Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 70 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 54 ... LastLast
Results 31 to 40 of 695

Thread: ตู้กับข้าว

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    โอ้ย..อยากกิน เมนูนี้ก็อยากกิน กลิ่นหอมโชยมาเลยค่ะคุณป้อม เห็นดอกไม้ก็สวยถ้ากินได้เอามาชุบแป้งทอดกินกับน้ำพริกกะปิคงอร่อยน่าดูนะคะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member
    0/5
    เข้ามาทู้นี้............ตายไปเลยค่ะ แต่ละเมนู

อยากกินไปโม้ดดดดด

จะบอกว่า วันนี้ทานรวบยอด มะระยัดไส้, หมูทอด น้ำพริกหนุ่ม, ปลาช่อนแดดเดียว และ ผัดเผ็ดปลาหมึก

โทษฐานที่เก็บกด จากการเข้ามาเห็น อิอิ

ปล. ดอกไม้งามมากกกก ค่ะ พี่ป้อม ดอกชมพู บานสะพรั่งทั้งต้น ว่าแต่มีกลิ่นหอมๆ มั้ยคะ

wnonach's Avatar
    wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    สวัสดีค่ะ อากาศที่นี่ยังหนาวอยู่เหมือนกันค่ะเริ่มจะดีขี้นบ้างบางวันแค่ 15องศา แต่วันนี้ฝนตกเหมือนบ้านพีป้อมเลยค่ะ หนาวอีกลงมาเหลือ 5 องศา มาเปิดตู้เห็นกับข้าวแต่ละอย่าง มันหิวขึ้นมามันที อิอิ น้ายากะทิพี่ป้อมสีสวยมากเลย อยากได้สักจาน ขอลูกชิ้นเยอะๆ อร่อยยย...เดี๋ยวหนึ่งจะลองบ้างค่ะพี่ป้อมขา..

เห็นแกงจืดหมูสับใส่วุ้นเส้น พี่แหวว แล้วน่าทานมากเลย แต่วันนี้หนึ่งไม่มีหมูสับ ฝนก็ตกคงไม่ไปซื้อ เอาไว้คราวหน้าดีกว่า...พี่หนึ่งอิจฉาน้องมลจัง กับข้าวเต็มโต๊เลย อยากทานปลาช่อนแดดเดียว กับแกงส้มเนอะ เข้ากันมากกกๆๆ

อากาศเปลี่ยนแปลงดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ พี่ๆน้องๆและเพื่อนๆ

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    ฮืออออ ตื่นมาเจอแต่ละเมนู ทรมานใจจริงๆเล้ยยยยย ยิ่งพี่แหววพูดถึงน้ำพริกกะปิ ของโปรดเลยคะ

แต่คุณสามีซิ เธอไม่ชอบกลิ่นกะปิสุดๆ น้ำเลยต้องอดไปก่อน แต่แหมมมมมม พูดแล้วอยากขึ้นมาเลยคะ

เมื่อวานซื้อพริกเม็ดโตๆยาวๆ มา กะว่าจะลองทำน้ำพริกหนุ่มดู ไม่รู้จะรอดมั๊ย เอาไว้จะเอามาให้ชมนะคะ

วันนี้งดเข้าครัวคะ มื้อเย็น วันนี้วันเสาร์ ไปทานนอกบ้านคะ

0/5
    ทานแกงกะทิกันแล้ว วันนี้อยากอีกแล้ว ตั้งแต่กลับมานี่ น้ำหนักเพิ่มมา 4 กิโล กินแล้วก็นอนอย่างเดียวเลย เพราะเหนี่อยง่าย เอ หรือว่าสัญญาณว่าความชราจะมาเยือนซะแล้ว
    อากาศก็เย็น วันนี้เป็นอีกวันหยุด ก่อนจะไปเรียนหนักอีกพรุ่งนี้ คิดถึงบ้าน เลยแกงผักเพื่อสุขภาพ แบบเมืองๆ ดีกว่า
    แกงผักกวางตุ้ง ใส่ชะโอม กับปลาเจ้า
    ง่ายๆ และรวดเร็วทันใจ ซดร้อนๆ ค่ะทำก็แสนง่าย เอาพริก หอม กระเทียม กะปิ เม็ดผักชีคั่ว มะแหลบ มะแขว่น เล็กน้อยมาตำให้เข้ากัน
    ต้มเนื่อปลาให้เดือด แบ่งมาเล็กน้อยตำผสมกับน้ำพริก ให้น้ำแกงเข้มข้น แล้วละลายลงในหม้อ ใส่ผักกวางตุ้ง ยอดชะโอม ปรุงรสเป็นอันเสร็จ
    เมนูต่างแดนอย่างงี้ ซดร้อนๆ เพื่อสุขภาพ เพราะมีสมุนไพร ปลา และผักอีก ด้วย เหมือนไปนั่งกินที่แกงร้อนบ้านสวนเลยละค่ะ.....อิอิอิ ว่าไปนั่น
    หมายเหตุ น้องมล เรื่องดอกไม้ ไม่มีกลิ่นนะค่ะ มีดอกไม้สวยๆ ช่วงนี้เยอะเลย เดี๋ยวจะรวบรวมตั้งกระทู้ให้ดูกันค่ะ

Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

wnonach is offline Trusted Member
    0/5
    ว้าวววพี่ป้อมค่ะ ใจตรงกันมากเลยค่ะ เมนูปลาเหมือนกันเลย วันนี้หนึ่งทำต้มยำปลาค่ะ แต่ปลาอะไรก็ไม่รู้ อิอิ ไม่มีอย่างอื่นเลย มีปลากับเครื่องต้มยำเท่านั้นค่ะ อุ้ยอายจัง จริงๆก็ชอบใส่เห็ดค่ะ แต่ไม่มี มันก็เลยออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะพี่ จริงๆต้มยำเขาใส่ผักชีโรยหน้าไช่ไหมค่ะ แต่หนึ่งก็ไม่มีอีกแระ มีใบโหระพาเหลืออยู่ เลยใส่ๆลงไป ไม่รู้ว่าเรียกต้มยำได้หรือเปล่า...เมนูนี้ลดอ้วนค่ะ ไม่มีน้ำมัน ไม่มีแป้งเลย น่าจะใช้ได้...

แต่แกงผักของพี่ป้อมน่าทานกว่าอะค่ะ อยากชิมจังรสชาดเป็นอย่างไร ว่าแต่ มะแหลบ มะแขว่น หน้าตาเป็นยังไงค่ะพี่ แอบโง่อีกแล้ววววว...พี่มาซื้อที่นี่หรือหิ้วมาจากบ้านค่ะ..

อา อา พี่ป้อมมีเพื่อนแล้ว หนึ่งก็อ้วนขึ้น 4 โลเหมือนกัน ตั้งแต่คริสมาสแล้วค่ะพี่เอาไม่ลงเล้ยยยยย เพราะหนึ่งก็เริ่มหงำลดอยากมาก ฮาฮา พี่ป้อมค่ะเรามาลดน้ำหนักกันไหม หนึ่งหาเพื่อนอยู่จะได้มีกำลังใจลดอะค่ะพี่ หนึ่งเริ่มเมื่อวานนี้ค่ะ ถ้าพี่ป้อมอยากท้าชิง ยังทันนะคะพี่ เอิ้กกๆๆๆๆ...

ปล. ทานชามนี้อย่างเดียว ไม่มีข้าวค่ะ

0/5
    ต้มยำปลา น่าทานค่ะ เป็นเมนูสุขภาพได้เลย มีสมุนไพรด้วย ใส่โหระพา หรือกระเพราก็หรูแล้วละค่ะ สำหรับเราที่อยู่ต่างแดนกัน

มะแหลบ มะแขว่น เป็นเครื่องใช้ทำลาบคั่วเมืองเหนือนะค่ะ ขนมาจากบ้าน ไม่มีไม่ใส่ก็ได้ ลองทำดูนะค่ะอย่างที่บอก ไว้นะค่ะ
    เน้นผัก เยอะๆ

ได้เลยค่ะ ว่าจะเริ่มลดแล้วเหมือนกัน ปกติจะประมาณ 51 กิโล นี่เช้านี้ชั่งไปเป็น 55 แล้วล่ะ ก็อากาศมันเย็นหิวตลอด เลย

0/5
    โอวววว แม่ครัวแต่ละคน ขนสูตรเด็ดมาประชันกันครับท่าน

วันนี้น้ำจะทำพะโล้ คุณสามีอยากทานคะ ส่วนของตัวเอง ฮ่าาา วันนี้ลาบหมูคะ

0/5
    ขอบคุณค่ะพี่ป้อม หนึ่งจะลองทำดูเป็นอีกเมนูลดอ้วนค่ะ อูยพี่ 55 โลเองแต่พี่สูงอะค่ะ เท่าที่หนึ่งเห็นพีป้อมหุ่นดีซะขนาดนั้น แอบปลื้มมากมาย ผิวสวยอีกต่างหาก สงสัยคนเชียงใหม่สวยทุกคนนะคะพี่ เท่าทีเห็นสวยๆทั้งนั้นเลย น่าอิจฉาจัง หนึงตัวเตี้ย แต่น้ำหนักเกือบเท่าพี่แล้ววววว กลุ้มมมม มากเลย

พี่น้ำขา อยากเห็นพะโล้วค่ะ อยากทำบ้าง มาคอยดูก่อนว่าพี่ใส่อะไรบ้างงงง ออิอิ

0/5
    เอาสูตรก่อนนะคะคุณหนึ่ง สูตรของคุณแม่พี่คะ

กระเทียม รากผักชี ถ้าไม่มีใช้ลูกผักชีก็ได้คะ พริกไทยดำ พอประมาณ โคลกให้เข้ากันนะคะ

ผัดให้หอมในกระทะ พอเริ่มเหลืองใส่เนื้อหมูลงไปผัด เติมซีอิ้วดำ(ค่อยๆใส่นะคะ เดี๋ยวจะดำเกิน) น้ำตาลปี๊ป น้ำปลา หรือซีอิ้วขาว คนอร์สักหน่อยก้อได้คะ ผัดจนเหลืองสวย

ย้ายไปใส่หม้อ เติมน้ำลงในหม้อพอท่วมเนื้อหมูนะคะ ใส่อบเชยลงไปสัก 2-3 แท่ง เคี่ยวจนเนื้อเปื่อย หรือถ้ามีหม้อแรงดัน ก็ทุ่นเวลาไปได้เยอะเลยคะ

ลองชิมดูขาดรสไหน ก็ปรุงเพิ่มตามชอบนะคะ อ้อ ลืมไข่ต้มไปเลย อิ อิ ช่วงที่เคียวหมูอย่าลืมใส่ไข่ต้มลงไปด้วยนะคะ

รูปเดี๋ยวจะตามมาลงให้ดูนะคะว่าเสร็จแล้วหน้าตาจะเป็นแบบไหน

รูปมาแล้วคะ

แถมยำแฮมรมควันให้อีกที่คะ

Thanks Nakderntang ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Page 4 of 70 FirstFirst ... 2 3 4 5 6 14 54 ... LastLast

Comments from Facebook