Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 1 of 1

Thread: ระวังแม่ค้าไร้จรรยาบรรณเวบนี้ให้ดีนะคะ

Blog Entries
    4
    Warning Points:
    0/5

อาหารเสริมเพื่อผิวขาว ลดน้ำหนักกระชับสัดส่วน Aliceza gluta,DoubleS

ประสบการณ์ตรงๆ ของเราเลยค่ะ เริ่มจากเราซื้อของกับร้านนี้มาได้ระยะนึง ซื้อไม่มากแต่ก็ถือว่าบ่อยค่ะ ทางแม่ค้ามาเสนอให้เราขายโดยจะขายราคาส่งให้กับเรา เราก็เห็นว่าทำสนุกๆ และใจก็รักด้วยไม่ต้องลงทุนอะไร และได้ค่าขนมนิดๆ หน่อยๆ ก็เลยตกลง (แต่พอมาตอนนี้ แม่ค้าบอกว่าไม่ได้บังคับ ไม่ได้อ้อนวอนให้เราทำ) แสดงว่าเราผิดเอง สาระแนเองที่ไปทำให้เค้าซิคะ แต่หลังจากได้ขายไปให้เค้า ก็เกิดกรณีพวกนี้ขึ้น เรารบกวนพวกคุณช่วยอ่านและวิเคราะห์หน่อยเถอะนะคะ ตอนนี้เรางงไปหมดแล้ว เค้าพูดเหมือนเค้าถูกไปทุกอย่างเลย เค้าไม่ผิด เราต่างหากที่ผิดเอง เราก็คงผิดเองจริงๆ ที่ดันไปตกลงร่วมงานกับแม่ค้าไร้จรรยาบรรณ ไม่ว่าจะพูดยังไง ตัวเองก้อไม่เคยผิดเลย เท่าที่อ่านมาจะมีแต่คำว่า ก็ขอโทษแล้ว ลูกค้าไม่ว่าอะไร ก็บอกแล้ว คุณสักแต่จะขายของ โดยที่ไม่อยากจะรับผิดชอบอะไรเลย

นี่คือบทสนทนา ของแม่ค้าที่ไร้จรรยาบรรณ และชอบปัดความรับผิดชอบนะคะ ช่วยกันแชร์ไปเยอๆ นะคะ จะได้ไม่ต้องไปร่วมสังฆกรรมกับร้านนี้อีก

เรา - สั่งของคุณไป ก็จ่ายเงินทุกที ถึงแม้ว่าจะช้าแต่ก็ไม่เคยไม่จ่าย สั่งก็แปลว่าเอา แต่ได้ของมาแล้วบอกว่าได้มาชิ้นเดียวจะเก็บไว้ขายคนอื่น ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ต้องซื้อขายกันอีกดีกว่าค่ะ หาซื้อที่อื่นได้ค่ะ

แม่ค้า – เท่าที่พี่จำได้ พี่ไม่เคยบอกนะค่ะว่าเวลามีของมาชิ้นเดียวพี่จะไม่ขาย แต่พี่ว่าพี่บอก ว่ามีมาชิ้นเดียวจะไม่เอาก้อได้นะค่ะ เป็นแม่ค้ามีใครบ้างไม่อยากขายของ กรุณาเข้าจให้ถูกต้องด้วยนะค่ะ

เรา -ไม่เคยได้ยินและไม่เคยพูดเหมือนกันว่ามีมาชิ้นเดียวจะไม่เอาก้อได้ มีแต่ที่ดิฉันสั่งไป เท่าที่จำได้ ก็ไลน์ไปถามแทบทุกวันว่าของมาหรือยังๆๆๆ จะทบทวนความจำให้นะ เสียดายไลน์บล๊อกไปแล้วไม่งั้นจะ copy ไปให้ดู ว่าเขียนอะไรไปบ้าง ตอนแรกสั่งสี test และบอกว่าถ้าไม่มีเอาสี brink ชัดเจน ไม่ได้พูดเลยว่าคุณจะเก็บไว้ขายคนอื่น คุณคงอ่านภาษาไทยไม่เข้าใจจริงๆ แต่ในเมื่อดิฉันสั่งคุณ คุณบอกว่าสี test ไม่ได้ เราก็บอกเอาสี brink แล้วก้อถามไปทุกวันว่าได้หรือยัง แต่พอเช้าวันพฤหัสคุณบอกว่า ทำรูปสี brink ให้หน่อย ดิฉันย้อนถามคุณไปว่า ได้สีนี้มาหลายแท่งเหรอ เพราะดิฉันสั่งคุณ จะจ่ายเงินให้วันศุกร์ แต่คุณไม่ตอบ พอของมาส่งไม่มีลิปสติกมา ดิฉันไลน์ไปถามคุณว่าได้เงินหรือยัง ลิปมาหรือยัง คุณบอกว่า ได้เงินแล้ว ลิปก็มาแล้ว แต่สีที่สั่งได้มาน้อย แบบนี้หมายความว่ายังไงไม่ทราบ ได้มาน้อยแล้วจะไม่ขายใช่มั้ย จะเก็บไว้ขายคนอื่นใช่รึป่าว จะได้มาน้อยมามากไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าดิฉันสั่งแล้ว ทำไมไม่ได้ของ แล้วจะให้เข้าใจไปทางไหนไม่ทราบ

เรา - confirm กับลูกค้าเสร็จแล้วไม่มีของ

แม่ค้า – บางครั้งต้องเข้าใจนะค่ะว่าสินค้าที่ร้านมันเยอะมาก บางครั้งก็ไม่สามารถอัพเดทสินค้าได้ทัน แต่จะบอกว่ากลับไปเช็คของให้แล้วแจ้งกลับไปว่ามีของหรือไม่มีของ แต่คุณไป confirm สินค้าก่อนทั้งที่ไม่ได้สอบถามกับทางพี่ก่อน

เรา - ขอโทษนะคะ ดิฉันเคยถามคุณหลายครั้งแล้วว่าของที่อยู่ในเวบนั้นสามารถเอาไปขายได้เลยหรือเปล่า คุณก้อบอกว่าได้ค่ะๆๆ ตลอด แต่พอหลังๆ ดิฉันฟีดแบคกลับไปคุึณกลับไปโทษโปรแกรมในเนตว่ามันไม่ีอัพเดท และดิฉันไม่เคยเอาของไปขายเองโดยไม่ถาม ยกเว้นช่วงแรกๆ ที่ไปเอาของที่ไม่ได้เขียนว่า out of stock มาขาย เพราะคิดว่าของมันมี แต่ปรากฎพอขายได้ก็ไม่มี

เรา - ลูกค้าจ่ายเงินมา คุณก้อบอกว่าลืมหยิบมา

แม่ค้า – อันนี้พี่ก้อต้องขอโทษด้วย แต่บางครั้งพี่ลืมจิงๆ แต่ก้อได้รีบแจ้งไปว่าลืม ต้องขอโทษด้วยนะค่ะถ้าทำให้มีปัญหา วันรุ่งขึ้นก็หยิบของที่สั่งมาให้ครบถ้วน

เรา -คนซื้อของ เค้าจ่ายเงินเค้าก็อยากได้ของเลยทั้งนั้นนะคะคุณ

เรา - สั่งของส่งรายละเอียดไปให้ทุกอย่าง ทั้งชื่อสี ทั้งยี่ห้อ คุณก้อยังหยิบมาผิด ดีที่ลูกค้าเค้าไม่ขอคืน

แม่ค้า – อันนี้ผิดจริงแต่ก็รับผิดชอบว่าถ้าไม่เอาก็รับคืนให้นี่ค่ะแต่ลูกค้าก็รับก็เครียร์จบกันไปไม่น่ามีปัญหาอะไร

เรา -ก็ใช่ซิคะ คุณก็พูดง่ายเพราะคุณไม่ได้เป็นคนเจอลูกค้า ไม่ได้ใช้หน้าตาคุณเป็นคนขายของนี่ คนที่ต้องติดต่อคือดิฉันค่ะ โชคดีมากที่ลูกค้าเข้าใจไม่งั้้นคนที่ต้องส่งคืนไปส่งคืนมา คนที่เสียเวลาก็คือดิฉันคุณคิดง่ายๆ แบบนี้นี่เอง

เรา -ของไม่มีกล่องก็ไม่บอก ใส่สลับกล่องกันมา

แม่ค้า – อันนี้ก้อเหมือนกัน พี่ก้อแจ้งแล้วทางต้นทางเค้าใส่ผิดมา จะไม่เอาก้อได้ พี่ไม่ได้ว่าอะไร แต่น้องก็บอกว่าเอาไปให้เขาลองดูก่อน แล้วลูกค้าก็รับก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

เรา -ก็เพราะคนที่ซื้อเป็นเพื่อนดิฉันไงคะ เค้าถึงได้ยอมเอา ที่ไม่ได้พูดให้ฟังน่ะมีเยอะนะคะ และเ่ท่าที่อ่านมาคุณก็แค่ แล้วไง ไม่เป็นไร ขอโทษแล้ว ไม่เห็นมีอะไร คนที่เค้ามีเค้าคงไม่ฟีดแบคไปถึงคุณหรอกค่ะ คนที่รับหน้าที่โดนต่อว่าคือดิฉันค่ะ

แม่ค้า - สุดท้าย การที่พี่เสนอให้เอาของพี่ไปขาย ซึ่งจะไม่ขายก้อได้ พี่ไม่ได้บังคับอะไร พี่มองว่าน้องก้อไม่ต้องลงทุนอะไร แค่หาลูกค้าของน้องเอง ขายได้แล้วก้อเอากำไรไป พอมีคนสั่งของ ก้อมาบอกพี่พี่ก้อหาของให้ แล้วก้อให้น้องในราคาส่งทุกครั้ง ซึ่งพี่ว่าฝนก้อพูดไม่ถูกนะค่ะ ที่บอกว่าทำไปก้อเครียดไป ต้องทำเองทุกอย่างไหนจะลงรูป เจรจากับลูกค้า น้องเข้าใจการทำธุรกิจมั้ยค่ะ คุณอยากขาย อยากได้กำไร โดยที่คุณไม่ต้องลงทุน แต่คุณก้อต้องลงแรงค่ะ มันเป็นเรื่องปกติของการทำธุรกิจค่ะ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ แล้วก้อฟรีๆ หรอกค่ะ เท่าที่พี่จำได้พี่ก้อไม่เคยบังคับ หรือ อ้อนวอนให้ขายของให้พี่ หวังว่าคงเข้าใจนะค่ะ ที่พี่เขียนตอบกลับในมุมของพี่ พี่ก็เสียใจมากที่ฝนคิดแบบนี้กับนี้มันเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่พี่ไม่เคยใส่ใจมันเลยด้วยซ้ำ หวังว่าอ่านจบแล้วคงจะเข้าใจและจบนะค่ะ

เรา - ขอโทษนะคะ ไม่ตอบคงจะไม่ได้ ดิฉันพูดเหรอว่าทำทุกอย่าง ดิฉันแค่อธิบายให้คุณรู้ว่าดิฉันทำรูปเอง ติดต่อเจรจาเอง ทั้งที่ก้อไม่ใช่ของตัวเอง โอเคอาจจะได้เิงิน 70-80 บาท อันนี้ไม่เถียง ดิฉันต้องลงแรงมันต้องแลกกัน ใช่อันนี้ก็ไม่เถียง ทำเพราะใจรักตั้งแต่แรก แต่ทางคุณก้อต้องให้ความร่วมมือบ้าง แต่เปล่าเลย เข้่าใจว่าทำธุรกิจ ขอโทษอีกทีนะคะ พูดเอาดีใส่ตัวไม่ค่อยเป็น เอาเป็นว่าต่อไปนี้คุณจะคิดยังไงก็ช่างก็เรื่องของคุณจะเอาไปป่าวประกาศให้ใครๆฟังงว่า ดิฉันไม่ได้เรื่อง คุณอุส่าห์เป็นแม่พระหารายได้มาให้แล้วยังไม่พอใจอีก ก็ช่างคุณนะคะ ดิฉันไม่สนใจแล้วค่ะ ที่เขียนมาเพราะอยากอธิบายในส่วนของดิฉันว่าในเมื่อคุณทำแบบนี้ คุณไม่ให้เกียรติดิฉันแบบนี้ ดิฉันก็ไม่จำเป็นต้องให้เกียรติคุณอีก พอกันทีแล้วที่มาบอกว่าคิดราคาพิเศษให้นั่น มันเป็นข้อตกลงที่คุณจะขายราคาส่งให้ไม่ใช่เหรอคะ ความจริงก็ค่ือความจริงนะคะ คุณจะพูดให้มันไปทางไหน แต่ยังไงมันก็คือความจริง ดิฉันไม่ได้แส่อยากจะขายตั้งแต่แรก แต่เห็นว่าไหนๆ ก็ซื้อของคุณอยู่แล้ว ก็ขายให้เพื่ือนๆ กันต่อไป ก็เท่านั้น คุณไม่ได้อ้อนวอน หรือบังคับให้ดิฉันขายของหรอกค่ะ ดิฉันเสือกเองค่ะ สาระแนะเอง โอเคมั้ยคะ พอใจมั้ยคะ คุณดีคนเดียวค่ะ ดิฉันน่ะผิดเองที่เสืือกไปซื้อ ไปขายของให้คุณค่ะ

นี่แค่ส่วนนึงนะคะ ถ้าหากจะขายของแล้วไม่มีจิตใจบริการขนาดนี้ สักแต่จะขายให้พ้นๆ ไป ลูกค้าจะได้ของยังไงก็ไม่สนใจ มีแต่คำว่าขอโทษให้ สำหรับเรา พอกันทีค่ะ เข็ดขยาด ถ้าอยากรู้ว่าร้านไหนก็เมล์มาถามเราได้นะคะ ที่จริงก็ไม่อยากทำแบบนี้หรอกค่ะ แต่มันเหลืออดจริงๆ
    Last edited by myrainy; 03-04-2014 at 06:16 PM.

Comments from Facebook