สวัสดีค่า!เราชื่อฝนนะคะ วันนี้เราจะมาแชร์ประสบการณ์ร้อยไหม Miskoให้ฟังกันค่า
หลังจากที่เราหาข้อมูลมาหลายที่ก็เห็นว่าการทำจมูกมีหลายแบบ ทั้งใส่ซิลิโคนและฉีดฟิลเลอร์ แต่จากนั้นก็มาเจอการทำจมูกโดยฉีดไหม Misko ของเดอะคลีนิกค์ เลยลองเข้าไปคุยกับคุณหมอดูว่าเป็นยังไงซึ่งผลสรุปคือ เราตกลงที่จะเสริมจมูกแบบไหม Miskoค่ะ
สำหรับไหม Misko นั้นเป็นไหมจากประเทศเกาหลีค่ะ เป็นเทคนิคใหม่จากเส้นไหมละลายที่ออกแบบมาเป็นพิเศษ ผ่านเข็มลงไปใต้ผิวจมูก เส้นไหมนี้จะเข้าไปดึงตัวกับเนื้อเยื่อกระตุ้นการสร้างโครงจมูกขึ้นมาก่อน แล้วร่างกายเราจะสร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาเอง จะแตกต่างจาก Filler คือหลังจากโครงไหมสลายไปแล้ว เนื้อเยื่อที่ถูกกระตุ้นขึ้นมายังคงอยู่ไม่สลายไปด้วยค่ะ ทำให้จมูกยังมีสันเหลืออยู่
คุณหมอที่ทำให้ฝนคือคุณหมอ อภิรุจ ทองวัฒน์ (หมอเติ้ล) ค่ะ ซึ่งคุณหมอน่ารักและเป็นกันเองมาก ตอนทำคุณหมอจะฉีดยาชาให้นะคะเลยไม่ต้องกลัวเจ็บค่ะ(เจ็บแค่ตอนฉีดยาชาเท่านั้นค่ะ)
สำหรับรอยแผลนั้นจะเห็นเป็นแค่จุดเล็กๆตรงปลายจมูกเท่านั้นค่ะ และจะค่อยๆจางหายไปในเวลา3-4ชม.ค่ะ ซึ่งทำเสร็จก็สามารถกลับบ้านไม่ต้องพักฟื้น ใช้ชีวิตตามปกติได้เลยค่า

ภาพหน้าตรงนี้จะเห็นว่าหลังฉีดไหม Misko ตัวปีกจมูกจะเล็กลงและดั้งตรงจมูกจะได้รูปมากขึ้น

ส่วนด้านข้างจะเห็นชัดเลยว่าจมูกรูปทรงเปลี่ยนเลย |o| ดูเต็มขึ้นโด่งมากกว่าเดิมด้วย

สำหรับการฉีดไหม Misko นั้นควรให้แพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางเป็นคนทำให้เท่านั้นนะคะ จะอยู่ได้ประมาณ1ปีและสามารถทำคู่ไปกับการฉีดฟิลเลอร์ได้เลยค่ะ แต่สำหรับคนที่เสริมซิลิโคนแท่งมาแล้วนั้นจะไม่สามารถทำ Misko ได้นะคะ เนื่องจากจะมีแท่งซิลิโคนอยู่ตรงปลายจมูกทำให้เนื้อเยื่อจมูกไม่พอค่ะ และคนที่ฉีดฟิลเลอร์มาก่อนนั้นต้องมาปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะเพราะถ้าฟิลเลอร์ปลายจมูกมีเยอะเกินไปจะไม่สามารถทำได้ค่ะ
สรุปค่าเสียหาย : 29,000 บาท (ตอนนี้เขามีโปรทำMisko แล้วแถมฟิลเลอร์ตรงปลายจมูกฟรี 1 หลอดค่ะ ถือว่าคุ้มเอาเรื่องอยู่น้า หุหุ) ตอนแรกจะพาเพื่อนไปทำด้วยเพราะเห็นมีโปร ซื้อ2คน49,000+ฟิลเลอร์ฟรี แต่เพื่อนไม่ว่างเลยไปทำคนเดียวเลยได้โปรแบบคนเดียวมา แอบเสียดายเหมือนกันแหะ ><