Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 56 of 70 FirstFirst ... 6 46 54 55 56 57 58 66 ... LastLast
Results 551 to 560 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

Nakderntang's Avatar
    Nakderntang is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณค่ะ คุณ wawe

ที่ช่วยไขข้อข้องใจค่ะ

มีอาหารแปลกใหม่เพียบเลย ที่ไม่รู้จัก
    อยากลองทานดูบ้างจังค่ะ

แต่ไม่รู้แถวภาคกลางที่อยู่จะหาทานได้ที่ไหน
    คงต้องไปตามหาในร้านอาหารเหนือ

ยังอึ้งกับถั่วแผ่นอยู่ น่าทึ่งมาก
    ตรงที่เป็นอาหารหมักเนี่ยแหละค่ะ

หมักยังไง ให้ ยังทานได้
    ขนาดของสด ทำให้อร่อยก็ว่ายากแล้ว

คงมีเรื่องราวอยู่ ในการที่กว่าจะมาเป็นถั่วแผ่น

ไงก็ขอบคุณอีกทีค่ะ
    ใจดี ทำอาหารให้ทานแล้ว
    ยังใจดีให้ความรู้อีกค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่เลือกมาแบ่งปันในชุมชนดี ๆ แห่งนี้ด้วยค่ะ

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ถั่วเน่าเป็นเครื่องปรุงสำคัญในอาหารไทยภาคเหนือ ทำจากถั่วเหลือง ใช้แทนกะปิได้ ได้รับอิทธิพลจากชาวไทลื้อและชาวไทใหญ่ ใกล้เคียงกับนัตโตะ (natto) ซึ่งเป็นอาหารพื้นเมืองของประเทศญี่ปุ่น ส่วนอาหารพื้นเมืองของประเทศอื่นที่มีลักษณะคล้ายถั่วเน่า คือคีเนมา (kenema) ซึ่งเป็นอาหารพื้นเมืองของชาวเนปาลและอินเดีย และ chungkookjang ซึ่งใช้เป็นเครื่องปรุงรสของประเทศเกาหลี

จุลินทรีย์ที่เกี่ยวข้องและมีบทบาทสำคัญในการหมักถั่วเน่าคือแบคทีเรียในกลุ่มบาซิลลัส (Bacillus sp.)ที่มากับวัตถุดิบหรือจากสิ่งแวดล้อม แบคทีเรียนี้มีรูปร่างเป็นท่อนเห็นต่อกันเป็นสาย[1] เป็นอาหารหมักที่ไม่เติมเกลือระหว่างหมัก เป็นแหล่งของอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูงแต่ราคาถูก แต่ถั่วยังมีปัญหาขาดวิตามินบี 12 ซึ่งจะทำปัญหาเกิดโรคโลหิตจางและโรคเกี่ยวกับระบบประสาท ฯ

ถั่วเน่าที่นิยมบริโภคกันมี 2 แบบคือ

* ถั่วเน่าเมอะ เป็นถั่วเน่าแบบเปียก เริ่มจาก แช่เมล็ดถั่วเหลืองค้างคืน จากนั้นต้มในน้ำเดือดจนถั่วนิ่มจนบีบแล้วเละคามือ จากนั้นนำไปหมักในกระบุงหรือตะกร้า ปิดด้วยใบตอง หมักให้แห้งและร้อน ใช้เวลา 2-3 วัน จะมีจุลินทรีย์ขึ้น ทำให้กลิ่นและรสเปลี่ยนไป ระยะนี้เรียกถั่วเน่าซา เมื่อนำถั่วเน่าซามาบด ใส่เกลือ พริกแห้ง ห่อใส่ใบตอง เรียกถั่วเน่าเมอะ
    * ถั่วเน่าแข็บ หรือถั่วเน่าแค๊บ เป็นถั่วเน่าแบบแห้ง โดบนำถั่วเน่าซามาบดละเอียด วางบนใบผาแป้งสองใบประกบกัน นำไปตากแดดจนแห้งออกเป็นสีน้ำตาล เมื่อจะรับประทาน ต้องนำไปย่างไฟก่อน ใช้ทำอาหารได้เหมือนถั่วเน่าเมอะ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะเกี่ยวกับถั่วแผ่นหรือถั่วเน่า พี่คัดลอกมาจากวิกีพีเดีย ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูล ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ
    Thanks Siambrandname Webmaster, itasian, oh_ic ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like wnonach ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    ขอบคุณพี่แหววผู้ใจดีนะคะ
    เดี๋ยวคงต้องไปหามาลองทานดูบ้างแล้ว

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    ตู้กับข้าวมื้อนี้อยู่นอกบ้านนะคะ และนี่เป็นส่วนหนึ่งของอาหารโต๊ะแชร์สำหรับวัยทองอย่างพวกพี่นะคะ
    เรียกน้ำย่อยก่อนด้วยออเดิฟอีสานค่ะ

ยำมะม่วง ปลาสำลีทอดค่ะ

ต่อด้วยตำถั่วหมูกรอบ

ตามด้วยราดหน้าเศรษฐี
    Like wnonach, itasian ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

0/5
    โอ๊วววว แต่ละเมนูทำเอาน้ำลายสอแต่เช้า
    เมนูปลาสำลีทอดยำมะม่วง เป็นเมนูประจำครอบครัวเลยค่ะ
    ไม่ว่าจะไปร้านไหนก็ต้องสั่งทานทุกที ^^

itasian's Avatar
    itasian is offline Trusted Member
    Blog Entries
    5
    0/5
    อาหารเต็มตู้เลย น่าทานมากมายครับ

ขอบคุณ พี่ wawe ครับ
    เอาอาหารมาให้เป็นลาภปากจริงๆ ครับ

น้ำลายไหลแล้ว

0/5
    หิวค่ะหิว เข้ามาแล้วอาหารรสแซปละลานตาไปหมด
    ขออย่างละสองที่เลยนะค่ะ พี่แหวว โดยเฉพาะ สี่เมนูแรกน่ะ......

Blog Entries
    9
    0/5
    อาหารน่ากินมากเลยครับ แกงผักกาดจอ ไปเหนือเมื่อไรไม่พลาดแน่ครับจะไปหาโอกาสทาน ส่วนเมนูตำถั่วหมูกรอบน่าทานมากครับ แล้วก็ถั่วหมักของอินโดนีเซียมีเหมือนกันครับ (สงสัยคนเอเซียจะหมักถั่วเก่งครับมีกันหลายประเทศเลย) เคยซื้อมาลองทานไม่รู้เหมือนของภาคเหนือไหมครับ ของอินโดนีเซียเรียก Tempeh น่าตาประมาณนี้ หากินได้มีขายใน เลมอนฟาร์ม ครับ

ขอบคุณรูปจากเว็บ The fate of the last Tempeh goreng and me…
    และเว็บ Tempeh Goreng
    Thanks itasian ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

0/5
    ถั่วหมัก อินโดน่าทานมากเลยไม่รู้ว่ารสชาตจะเป็นยังไง
    เอามานึ่งหั่นแล้วผัดเหมือนขนมหัวผักกาดจะอร่อยหรือเปล่าไม่รู้
    ขอบคุณเวปมาสเตอร์ค่ะที่เอามาแนะนำ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    โอ้ว อาหารหลากหลายมากค่ะ ตื่นเต้นอยากทำ เข้ามาทีไรเป็นเรื่องท้องร้องจ้อกๆๆทุกที อยากชิมมากเลยค่ะ พี่แหววมีอาหาร หน้าตาใหม่ๆ ที่ไม่ค่อยได้เห็นทั่วๆไป มาให้ชมประจำเลยค่ะ อยากชิม มาก....

ถั่วของคุณ เวปมาสเตอร์ ก็น่าทานนะคะ...ไม่ได้แล้วต้องค่ะ ขอก้อปปี้สักเมนู เดี๋ยวหนึ่งเอาให้ชมนะคะ ว่าจะหัดทำอะไรอีก ฮาๆๆๆๆๆๆๆ มีของเล่นอีกแล้วเรา

ป.ล. ลาดหน้า เศรษฐี น่าลองทำมากค่ะพี่แหววขา แต่หนึ่งคงหาอุปรณ์ในการทำไม่ได้แน่เลยค่ะ แต่น่าทานมากๆค่ะ

ป.ล. 1 พี่แหววข้อมูลถั่วแน่นปึ๊กเลยนะค่ะพี่ ได้ความรู้ดีมากๆค่ะ ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะพี่

Page 56 of 70 FirstFirst ... 6 46 54 55 56 57 58 66 ... LastLast

Comments from Facebook