วันนี้เเพทขอมาเเบ่งปันประสบการณ์โดยตรงของเเพทกับการMake over เปลี่ยนตัวเอง ค่ะ...

เเพทปัจจุบันอาศัยอยู่ที่เมือง Los Angeles,CA , USA นะค่ะ แพทอายุ29 ปี เป็นคนอ้วน หน้ากลม มีร่องเเก้ม ยิ่งถ้าสังเกตใกล้ๆจะเห็นว่าผิวหน้าบริเวณเเก้มหย่อนคล้อย เเก้มยุ้ย คางก้อเป็นสี่เลี่ยม ถุงใต้ตาใหญ่ ร่องตาลึก มีเหนี่ยงใต้คาง นอกจากนี้ยังมีรอยเเผลเป็นจากสิวด้วย จะรักษาที่เมกา ค่ารักษาก้อเเพงจับใจ ดังนั้นพอมีโอกาสจะกลับไทย ก้อได้ศึกษาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ต เเละ จากyoutube อยู่เกือบปี ว่าจะมีวิธีไหนจะทำให้ปัญหาที่กล่าวมาข้างต้นหมดไป ภายในเวลา 2 เดือน(มีเวลากลับมาไทย2 เดือน) ซึ่งเเพทก้อได้ไปเจอreview ของผู้ที่มาใช้บริการกับทางThe Klinique (เเต่ก้อยังรู้สึกสองจิตสองใจอยู่) ...จนในที่สุดตัดสินใจว่าเอาไงเอากัน อยากสวยมันก้อต้องมีความเสี่ยง...โทรหาน้องสาวที่ไทยให้จองคิวกับคุณหมอเติ้ล วันที่9 มกราคม2556 ลงจากเครื่องปุ๊บเอากระเป๋าเข้าที่พัก ก้อรีบตรงดิ่งมาที่the Klinique สาขาสยาม ...รอคุณหมออยู่ที่ชั้น 2 ...พอคุณหมอมาถึง...เเพทเเอบอึ้ง อยากบอกว่าหน้าคุณหมอเด็กมาก หน้าหล่อ รูปหน้าเป๊ะมากคุยกับคุณหมออยู่สักพัก บอกคุณหมอค่ะจัดไปเลยคะ ขอให้สวย^__^
สรุปคุณหมอเเนะนำให้
1.ร้อยไหมล็อคข้างละ 3 เส้น รวม6 เส้น เพื่อยกเเก้มที่ห้อย ซึ่งจะเห็นผลในทันทีที่ทำ(เเต่วันที่9 มกราคมยังไม่ได้ร้อยค่ะ เพราะคุณหมอมีไปดูงานต่างประเทศ คุณหมอบอกเคสนี้ต้องมีเวลาดูเเล เลยนัดมาทำวันที่16 มกราคมเเทนค่ะ)
2.ฉีดfiller ปรับเเต่งรูปหน้า เเละเเก้ไขจุดบกพร่อง วันนั้นคุณหมอเติมที่คาง2cc (คางสี่เหลี่ยมเปลี่ยนเป็นคางเเหลมในพริบตา) เเละเติมที่ร่องน้ำตา 1cc ค่ะ
3.ฉีดbotox 100 unit เพื่อปรับเเต่งรูปหน้า คุณหมอฉีดลดกราม ฉีดยกหัวคิ้ว ฉีดลดตรงปีกจมูกนิดนึง...ประมาณว่าฉีดปรับเเต่งทั่วทั้งใบหน้านะค่ะ (เเบบว่าคนไข้เองก้อจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ค๊า)
4.ฉีดลดไขมันเเก้ม อันนี้ฉีดเยอะมาก รู้สึกว่าจะฉีดบริเวณช่วงใกล้ๆโหนกเเก้ม 2 ข้าง กับตรงใต้คางอีกจุดหนึ่งค่ะ

- วันที่ 16 มกราคม ตื่นเต้นมากจะได้ร้อยไหมล็อคเเล้ว...(ส่วนอาการจากการฉีดในวันที่9 มกราคมนั้นยังมีอาการช้ำอยู่บ้างเเต่ไม่เจ็บ ใต้ตาดูฟูขึ้นนิดนึง รูปหน้าก้อดูไม่เปลี่ยนเเปลงเท่าไหร่ )พอถึงเวลาจะร้อยไหมล็อคจริงๆ
เเพทกลัวมาก!...ขอคุณหมอกินยาคลายความเครียดเเละยานอนหลับ มันเจ็บเเบบกัดฟันเเค่ตอนฉีดยาชาเท่านั้น เเต่หลังจากนั้น ชิวมาก... ไหมเส้นหนาค่ะ ความรู้สึกเหมือนเอาสร้อยคอไปร้อยใส่หน้ายังไงยังงั้นเลยค่ะ พอทำเสร็จคุณหมอก้อให้เเพทดูหน้า ปรากฎว่าเเก้มที่หย่อนคล้อยยกขึ้นต่างจากอีกข้างที่ยังไม่ได้ร้อยไหมอย่างชัดเจนทันทีที่ทำเสร็จเลยค่ะ(ดีใจมาก)...พอทำร้อยไหมเสร็จ ก้อฉีดลดไขมันที่เเก้มเพิ่ม ตอนนี้มาฉีดที่บริเวณช่วงกระพุ้งเเก้มทั้ง2 ข้าง คุณหมอเติ้ลเเถมร้อยไหมละลายให้ตรงคาง25เส้นค่ะ
หลังจากนั้นบวมค่ะ...บวมมาก2วันเเรก ต้องทำใจนะค่ะ เเนะนำให้รีบประคบเย็นเเละทานยาตามที่คุณหมอสั่งจะช่วยลดอาการบวมได้เร็ว (ไหมล็อคต้องรอ1เดือนถึงจะเริ่มทำtreatment ตัวอื่นๆได้)
- follow up คุณหมอนัดวันที่ 28 มกราคม หน้าในตอนนั้นที่ชัดมากคือบริเวณคางได้รูปv อย่างเห็นได้ชัด เหลือเเค่ช่วงบนตั้งเเต่เเก้มขึ้นไปจนถึงใต้ตาที่ยังบวมอยู่...ตอนนั้นในความรู้สึกเเพทรู้สึกว่าตามันยังคงมีร่องลึกอยู่ กับยังมีร่องเเก้ม เลยขอให้คุณหมอเติมfillerเพิ่มที่ร่องเเก้ม 1cc เเละร่องน้ำตาอีก1cc พอฉีดไปคุณหมอบอกว่าจะต้องฉีดbotox เพื่อลดขนาดถุงใต้ตาด้วยจะได้เห็นผล เลยบอกคุณหมอว่าขอทำคราวหน้า
- เเพทกลับมาอีกวันที่8กุมภา เเต่มาทำกับคุณหมอมิ้น คุณหมอใจดีเเละน่ารักมากๆ วันนั้นคุณหมอฉีดBotox รอบดวงตา เเละฉีดยกหน้าเพิ่มอีกมีบริเวณใต้กรามทั้ง2 ข้าง มีรอบดวงตา ถุงใต้ตา คิ้ว หน้าผากอีกทั้งหมด 30 ยูนิต มีฉีดลดไขมันที่ใต้คาง(ทั่วรอบใต้คาง)ด้วยค่ะ

จากนั้นก้อมาต่อที่คอร์สรักษาผิวหน้าค่ะ
หลังจากนั้นเเพทก้อมาซื้อคอร์สเพื่อรักษาเเผลเป็นจากสิว เเละทำหน้าขาวใส มีดังนี้ค่ะ
1.ที่เเนะนำเพื่อนๆ เลยคือ Dual Yellow นะค่ะ ทำเเล้วหน้าขาวใสขึ้นทันที เเละจุดด่างดำต่างๆก้อจางลงจากครั้งเเรกที่ทำ ที่สำคัญตัวนี้เป็นเลเซอร์ที่ไม่เจ็บเลยค่ะ สบายมากๆ ชอบมากๆเลยค่ะ (ตัวนี้เเพทซื้อโปร10 ครั้ง เเบ่งกับน้องสาวคนละ5 ครั้ง)
2. Ultra bright เป็นคอร์สรักษาผิวหน้า สำหรับผู้ที่ต้องการหน้าขาวใส ลดจุดด่างดำ ลดริ้วรอย ก้อต้องบอกว่าชอบมากอีกแล้ว สบายมาก วิตามินที่ใส่ลงผิวหน้าหลายตัวมาก (คุ้มค่ะ) เเพทฟังพี่พนักงานทำหน้าอธิบายวิตามินที่ใส่บำรุงหน้าเราเเต่ละตัว เพลินจนจะหลับ ทำนานมากเกือบชั่วโมง (ตัวนี้เเพทซื้อตอนโปร ซื้อ1 คอร์ส เเถม 1 คอร์ส ก้อได้ทั้งหมด20 treatment ก้อเเบ่งกับน้องสาวเเพทคนละ10ครั้งค่ะ น้องสาวเเพทมารักษาสิว กับเเผลเป็น ก้อชอบทรีทเมนต์ตัวนี้เหมือนกัน)
3.ฉีด Crytral white 5 ครั้ง (เเพทไม่ได้ต้องการให้ผิวขาวอะไรเท่าไหร่ เพราะชอบผิวสีเเทนมากกว่า) เเต่อยากลองว่าขาวขึ้นไหม ...ตกใจตอนฉีดครั้งเเรกเเบบปริมาณยามาเยอะมากกว่าที่คิดมาก คิดว่าเเค่1cc(เเต่มันมากกว่านั้น) ...ตอนฉีดก้อไม่เจ็บค่ะคุณหมอมิ้นมือเบามากค่ะ มีรู้สึกตึงๆที่เเขนตอนที่ตัวยาเข้าไปเเค่นั้นค่ะ ประมาณไม่เกิน5-7 นาทีก้อเสร็จเเล้วค่ะ...เเต่วันรุ่งขึ้นอีกวันตัวจะเหลืองๆนะค่ะ (มีคนที่เจอบางคนคิดว่าไปขัดขมิ้นมาก้อมีนะค่ะ ฮา...) สำหรับเเพทโดยส่วนตัวคิดว่าดูผ่องขึ้นนะค่ะ (หลังจากฉีดไปเเล้ว3 ครั้ง)...ไม่ถึงกับขาวขึ้นมาก อาจเป็นเพราะเเพทเป็นคนผิวสองสีด้วย...คุณหมอบอกว่าต้องใช้เวลาค่ะ
4.Max White (อันนี้คุณหมอเติ้ลเเถมให้2ครั้งค่ะ) เขาบอกว่าช้อนทองตัวนี้สามารถผลักตัวยาได้ลึกกว่าไอออนโต10 เท่า ตัวนี้ในความรู้สึกเเพท เเพทไม่ค่อยชอบค่ะเพราะเครื่องมันเเรงค่ะ รู้สึกเสียดๆฟันเวลาทำ ประทับใจultra bright มากกว่า

เเพทพอใจ^__^กับหน้าในตอนนี้คะ(ในรูปที่เพื่อนๆเห็นคือหลังจากทำ1เดือนกับอีก1สัปดาห์นะค่ะ) ...โชคดีที่การเสียเงิน เสียเวลา เพื่อมาทำสวยในครั้งนี้คุ้มค่า เเพทเองก้อลดน้ำหนักควบคู่ไปด้วยนะค่ะ เลยทำให้เห็นผลเร็วขึ้นค่ะ

จบแล้วค่า
"...เเต่ไม่ว่าอย่างไรก้ออยากให้เพื่อนๆศึกษาหาข้อมูล เเละเลือกสถานที่ที่น่าเชื่อถือ เลือกเเพทย์ที่มีความรู้ความชำนาญ เพื่อความปลอดภัยของตัวเพื่อนๆเอง... คิดให้ดีก่อนว่าจำเป็นเเค่ไหนกับการทำตรงนี้ (สำหรับเเพทจำเป็น เพราะงานที่ทำต้องอาศัยหน้าตาค่ะ) ...ขอขอบคุณ คุณหมอเติ้ล คุณหมอมิ้น เเละ The Klinique ด้วยนะค่ะ

ปล.ในคราวหน้าเเพทจะกลับมา เพื่อมาร้อยไหมยกหน้าอกค่ะ...ที่The Klinique เหมือนเดิมค่ะ