิงช้า ของชาวเขา เด็กๆ เล่นสนุกดี

ทางเข้าโซนภาคเหนือ อีกทาง จากในงาน สวยจริงๆครับ

กลับหลังหัน ก็ถึง โซนภาคใต้

สภากาแฟ กรงนกสัญลักษณ์ของการแข่งนกเขา

ภาคใต้นิยม ร้านกาแฟ ชาชัก เจ้าของร้านชุดดำ กำลังเรียกลูกค้า

ใกล้ๆ นั้น มี เจดีย์

และมีเวที แสดง รำมโนห์รา

อีกรูปครับ ฝึกมาอย่างดีครับ ตั้งใจกันมากๆ เลยครับ

ออกจากพื้นที่ภาคใต้ เห็นซุ้มไก่ ลอยฟ้า แปลกตา น่าสนใจครับ

เจอปราสาทหิน หาป้ายไม่เจอว่า ปราสาทอะไร ที่ไหน แต่เป็น โซนภาคตะวันออก

สิ่งก่อสร้าง ในงาน ตั้งใจทำกันมากเลยครับ ตีกอภัยภูเบศร์

ฉากน้ำตก สีฟ้า ซะสวยเลย

ถัดมา กองผลไม้ ประจำภาคตะวันออก

อีกด้านหนึ่งของกองผลไม้

และได้รู้ว่า ปราสาทเมื่อกี้ ชื่อว่า ปราสาทสด๊อกก๊อกธม นี่เอง
    และที่เห็นอยู่ก็เป็น อนุสรณ์สถานยุทธนาวีเกาะช้าง

มาถึง โซนอิสาน มีไดโนเสาร์ ด้วย พบได้ในประเทศไทย

เอามาฝากอีกรูป เด็กๆ ชอบกันใหญ่

อิสาน อู่อารยธรรม

ปราสาทหินพิมาย ทางเข้าโซนอิสาน

แหล่งเรียนรู้ มีรถบัสพาเราไปทัวร์ด้วย

กรุงเทพฯ - อิสาน ส่งตรงถึง อิสาน เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวไทย

ร้องรำ ทำเพลง บนเวทีการแสดง โซนอิสาน

หลักกิโลเมตร อุดรธานี หนองคาย

เสื้อผ้า ผลิตภัณฑ์จากอิสาน ที่เอามาโชว์

จำลองที่พัก ของ หลวงปู่มั่น

บูรพาจารย์แห่งอีสาน "พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต"

โซนของกิน ไม่ได้เข้าไปเดินภายใน ครับ เพราะเวลามันไม่ทันแล้ว

อนุสาวรีย์สุนทรภู่ กลับมาที่โซนตะวันออก

ยุทธนาวี พัทยา จันทบุรี เขาชีจรรย์ ไหม เพ่ !!!

ใจน่ะ อยากไปเดิน แต่ มันจะไม่ทันเอา ก็เลยถ่ายเก็บไว้

เวทีกลางการแสดง คนมุง ไทยมุง ฟังเพลง ดูคอนเสิร์ต

ถึงแล้ว เขาชีจรรย์

ทดลองปีนเขา อยากไปปีนเล่นจังเลย ตอนเด็กๆ ชอบปีนมากครับ

เด็กคนนี้ เก่งมากครับ

ละลุ หลังโซนตะวันออก

ประชาสัมพันธ์ แหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์วิทยา (เขาว่างั้น)

ตลาดศาลเจ้าโรงทอง อ่างทอง

มีกระเป๋าสาน สวยๆ

นายขนมต้มรึเปล่า อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ที่แน่ๆ เป็นหุ่นนักมวย

สำเพ็ง ก็มาถึงเมืองทอง แหล่งท่องเที่ยวซื้อของอีกแหล่งของ กทม.

เห็นแล้ว นึกถึงวัยเด็ก เลยถ่ายเก็บไว้ซะหน่อย

พาหุรัด ก็มา เอาผ้ามาแสดง เอามาขาย เที่ยวเมืองไทย

สินค้าหลากหลาย ผลิตภัณฑ์ ชาวบ้าน ทำมือ หัตถกรรม ฝีมือคนไทย เป็นหนึ่ง ไม่เป็นรอง

ย้อนยุคกันหน่อย สกาลา โรงหนัง

หาดูไม่ได้ง่ายเท่าไหร่ ขี่จักรยานขายปลาหมึก กินกับน้ำจิ้มใส่ถั่ว อร่อยครับ

เจอร้านขายของเล่น และขนม แปลกตา ไม่ค่อยเห็นหน้าตาอย่างนี้นานแล้ว

เดินเข้าไปดูซะหน่อย ของเล่นโบราณ ๆ สมัยเมื่อ 2482

ทุกวันนี้ สินค้าก็ยังขายอยู่ เขาบอกว่า ร้านอยู่ สมุทรปราการ

ดูใกล้ๆ โอ้ว ใช่แล้ว อันนั้น เราก็เคยกิน ทุกชิ้นเลย เราเคยกินตอนเด็กๆ
    หมากฝรั่งกล่องแดงๆ เป็นรูปบุหรี่ นี่ก็อร่อย แล้วก็โบตั๋น หน้าตายังเหมือนเดิมเลย
    เห็นแล้วก็ซื้อของฝากคนรักเรา ซักหน่อยดีกว่า ... อิ อิ

คนรุมกันซื้อของ ถูกมากครับ 60 บาท เอง

ขายกระเป๋า ทำจากเอน สีสันสดใส

ร่มหลากสีสัน น่าซื้อไปใช้มากเลยครับ

เริ่มเก็บของกันแล้ว ผมเดินกลับ ผ่านหน้าโซนภาคเหนือ รู้สึกเห็นวิถีชีวิตที่สุด

ทีมงานกำลังเก็บของ เตรียมกลับบ้านกันแล้ว

ขึ้้นรถ คันสุดท้าย เพื่อไปยัง ลานจอดรถ ครับ และจบการเดินทาง

งานนี้ จัดได้ดีมากๆ เลยครับ ทำให้รู้สึกอยากไปเที่ยวให้ทั่วเมืองไทยเลย
    น่าเสียดาย ที่ไม่ได้ไปก่อนหน้านี้ เดินได้ไม่เต็มที่ เก็บภาพมาได้ไม่หมด
    โอกาสหน้า ไม่ควรพลาด

เพื่อนๆ ล่ะครับ ใครได้ไปเดินเที่ยวมาบ้าง แล้วได้อะไรกลับมากันบ้างครับ
    เข้ามาคุยกัน เนอะ

ขอบคุณครับ

Last edited by itasian; 06-17-2010 at 02:41 AM.

9
    0/5
    ขอบคุณครับ ได้เข้ามาอ่านเที่ยวเมืองไทยก่อนนอน

PO is offline Trusted Member
    0/5
    ได้ไปมาเหมือนกันค่ะ

เป็นงานที่จัดได้น่ารักมากๆ ก่อนไปกะไปซื้อแพคเกจท่องเที่ยว แต่ต้องกลับไปอีกรอบเพื่อเดินส่วนงานแสดงศิลปะวัฒนะธรรมเนี่ยแหละ หลายๆส่วนที่ทำเป็นย้อนยุค ดูแล้วนึกถึงประเทศไทยเมื่อหลายสิบปีก่อน ได้ฉากสวยๆมาถ่ายรูปเต็มเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคะ
    ... po po po...

itasian is offline Trusted Member
    5
    0/5
    ไปเที่ยวงานนี้ ทำให้ได้รู้ว่า เมืองไทยน่าอยู่ น่าท่องเที่ยวเพียงใด
    ชีวิตนึง ไม่รู้จะได้เที่ยวไทยครบทุกที่รึเปล่า เราโชคดีแล้วที่ได้อาศัยอยู่ในประเทศไทย

ขอบคุณแผ่นดินไทย และธรรมชาติบนผืนแผ่นดินนี้ ครับ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณสำหรับรีวิวนี้นะคะ น่าเดินและมีประโยนช์มาก ๆ สำหรับโอกาสต่อไปจะได้ไม่พลาดค่ะ
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

5
    0/5
    เสียดายไม่ได้ไปเดินในส่วนอาหารอ่ะครับ
    จะได้ชักภาพ เอามารีวิวให้ ได้ดูกันอ่ะครับ

งานหน้า ต้องไม่ไปเอาช่วงสุดท้ายเช่นนั้น ซะแล้ว

bookerian's Avatar
    bookerian is offline Trusted Member
    25
    0/5
    ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ ดูภาพแล้วน่าเที่ยวจังค่ะ
    ขอร่วมเสียดายกับคุณ itasian ค่ะ ที่เหลือเวลาเดินชมชั่วโมงสุดท้าย น่าเสียดายมากๆ
    ขอบคุณ SBN ค่ะที่ให้โอกาส.. ทำให้ได้มาอาศัยอยู่ร่วมกัน

"bookerian" ร้านหนังสือดี ในเครือมีหัวใจ ส่งตรงจากสำนักพิมพ์ สั่งออนไลน์ ง่าย สะดวก พร้อมยินดีพูดคุยแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะสำหรับคุณ เราอ่านแล้วจึงรู้สึก อยากให้คุณได้อ่าน

..เพราะ"หนังสือ คือ ตัวกลางที่ช่วยเราสร้างอารยธรรมร่วมกัน"

ชวนเพื่อนใส่ลิ้ง เปิดโลก SBNTown ใน sign เพื่อแนะนำเพื่อนๆ ในการใช้เครื่องมือของชุมชนให้มีทักษะเท่ากัน

5
    0/5
    ว่าแต่ว่า มีใครทราบบ้าง ครับ ครั้งต่อไป จะมีงานลักษณะนี้ที่ไหน และเมื่อไหร่ครับ

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member
    0/5
    น่าไปจัง เสียดายอ่ะ นึกว่ามีแต่ขายแพคเกจท่องเที่ยว ถ้ารู้ว่าเป็นงานแบบนี้คงไปแล้ว
    ขอบคุณมากค่ะ ที่มารีวิว ทำให้รู้ว่า คราวหน้าถ้ามีจะไม่พลาดอีก
    Time is like a river. You can not touch the same water twice,
    So enjoy every moment of life...

5
    0/5
    ครับ คราวหน้าไม่ควรพลาดเลยล่ะครับ
    เราจะได้รู้ด้วยว่า เมืองไทย น่าเที่ยวขนาดไหน

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Comments from Facebook