Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 25

Thread: เรื่องสิวๆ ที่ไม่สิวค่ะ

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Talking เรื่องสิวๆ ที่ไม่สิวค่ะ

อันนี้ ไม่ได้เกี่ยวกับใครๆแถวนี้ค่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับแบรนด์เนมทั้งหลาย

แต่จะมาเล่าให้ฟัง เผื่อใครกำลังคิดจะรักษาสิว หรือรูขุมขนใหญ่ทั้งหลาย

เราเองเป็นคนที่รูขุมขนค่อนข้างใหญ่หน้ามัน แล้วก็นอนน้อย เป็นสิวบ่อยๆ ตั้งแต่สมัยมหาวิทยาลัย

รักษาสิวกันมาเรื่อยๆ เป็นทีก็ไปกันที ไม่ค่อยรู้ว่าจริงๆสาเหตุจากอะไรเลยค่ะ

สองเดือนก่อน เป็นสิวที่หน้า เม็ดใหญ่มาก ทนไม่ไหว ไปรักษาที่ คลินิกแห่งหนึ่งขึ้นต้นด้วยตัว พ

ค่ารักษา หมอจับหน้าเล็กน้อยกับ ขูดหน้าไปตรวจหาไร และยาหลอดเล็กๆ มาสองสามหลอด

หมอคนไข้เยอะไม่มีเวลาอธิบาย ให้พยาบาลอธิบายวิธีใช้ยาให้ฟัง

แล้วเราก็ถามว่า หน้าเราออกแดงๆเป็นรอยสิว หมอคิดว่ายังไง

"ก็ต้องไปเลเซอร์สิคะ" หมดหน้าเนี่ยก็ประมาณสองพันทำซักสี่ห้าครั้งก็หาย

เราก็เลยถามว่าแล้วถ้าไม่ทำจะทำยังไงคะ จะหายไหม

"ไม่หายหรอกค่ะ" อืม เราก็เล็งๆไว้เหมือนกันว่าจะไปเลเซอร์

ยาที่หมอให้มา เป็นยาปฏิชีวนะ สี่ตัว(พอดีเราแพ้ยาค่ะ) แล้วก็ยาคิดว่าเป็นSteroid แล้วก็อีกสามตัว

ทาไปแล้ว สองอาทิตย์ (ต้องไปหาหมอทุกอาทิตย์นะคะ) หมดไปก็เกือบพัน

สรุปว่า เราว่าหน้าเราก็ดีขึ้นนะ แต่ไม่หาย สี่อาทิตย์แล้ว

เราเจ็บขา เลยไปหาหมอที่รพ เอกชนแห่งนึง พี่สาวเค้าก็ Recommended ให้ไปลองหาหมอสิวที่รพ

เพราะว่าพี่เขย(เป็นคนต่างชาติ) บอกว่า ดีมาก very nice

เราก็เลยไป หาคุณหมอ (ขอสงวนรพ นะคะ อยากรู้ PM ถามได้ )ไม่ได้ค่าคอมจ้า

คุณหมอบอกเลยค่ะ คุณไม่ต้องไปทำ หน้าแดงจากสิว ถ้าไม่เป็นสิวซักพักก็จะหาย

แล้วก็ เรื่องผดที่หน้า เป็นเพราะว่าเช็ดหน้าแรงเกินไปค่ะ

รูขุมขนอุดตันเป็นสิวเพราะว่ารองพื้น(นี่ขนาดว่า ก็ใช้ของ LOLAอย่างดีเลยนะ)ห้ามใช้รองพื้นเด็ดขาด

ยาทุกอย่างให้งดหมดเลยนะคะ เพราะว่ามี alcohol กับ Steroid ค่ะ

ให้ไปทำ Jet peel กระชับรูขุมขน ค่าใช้จ่ายประมาณพันกว่าบาท

ไม่ต้องมียาสี่ห้าStep อีก

สองอาทิตย์ผ่านไป หน้า ดีมากกกกกกกกก ขอบอกเลยว่า ไม่มีสิวหรือผดเลย

หน้าไม่ค่อยแดงแล้วด้วยอ่ะ

ที่สำคัญคือไม่ต้องไปหาหมอบ่อยค่ะ หมอนัดสองอาทิตย์ครั้ง

ไม่มียากิน ไม่มียาทาห้าสเตปอีก

เลยมาเล่าสู่กันฟังค่ะ เผื่อว่าใครจะไปรักษาสิว แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้อ่ะ

เราคิดเลยนะ ต่อไปนี้ จะไม่ไปคลินิก อีกแล้วอ่ะ แพงก็แพงกว่า

ไม่หายแถมมา เชียร์ให้ทำLASER แพงๆอีก เฮ้อ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

PoMasTro's Avatar
    PoMasTro is offline Trusted Member
    0/5

WOW

อยากรู้ รพ. กับคุณหมอค่ะ
    เด่วเราพี่เอมไปถามนะคะ

พอดีมีปัญหาเรื่องสิวเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ^^
    ありがとうございま~す ^^♥

お金持ち。

ใครพบเห็นโปรดติดต่อกลับ 089-014-9090, 090-894-1159
    มีรางวัลให้ค่ะ

0/5
    แต่ก่อนก็ไปหาคลินิก ติดกันมา 4 ปี

พอเลิก ไปหาหมอผิวหนังจริงๆ ก็รู้สึกสบายใจ และ สบายกระเป๋าขึ้นเยอะเลยค่ะ

ถ้าหน้าหายดีจริงๆ จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

เพราะเข้าใจ เพื่อนๆที่กังวลกับสิวทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นสิวผด สิวอักเสบ และ สารพัดสิว

ที่สำคัญคือ ต้องล้างเครื่องสำอางให้สะอาด อย่าใช้ออย

พวกครีมกันแดดต้องเลือกดีๆ หมอแนะนำ ลาโลซ โพเช ค่ะ

ยินดีกับคุณ จขกท. นะคะ ที่หน้าดีขึ้นเยอะ แถมไม่ต้องโดนรีดกระเป๋าจากคลินิค ^__________^

kapim's Avatar
    kapim is offline Trusted Member
    0/5
    อยากรู้ ร.พ.และชื่อคุณหมอ ค่ะ
    pm มาบอกหน่อยนะคะ
    ของเราเป็นสิวเล็กๆแบบผดนะคะ ดันไปหลงเชื่อโฆษณา ใช้ pro active
    ปรากฎสิวเม็ดใหญ่ขึ้นเต็มหน้าเลยค่ะ แถมมีรอยสิวอีก ต้องไปหาราชเทวี สิวยุบลง
    แต่ยังมีรอยอยู่ หมอบอกให้ทำเลเซอร์ แต่เราไม่ทำเพราะ เราเล่นกอล์ฟด้วย
    กลัวทำไปแล้วเสียเงินเปล่าค่ะ (สามีบอกให้ทำใจค่ะ )
    ....ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ขอบคุณนะคะ..ที่ให้ shopping ... Kapim....Ja

nikio's Avatar
    nikio is offline Trusted Member
    0/5
    ขอด้วยคนนะคะ....

กำลังอยากเปลี่ยนที่พอดี...

ขอบคุณคะ

0/5

Lightbulb

Steroid ????!!! arrrrrrrrrggggggggg
    ʎɐqǝ uo pɹɐoqʎǝʞ ɐ ʎnq ı ǝɯıʇ ʇsɐן ǝɥʇ sı sıɥʇ

PREANG is offline Trusted Member
    0/5
    โอ่ๆ
    อยากได้ชื่อรพ.และคุณหมอเช่นกันค่ะ
    เดี๋ยวPMไปขอบ้างดีกว่า
    เพราะรักษาสิวหลายที่มาก
    รอยแดงและรอยดำไม่หายสักที
    มีแต่บอกให้เลเซอร์

ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆค่ะ

Eif's Avatar
    Eif is offline Trusted Member
    0/5
    ขอด้วยคนคะ
    เป็นคนหน้ามัน มีสิวอักเสบ เมื่อก่อนก็ไปหาคลีนิกดังๆหลายที่ หมดอาทิตย์ละพันT_T
    ตอนนี้ก็หาอยู่คะ แต่ถูกลงหน่อย รักษาที่ศูนย์ผิวหนังมศว. ก็ดีนะคะไม่แพงด้วย

Pro Act...ก็เคยใช้ สิวเห่อกว่าเดิมมาก ของแบบนี้คงแล้วแต่คนด้วยหละ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

0/5

Smile

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่เล่าสู่กันฟังนะค่ะ แล้วจะโพสต์เมลล์ไปถามชื่อโรงพยาบาลนี้ เพราะเป็นอีกคนที่กำลังมีปัญหาสิวผด และ สิวอักเสบอยู่ตอนนี้ .........BB.............

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member
    0/5
    แงะ เคยไปหาหมอ รักษาสิวคลินิก พ. เหมือนกัน
    ให้ยาเสตียร์รอยด์มา ปรากฏว่าทาไปได้อาทิตย์นึงแล้วเราแพ้ กลายเป็นผื่นเป็นจุดเล็กๆ กว้างเป็นวงเกือบฝ่ามือ สยองมากกก รักษาเป็นปีกว่าจะหาย T_T

ก็เลยจะบอกเหมือนกันค่ะ ว่าโดยปกติอ่ะเราไม่แพ้ยานะ แต่ไม่รู้ยาอันนี้มันอะไร ทำไมถึงได้ทำผิวเราพังยับเยินขนาดนี้ก็ไม่รู้ ยังไงเพื่อนๆต้องเทสให้ดีก่อนใช้นะคะ

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook