Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 25

Thread: เรื่องสิวๆ ที่ไม่สิวค่ะ

Warning Points:
    0/5
    เบรื่อออออออออกับการไปหาหมอสิวมั่กๆเลยค่ะ จริงๆเป็นคนที่ไม่ได้เป็นสิวมากมายอะไร
    แต่มันจะขึ้นมาบ้าง แต่ไปหาหมอทีเหมือนป่วยเป็นโรคร้ายแรงงั้นล่ะ ทั้งยาทานยาทาสารพัดชนิด
    แม่เห็นตกกะใจเลย ลูกชั้นป่วยเป็นอะไรเนี่ย แถมค่ายาก็แพงมาก

ตอนนี้เลยดูแลผิวหน้าเองค่ะ ใช้effaclar kของลาโรชโพเซย์ เวชสำอางค์สำหรับคนเป็นสิวและผิวแพ้ง่าย หน้าก็ดีขึ้นมากสิวแทบไม่ขึ้นอีกเลยนอกจากใกล้จะมีปจด.อาจจะโผล่มาสัก1-2เม็ด แต่พวกสิวอุดตันที่เคยเป็นก็ไม่มีแล้วค่ะ
    แนะนำให้เพื่อนๆมีแต่คนติดใจ แต่บางคนกลับแพ้ซะนี่เพราะมันมีส่วนประกอบของอนุพันธ์ของซาลิไซลิกหรือBHAแต่ของลาโรชเค้าพัฒนาทำให้ทาแล้วผิวไม่ลอกไม่แห้งเหมือนBHAยี่ห้ออื่นๆนะคะ ลิเคยใช้่TTAของCliniqueแล้วหน้าแอบลอก/แห้ง แต่ตัวนี้ไม่ลอกเลยค่ะ (แต่บางคนอาจจะแพ้ได้นะคะ เพิ่งแนะนำให้เพื่อนในนี้ไปใช้ เค้าแพ้อ่ะค่ะ แต่ถ้าไม่แพ้นี่เวิคมากเลยอ่ะค่ะ)

เอาเป็นว่าบางทีสิวก็เกิดจากของใกล้ตัวที่เรามองข้ามไปก็ได้นะคะ ถ้าหยุดใช้สิ่งนั้น บางทีหน้าเราอาจจะดีจนไม่ต้องพึ่งหมอสิวเลยก็ได้
    (อย่างเคสลิ เป็นสิวอุดตันค่ะ ไม่ใช่สิวผดเม็ดเล็กๆนะคะ แต่สิวอุดตันเป็นเม็ดๆอ่ะค่ะ เกิดจากใช้ครีมบำรุงที่มีส่วนผสมที่อุดตันผิวหนังค่ะและใช้oilล้างคสอ. พอหยุดสิวก็ลดลงค่ะ
    และคนที่เป็นสิวอุดตันลองใช้ครีมบำรุงที่มีส่วนผสมที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวก็ดีนะคะ มันจะช่วยลดการก่อตัวของคอมีโดนได้ค่ะ ที่ดังๆก็มีMuradหรือลาโรชก็ได้ค่ะ ถูกด้วย)
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    Quote Originally Posted by Sweet_Jasmine View Post
    เบรื่อออออออออกับการไปหาหมอสิวมั่กๆเลยค่ะ จริงๆเป็นคนที่ไม่ได้เป็นสิวมากมายอะไร
    แต่มันจะขึ้นมาบ้าง แต่ไปหาหมอทีเหมือนป่วยเป็นโรคร้ายแรงงั้นล่ะ ทั้งยาทานยาทาสารพัดชนิด
    แม่เห็นตกกะใจเลย ลูกชั้นป่วยเป็นอะไรเนี่ย แถมค่ายาก็แพงมาก

ตอนนี้เลยดูแลผิวหน้าเองค่ะ ใช้effaclar kของลาโรชโพเซย์ เวชสำอางค์สำหรับคนเป็นสิวและผิวแพ้ง่าย หน้าก็ดีขึ้นมากสิวแทบไม่ขึ้นอีกเลยนอกจากใกล้จะมีปจด.อาจจะโผล่มาสัก1-2เม็ด แต่พวกสิวอุดตันที่เคยเป็นก็ไม่มีแล้วค่ะ
    แนะนำให้เพื่อนๆมีแต่คนติดใจ แต่บางคนกลับแพ้ซะนี่เพราะมันมีส่วนประกอบของอนุพันธ์ของซาลิไซลิกหรือBHAแต่ของลาโรชเค้าพัฒนาทำให้ทาแล้วผิวไม่ลอกไม่แห้งเหมือนBHAยี่ห้ออื่นๆนะคะ ลิเคยใช้่TTAของCliniqueแล้วหน้าแอบลอก/แห้ง แต่ตัวนี้ไม่ลอกเลยค่ะ (แต่บางคนอาจจะแพ้ได้นะคะ เพิ่งแนะนำให้เพื่อนในนี้ไปใช้ เค้าแพ้อ่ะค่ะ แต่ถ้าไม่แพ้นี่เวิคมากเลยอ่ะค่ะ)

เอาเป็นว่าบางทีสิวก็เกิดจากของใกล้ตัวที่เรามองข้ามไปก็ได้นะคะ ถ้าหยุดใช้สิ่งนั้น บางทีหน้าเราอาจจะดีจนไม่ต้องพึ่งหมอสิวเลยก็ได้
    (อย่างเคสลิ เป็นสิวอุดตันค่ะ ไม่ใช่สิวผดเม็ดเล็กๆนะคะ แต่สิวอุดตันเป็นเม็ดๆอ่ะค่ะ เกิดจากใช้ครีมบำรุงที่มีส่วนผสมที่อุดตันผิวหนังค่ะและใช้oilล้างคสอ. พอหยุดสิวก็ลดลงค่ะ
    และคนที่เป็นสิวอุดตันลองใช้ครีมบำรุงที่มีส่วนผสมที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวก็ดีนะคะ มันจะช่วยลดการก่อตัวของคอมีโดนได้ค่ะ ที่ดังๆก็มีMuradหรือลาโรชก็ได้ค่ะ ถูกด้วย)

เห็นด้วยค่ะ หมอผิวหนังบอกครีมกันแดดก็ดีนะ ของลาโรเช่เนี่ยค่ะ (ฝรั่งเศษคับป๋)

ใช้แล้วไม่มันค่ะ แล้วก็ SPF สูงด้วยอ่ะ ชอบๆ

เราว่า ใช้ยาเช็ดเครื่องสำอางค์ออกให้หมดแหละค่ะ ดีๆ

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

0/5
    ขอชื่อด้วยคนค่ะ ถูกและดีต้องไม่พลาด
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ขอให้คุณ Brandname_Lover หน้าสวยใสไปนานๆนะเจ้าคะ
    *.:。✿*゚‘゚・✿.。.:**.:。✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:*

(✿◡‿◡) When U smile... (◡‿◡✿)
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    (✿◕‿◕)
    The whole world smiles with U... (◕‿◕✿)

*.:。✿*゚‘゚・✿.。.:**.:。✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:*

Lookyeeja's Avatar
    Lookyeeja is offline Trusted Member
    0/5

Cool

อยากรู้ชื่อ รพ. และคุณหมอ ขอด้วยคนได้ป่าว อิอิ

หยีนี่แพ้ง่ายมากกกก ยาสระผม ครีมนวดผม ก็แพ้ ยี่ห้อตามท้องตลาดใช้ไม่ได้เลยอ่ะ สิวขึ้นรอบกรอบหน้า
    โลชั่นทาผิว ครีมอาบน้ำ ก็แพ้ ห้ามเลยนะ ส่วนผสมที่มีแอลกอฮอล์ น้ำหอม น้ำมันมะพร้าว และอื่นๆ ที่ไม่รู้อีกมากมาย เซ็งมากอ่ะ
    นี่ก็พึ่งหยุดของยี่ห้อนึงที่พึ่งซื้อมาไป แถมบ้าซื้อมา ตั้งแต่ ยาสระผม ครีมนวดผม ครีมอาบน้ำ โลชั่นทาผิว ครบเซทเลย
    ใช้แล้วสิวขึ้นรอบกรอบหน้าเลย คาดว่าจะแพ้อีกตามเคย ชีวิตชั้นจะหาอะไรง่ายๆ เหมือนคนอื่นๆ ใช้ได้ไหมเนี่ย
    ขอบคุณ SBN สำหรับความเอื้อเฟื้อที่แสนดีนะจ๊ะ

brandname_lover's Avatar
    brandname_lover is offline Trusted Member
    0/5
    ขอโทษคนที่ PM เมื่อวานที่ไมไ่ด้ตอบค่ะ(บางคนอ่ะค่ะ)คือไม่รู้ว่า Reply แต่ละอันต้องห่างกันสามนาทีค่ะ
    พอตอบแล้วก็ลบๆไปเรื่อยๆ อ่ะ
    ถ้าใครไม่ได้คำตอบยังไง PM มาใหม่นะคะ จะตอบให้หมดเลยค่ะ
    ขอโทษจริงๆจ้า

ใครเล่น multiply มาเป็นเพื่อนกันหน่อยค่ะ cherriees

เพิ่งหัดถ่ายรูปด้วย DSLR 450 D ค่ะ

tulip's Avatar
    tulip is offline Trusted Member
    0/5

Wink

รบกวน pm ชื่อ รพ. กับ คุณหมอให้ด้วยคนได้มั้ยคะ

สนใจค่ะ ^^"

nikio's Avatar
    nikio is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบอกว่า...เมื่อวานไปหาหมอที่ คลีนิก พ. มา...

ไม่น่าเชื่อ...เจอเรื่องเหมือนคุณ เจ้าของกระทู้เลยคะ...

หมอถามเราว่า..วันนี้มาทำอะไรคะ...เราเลยบอกคุณหมอว่า....อยากให้สิวที่หน้าฝากหายไปคะ

เค้าบอกว่า...ต้องเลเซอร์อย่างเดียว...เราก็เลยถามกลับไปว่า..ถ้าไม่เลเซอร์ แต่ทายา รึทานยา...ไม่หายเหรอคะ

หมอก็บอกว่า...ไม่หายคะ....เราก็แอบงง....

เราเลยบอกว่า...เราคงไม่สะดวกเลเซอร์ตอนนี้...เพราะเราเพิ่งเลเซอร์กระเนื้อมา หน้ายังหายไม่ครบ 100% เลย..

เราเลยถือโอกาส...ให้หมอช่วยดูให้ด้วย...ว่าหลุดที่เกิดจะสะเก็ตหลุด มันจะขึ้นมาเต็มไหม๊คะ

เค้าก็ถามเราว่า เราไปทำที่ไหนมา...เราก็บอกว่าคลีนิกแถวบ้านคะ...(เราทำร้านหมอ ที่ไม่ใช่หมอชื่อดัง..แต่เราก็รู้จักกับร้านนั้น..เพียงแต่ เราเห้นว่า เราเคยใช้บริการร้าน พ. บ่อยๆ...เราก็เลยไม่อยากเปลี่ยนที่)

เท่านั้นแหละคะ....หมอชักสีหน้าเลย...แล้วก็ไม่ดูอะไรเราอีกเลย...บอกแต่ว่า...ทำที่ไหน ก็กลับไปหาที่เดิมนะคะ..

เราอารมณ์เสียมากเลย....ที่เค้าชักสีหน้า....เราไม่เข้าใจว่า...เราไม่สามารถปรึกษาหมอหลายๆคนได้เหรอคะ...ถ้าเราเป็นโรคอะไรขึ้นมาซักโรคนึง...

เราเลยเปลี่ยนเรื่อง....ถามหมอในเรื่องที่เราสงสัยว่า...มีหมอท่านนึงที่ครีนิกนี้จ่ายยาทาตัวนึงไปให้เรา...แล้วเราจำไม่ได้ ว่าสรรพคุณของยาตัวนั้น ใช้ทำอะไร

เราเลยถามหมอไป....เค้าก็บอกว่า....ยาตัวนี้ทำได้หลายอย่างคะ...

เราก็เลยถามอีกว่า..แล้วไว้ใช้ตอนไหน ทำอะไรคะ...คือลืมไปแล้ว...วันหลังจะได้ใช้ให้ถุกต้อง...

หมอก็ยืนยันคำเดิม...ว่าทำได้หลายอย่าง....เราเลยบอกไปว่า.....สรุป..หมอจะไม่บอกใช่ไหม๊คะ...ว่าใช้รักษาอะไรได้บ้าง

หมอก็พูดกลับมาว่า.....ก็หมอบอกแล้วไงคะ...ว่าทำได้หลายอย่าง....

คือ...รู้สึกไม่ดีมากๆคะ.....แค่เราปฏิเสธไม่ทำเลเซอร์....เราผิดมากเหรอคะ...(ตอนแรกเราว่าจะเดินออกมาโดยไม่จ่ายเงินแล้วคะ....แต่เราก็อดทนไว้คะ...เราไม่อยาก....นิสัยเสียเหมือนหมอคะ...)

ขอโทษ...ที่มาระบาย...แต่เมื่อคืนนี้อัดอั้นมากเลยคะ....

0/5
    อยากรู้ด้วยอ่ะ

รบกวน pm บอกด้วยนะคะ

0/5
    เป็นประโยชน์มากๆ

0/5

Smile

รบกวนขอชื่อรพ.กับชื่อคุณหมอด้วยคนค่ะ
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook