Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 11 to 20 of 23

Thread: วิธีซักแห้งค่ะ

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5
    ขอบคุณมากนะคะ ที่มาเล่าให้ฟังกัน... เดี๋ยวจะไปลองทำมั่งคะ

Quote Originally Posted by 69 View Post
    เอาน้ำใส่กะละมังตามปกตินะคะ จากนั้นใช้น้ำยา Cross Super (นึกออกไม๊คะ ที่ฉลากมันเป็นรูปเสื้อผ้าอ่ะ น้ำยานี้ไม่ทำให้สีตก หาซื้อได้ทั่วไป) ซักเลยค่ะ ห้ามแช่ผ้า ซักน้ำสะอาดแล้วยกขึ้นตาก จากนั้นให้รอผ้าหมาด ๆ ชื้น ๆ ไม่ต้องรอจนแห้งนะคะ เอาฉีดน้ำยาซักแห้งให้ทั่ว (ยี่ห้ออะไรก็ได้) ตอนนี้ถ้าเป็นชุดผ้าไหมให้ฉีดน้ำยาอัดกลีบลงไปด้วยจะทำให้ผ้าไหมเรียบ
    ขอแอบถามนิดนึงค่ะ น้ำยาซักแห้งที่ให้ฉีดหลังจากซัก มันคือน้ำยาอะไรอ่ะคะ? ยี่ห้ออะไรบ้างคะ?
    .
    ...กรรมอยู่ที่เจตนา... ทำด้วยความตั้งใจดี แม้คิดเห็นไม่ตรงกัน ก็ไม่หวั่นไหว ไม่ต้องกลัวอะไร... ไม่ต้องดิ้นรนไปเรียกร้องอะไรด้วย...คนที่จิตใจพัฒนาแล้ว ย่อมแยกแยะได้ และในที่สุดคนพาลที่เจตนาไม่ดีก็ย่อมแพ้ภัยตัวเอง...

วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ
    วิธีทำให้อ่านความเห็นได้เยอะๆ ต่อหนึ่งหน้า กระทู้นึงจะได้ไม่ต้องยาวเป็นยี่สิบหน้า อ่านได้ในกระทู้นี้ค่ะ http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=51805

0/5
    เพิ่มเติมข้อมูลละเอียดให้นะคะ
    Cross Super ใช้ซักแทนผงซักฟอก
    น้ำยาซักแห้ง อันนี้ต้องฉีดค่ะ ฉีดก่อนเข้าตู้เย็น อันนี้ยี่ห้ออะไรก็ได้ค่ะที่ฉลากมันจะระบุไว้เลย (ส่วนใหญ่เขียนว่าผลิตภัณฑ์ซักผ้าแห้ง)
    ถ้าใครอยากฉีดน้ำยารีดผ้าเรียบเพื่อให้หอมให้ฉีดต่อจากน้ำยาซักแห้งได้ค่ะ แต่ถ้าไม่มายด์เรื่องความหอมก็ไม่ต้องฉีดค่ะ เพราะตอนรีดเรียบแน่นอนเนื่องจากผ้ามันชื้นทั้งตัว
    ถ้าเป็นผ้าไหมที่ต้องการให้มันดูแข็ง ๆ อยู่ทรงแบบเสื้อผ้าไหมผู้ชายนะคะให้ฉีดน้ำยาอัดกลีบค่ะ (อันนี้ไม่ต้องฉีดรีดผ้าเรียบนะ...เปลืองเปล่า ๆ ค่ะ)

เมื่อนำผ้าออกจากตู้เย็นห้ามฉีดน้ำยาอะไรเพิ่มแล้วนะคะเพราะจะด่างเวลารีด รีดต้องใจเย็นหน่อย ผ้ามันจะค่อย ๆ หายชื้นแล้วเรียบเอง

tai-foon's Avatar
    tai-foon is offline Trusted Member
    0/5
    กระบวนการนี้ใช้อยู่ค่ะ..เพิ่งรู้นะเนี่ย..ว่าคือการซักแห้ง
    ใช้ดูแลชุดผ้าไหมค่ะ ส่งร้านไม่ไหว แพงมาก
    น้ำยารีดผ้าใช้ของ amway ค่ะ ดีที่สุดแล้ว..(ไม่ได้โฆษณานะคะ ปกติไม่ปลื้มกับการขายตรงอยู่แล้ว) และขึ้นอยู่กับฝีมือคนรีดด้วยค่ะ เพราะทำเองไม่เคยเรียบเลย
    ขอบคุณค่ะ ที่แบ่งปันความรู้
    ค่อยๆทำ ลด ละ เลิก shopping....
    แค่คิดก็ใจจะขาด

preeyanan's Avatar
    preeyanan is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ กำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย
    .
    "ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ . สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

0/5
    ขอบคุณค่า

ไว้ ว่างๆจะแอบเอาของคุณแม่มาลองของ 555+

catdojo's Avatar
    catdojo is offline Trusted Member
    0/5

Smile

ซึ้งน้ำใจคุณ69มากๆค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่เอามาแบ่งปัน เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ
    ~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----~----~**~----~**~-----~**~-----~**~-----

"Women who buy the famous 2.55 cannot only buy black." ---Karl Lagerfeld

0/5

Smile

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ แต่เท่าที่เรารู้ซักแห้งเค้าจะซักในน้ำมันพิเศษชนิดหนึ่งไม่ใช่หรือคะ
    เราไม่กล้าลองซักเองถึงจะรู้ขั้นตอนก็ตาม เพราะไม่อยากเสี่ยงกลัวพัง แต่ถ้าซักแห้งเองได้ที่บ้านก็ดีนะ

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member
    0/5
    ขอบคุณมากๆค่ะ ไว้วันหลังจะหาโอกาสของทำดูบ้างแล้ว ^^
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

PaPla is offline Trusted Member
    0/5
    มาเก็บข้อมูลค่ะ เป็นประโยชน์มาก
    ^^ MY WISH LIST ^^
    .....Speedy Damier 35.....
    ......Neverfull Damier MM.....
    .....Gucci Jolicoeur Large.....

VilePuPae's Avatar
    VilePuPae is offline Trusted Member
    0/5

Talking

ขอบคุณมากๆเลยคะ เพราะคุณแม่ชอบใส่ผ้าไหม

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook