สังคมไทยกับกระเบื้องแร่ใยหินไครโซไทล์ อันตรายจริงหรือ
ยืนยันจากผู้ใช้จริง!!…
ผลิตภัณฑ์กระเบื้องมุงหลังคาที่มีส่วนผสมของแร่ใยหินไครโซไทล์ อยู่คู่ชุมชนและคนไทยทั่วประเทศมากว่า 70ปี …….. พิสูจน์แล้วจากผู้ใช้จริง….
“ผมทำอาชีพมุงกระเบื้องมากว่า 20 ปี ทำงานอยู่กับกระเบื้องทุกวัน จับกระเบื้องใยหินทุกวันผมไปตรวจสุขภาพก็ไม่เคยว่าเป็นอันตรายต่อสุขภาพเพราะมุงกระเบื้องใยหินนะลูกน้องผม 12 คนก็ไม่เคยป่วยเพราะสารใยหิน ขั้นตอนเวลามุงกระเบื้องใยหิน ก็จะมุงเลยหัวแปรประมาณ 5 ซม. มุงทั้งแผ่นเป็นแถวยาวขึ้นไปเลย ไล่เต็มไปไม่ได้ตัดมุมสาเหตุที่ฟาร์มส่วนมากใช้กระเบื้องใยหินเพราะมันทนกว่า ทนความร้อนได้ดีและก็ทนรับสภาพลมได้ดีกว่า

ที่สำคัญ…ผมและคนงานของผมก็ยังมีสุขภาพแข็งแรงดีทุกอย่างครับ”

นายบุญลือ แจ่มจันทร์

-------------------------------------------------------------------
ติดตามอ่านความรู้เรื่องแร่ไครโซไทล์ได้ที่www.chrysotile.co.th