Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 23

Thread: วิธีซักแห้งค่ะ

Warning Points:
    0/5

วิธีซักแห้งค่ะ

ขอตั้งกระทู้ใหม่นะคะ เมื่อคืนถามน้าสาวมาให้แล้ว (น้าสาวเปิดร้านซักแห้งอยู่ค่ะ) เค้าว่าจริง ๆ ซักแห้งมันก็ซักโดยใช้น้ำนี่แหละค่ะ แต่ตามร้านเค้าไม่ค่อยบอกวิธีกันและมันต้องใช้เวลา ยุ่งยากนิดนึง ผ้าที่ระบุว่าซักแห้งมักจะเป็นผ้าที่สีซีดง่าย สีตกได้จึงไม่ซักด้วยวิธีตากให้แห้ง (น้าสาวยังงงว่าเสื้อผ้าลูกค้าที่แพง ๆ ดี ๆ ต้องซักแห้งตลอดนี่แสดงว่าสีมันต้องตกง่ายสิ แล้วตกลงผ้ามันดีหรือไม่ดี)

เอาน้ำใส่กะละมังตามปกตินะคะ จากนั้นใช้น้ำยา Cross Super (นึกออกไม๊คะ ที่ฉลากมันเป็นรูปเสื้อผ้าอ่ะ น้ำยานี้ไม่ทำให้สีตก หาซื้อได้ทั่วไป) ซักเลยค่ะ ห้ามแช่ผ้า ซักน้ำสะอาดแล้วยกขึ้นตาก จากนั้นให้รอผ้าหมาด ๆ ชื้น ๆ ไม่ต้องรอจนแห้งนะคะ เอาฉีดน้ำยาซักแห้งให้ทั่ว (ยี่ห้ออะไรก็ได้) ตอนนี้ถ้าเป็นชุดผ้าไหมให้ฉีดน้ำยาอัดกลีบลงไปด้วยจะทำให้ผ้าไหมเรียบ จากนั้นนำชุดใส่ถุงพลาสติกนำเข้าตู้เย็นช่อง Freeze สัก 2-3 ชั่วโมง นำผ้าออกมา ผ้ามันจะแห้งแต่ชื้น แล้วรีดทับเลยค่ะด้วยเตารีดอุณหภูมิที่เหมาะสมกับผ้านั้น ๆ ไม่ต้องกลัวผ้าไหม้เพราะเราใช้อุณหภูมิที่เหมาะกับผ้า อย่าเห็นว่าผ้าเปียกแล้วเร่งไฟนะ ผ้ามันจะค่อย ๆ หายชื้น แห้ง แล้วก็เรียบค่ะ (ตรงนี้ถ้าเป็นที่ร้าน เค้าจะใช้เตารีดไอน้ำนะคะซึ่งมันง่ายคือรีดขณะที่แขวนได้เลย) ผ้าไหมถ้ารีดตอนผ้าแห้งมันจะไม่เรียบ มันจะเป็นรอยแตกยับในเนื้อผ้าน่ะค่ะ

เอามาฝากลองทำกันดูนะคะ น้าสาวรับประกันว่าเสื้อผ้าไม่เสียแน่นอนค่ะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลง เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    เคล็ดลับง่ายๆ ที่ช่วยให้กระทู้ของเพื่อนๆ สามารถโชว์ที่หน้าเวบ และคนอื่นๆ เข้าถึงกระทู้นี้ได้ง่ายขึ้น ครับ
    และยังช่วยให้ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน สวยงาม และน่าอยู่ยิ่งขึ้นครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://media-cdn.tripadvisor.com/med...n-basement.jpg ครับ
    ขออภัยครับ หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม และขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ
    ทีมงาน SBNTown

0/5

Talking

คุณน้าเปิดร้านตรงไหนคะ
    ชื่อร้านอะไร เดี๋ยวนิวจะไปอุดหนุนค่า
    [SIGPIC][/SIGPIC]

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
    จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
    จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
    จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

0/5
    อยู่ในโครงการเคหะน่ะค่ะ ตัวเค้าทำงานที่ตลาดศรีเมือง เป็นผู้ช่วยภรรยาคุณนภินทรอ่ะค่ะ เค้าก็เลยจะมีซักเสื้อผ้าไหมให้คนที่ทำงานในเทศบาล อบต. เยอะ

only_authentic is offline Trusted Member
    0/5
    มาเกี่ยวเกี่ยวเคล็ดลับดี ๆ

อยู่อเมริกาซักแห้งแพงค่ะ

จะได้เผื่อนำไปใช้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ

neenie's Avatar
    neenie is offline Trusted Member
    0/5

Talking

แอบเข้ามาเก็บข้อมูล ไว้ทำมั่งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ninanina_neena's Avatar
    ninanina_neena is offline Trusted Member
    0/5
    ดีจังค่ะ ลองทำบ้าง

bubble's Avatar
    bubble is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวมีทดลอง

0/5
    เป็นประโยชน์มาก ๆ เลยค่ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

due's Avatar
    due is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆเลยจ้า
    แอบสงสัยนิดนึง
    ตรงที่เค๊าบอกว่าถ้ามีรอยเปื้อน
    ต้องใช้นำ้มันกาซซักออก จริงรึเปล่าคะ
    เรารักอะไรก็จะทุกข์เพราะสิ่งนั้น
    เพราะว่าสิ่งทั้งหลายล้วนแปรปรวนทั้งสิ้น
    ไม่มีอะไรคงที่อยู่ได้ตลอดเวลา

0/5
    เข้ามาทีแรก เพราะนึกว่า เคล็ดลับในการไม่ต้องอาบน้ำเวลาเจออากาศหนาวๆ

เย้ยยยย!! เข้าใจผิด อ๋อ ซักแห้งทำแบบนี้นี่เอง!!

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook