Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 12 1 2 3 11 ... LastLast
Results 1 to 10 of 115

Thread: ++ คืนนั้นใน santika พรากญาติที่น่ารักไปตลอดกาล ++

belle's Avatar
    belle is offline Trusted Member
    Warning Points:
    0/5

Unhappy ++ คืนนั้นใน santika พรากญาติที่น่ารักไปตลอดกาล ++

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมานะคะ

แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี อยากเล่าให้ใครสักคนฟัง ให้รับรู้ถึงความรู้สึกที่เสียใจมากๆในครั้งนี้

แบลไม่ได้มองว่า SBN แห่งนี้เป็นแค่ที่ซื้อขายสินค้า แต่กลับมองว่าที่นี่ยังมีเพื่อนๆ และมิตรภาพดีๆมากมาย การมาพิมพ์ครั้งนี้ก็เหมือนกับการเล่าเรื่องเศร้าให้เพื่อนฟังค่ะ

----- หากกระทู้นี้รบกวนเพื่อนๆ ต้องขออภัยอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ -----

ยอมรับค่ะ ว่าทันทีที่ทราบว่า คืนฉลอง 31 ธ.ค. ที่ผ่านมามีผู้เสียชีวิตมากมาย แบลรู้สึกสงสารและเสียใจกับผู้ที่เสียชีวิตมากๆ รวมทั้งเสียใจกับญาติของพวกเค้าด้วย

แบลยังคุยกับแฟนเลยว่า ญาติๆที่เหลืออยู่จะรู้สึกอย่างไรบ้าง
    เมื่อทุกวันปีใหม่...เป็นวันที่คนอื่นๆเค้าร่วมฉลอง มีรอยยิ้ม และความสุขกัน
    ในขณะที่ครอบครัวของผู้เสียชีวิต กลับต้องจดจำว่าวันปีใหม่ เป็นวันแห่งการสูญเสีย
    คนที่เค้ารักไปตลอดกาล....ไม่ว่าจะผ่านไปอีกกี่ปี คงไม่มีทางลบล้างความรู้สึกเศร้าเสียใจของพวกเค้าได้เลย

แบลเพิ่งได้รับทราบข่าวร้ายเมื่อเช้านี้เอง ทำให้ถึงกับเศร้า ซึม สลด (ไม่รู้จะหาคำไหนมาบรรยายแล้วค่ะ) ไปทั้งวัน...ไม่มีนาทีไหนเลย ที่ไม่เสียใจกับการจากไปของลูกของคุณอา ที่ไปฉลองกับเพื่อนๆ ที่ Santika ด้วย

น้องเอ็มมีพี่น้องเป็นผู้ชายทั้งหมด 3 คน โดยเอ็มเป็นลูกคนเล็ก เพิ่งอายุ 20กว่าๆ เป็นลูกที่ดีของแม่ และน้องเป็นที่น่ารักของพวกเรา ถึงแม้ไม่ได้สนิทสนมกันมาก แต่ก็ได้เจอน้องเค้าอยู่ข้างแม่ทุกครั้งที่ไปงานต่างๆ รวมทั้งรับรู้และได้ยินเรื่องราวความน่ารักของน้องคนนี้เสมอมา....พี่คนนี้ยังจำภาพในวันสงกรานต์ ที่มีเด็กชายตัวเล็กๆ วิ่งเอาขันน้ำมาไล่สาดพี่ แต่กลับโดนพี่แย่งเอาขันอันนั้นมาสาดตัวน้องเอ็มแทน เด็กชายคนนั้นไม่ร้องโวยวาย กลับยืนหัวเราะร่า ในความเปิ่นของตัวเอง...พี่ยังคงจำภาพนั้นได้ และยิ้มทุกครั้งที่นึกถึง

เวลาผ่านไปไม่กี่ปี น้องชายที่น่ารักคนนี้

โตเป็นหนุ่มแล้ว

เรียนจบแล้ว

แต่...

พี่กลับไม่มีโอกาสได้เห็นเอ็มอีกแล้ว

คุณอาแม่ของน้องเอ็ม ได้เล่าให้คุณพ่อฟังทั้งน้ำตาทางโทรศัพท์ว่า
    น้องเอ็มขอไปฉลองเรียนจบพร้อมทั้งปีใหม่กับเพื่อนๆ และในคืนเกิดเหตุน้องเอ็มได้รอดออกมาแล้ว แต่กลับไปช่วยเพื่อน แต่สุดท้ายทั้งน้องเอ็มและเพื่อนคนนั้นก็ไม่รอดสามารถออกมาได้เช่นเดียวกัน

แบลแทบไม่อยากจะเชื่อเลยว่าน้องเอ็มจากไปแล้วจริงๆ ยังบอกคุณพ่อเลยว่า "คุณอาแน่ใจแล้วเหรอ ว่าศพที่เจอคือน้องเอ็ม"

คำตอบที่ได้ก็คือ....ใช่แน่นอน เพราะน้องเอ็มไม่ได้ถูกไฟไหม้ แต่สำลักควันเสียชีวิต

และที่คุณอาเพิ่งโทรมาวันนี้ เพราะไม่สามารถทำใจหรือมีสติที่จะบอกใครๆได้ว่า ลูกชายอันเป็นดวงใจของท่านได้จากไปอย่างไม่มีวันกลับด้วยวัยเพียงเท่านี้ค่ะ

แม้วินาทีสุดท้ายของชีวิต...น้องเอ็ม ยังเป็นคนดี...ไม่ว่าเอ็มจะอยู่ที่ไหนในตอนนี้ พี่เชื่อได้ว่าน้องเอ็มคงจะอยู่ในภพที่ดีและมีความสุขตลอดกาล

แบลได้ตรวจสอบรายชื่อผู้เสียชีวิตดูแล้ว น้องเอ็มเป็นผู้เสียชีวิตที่สามารถพิสูจน์เอกลักษณ์ได้ในอันดับที่ 23 ค่ะ ซึ่งก่อนหน้าจะทราบข่าวร้ายจากคุณอา แบลได้แต่อ่านรายชื่อของผู้เสียชีวิตที่เสนอทางโทรทัศน์แบบผ่านๆ เท่านั้น แต่พอ search เจอข้อมูลพบว่ามีชื่อน้องเอ็มจริงๆในวันนี้..ยอมรับเลยค่ะ ว่าความเสียใจจากวันก่อน มันเพิ่มขึ้นมากมายจริงๆค่ะ

ขอไว้อาลัยให้กับ นายจักรชัย และทุกท่านที่เสียชีวิตใน
    เหตุการณ์ครั้งนี้
    ด้วยนะคะ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://www.kcet.org/local/blogs/the_...om/santika.jpg ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ
    >> ลัลล้า...เป้าหมายต่อไปสอยอะไรดีน๊า<<

nickbee is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของคนดีดีครับผม

nam's Avatar
    nam is offline Trusted Member
    0/5
    เสียใจด้วยนะคะ และขอให้กำลังใจกับครอบครัวน้องเอ็มด้วยค่ะ
    แหล่งแพร่เชื้อความสุข

ppjung's Avatar
    ppjung is offline Trusted Member
    0/5
    เศร้าจังค่ะคุณแบล....

สู้ๆ นะคะ ผึ้งเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ
    47afcef945162

hut2211's Avatar
    hut2211 is offline Trusted Member
    0/5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ...
    บุคคลผู้มีศีลเป็นพื้น ใจย่อมอยู่สบาย......
    อย่าเรียกร้องในสิ่งที่ไม่มี แต่จงภูมิใจในสิ่งที่มีอยู่...
    โกงเค้าชาตินี้ 1 ต้องใช้เค้าชาติหน้าเป็น พัน ทำทำไม?
    ศาสนาไม่ได้เสื่อม แต่คนเสื่อมจากศาสนา

ธรรมนิยายธรรมะผู้สละโลก
    http://groups.google.com/group/DhammaSawasdee/web/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

n-a-m-i is offline Trusted Member
    0/5
    น้องไปสบายแล้วค่ะ..เสียใจด้วยจริงๆค่ะ

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    0/5
    อ่านแล้วก็เศร้าใจค่ะ ขอไว้อาลัยด้วยค่ะ RIP
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

0/5
    อ่านแล้วขนลุกเลย คับ ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

0/5
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

น้องเอ็มเป็นคนดี ต้องได้ไปสุขคติภูมิแน่เลยคะ
    And I know that we can be so amazing

and being in your life is gonna change me

and now I can see every single possibility...

wish list: [ ?? ]

wawe's Avatar
    wawe is offline Trusted Member
    0/5
    เข้าใจในความรู้สึกของการสูญเสีย ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ เป็นกำลังใจให้ เขาไปดีแล้ว ที่ ๆ เขาไปอยู่อาจจะดีกว่าที่เราอยู่ก็ได้
    ความง่ายอยู่ที่ปาก ความยากอยู่ที่ทำ
    การรู้จักปล่อยวาง เป็นวิถีทางแห่งความสุขสงบ
    มนุษย์ย่อมได้รับผลของการกระทำของตนเสมอ อาจจะเร็วหรือช้าเท่านั้น

Page 1 of 12 1 2 3 11 ... LastLast

Comments from Facebook