Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 1 2 3 LastLast
Results 1 to 10 of 24

Thread: ขออีกสักกระทู้กับSantika

Warning Points:
    0/5

Unhappy ขออีกสักกระทู้กับSantika

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอนำรูปมาลงใหม่ เนื่องจากที่มีอยู่เดิมหายไป เพื่อให้กระทู้นี้ สามารถโชว์รูปที่หน้าเวบได้ ครับ
    ขอบคุณภาพจากลิงก์ http://img184.imageshack.us/img184/7...tika999dp1.jpg ครับ
    หากรูปที่เรานำมาไม่เหมาะสม ขอชวนเจ้าของกระทู้เข้ามาแก้ไขได้ครับ

ขอโทษที่ตั้งกระทู้อีกกระทู้ค่ะ แต่เพิ่งทราบว่ามีเพื่อนของเพื่อน เราไม่รู้จักแต่เคยเจอ2-3ครั้ง เค้าอยู่ที่นี่ด้วย แต่รอดออกมาได้ เพราะตอนเกิดเหตุออกมาคุยโทร.พอดี ตอนนี้ได้ข่าวว่าจะเค้าจะบวชให้เลยค่ะ

และเราเองก็ติดตามอ่านข่าวและดูคลิปต่างๆ เราก็รู้สึกกินไม่ได้นอนไม่หลับ
    รู้สึกภาพติดตา และไม่กล้าไปเที่ยวกลางคืนหรือไปโรงหนังอีกเลย--เป็นเอาหนักค่ะ ยอมรับ

ยิ่งได้เห็นรูปศพที่นอนกองตรงหน้าประตู ยิ่งรู้สึกรับไม่ได้ สภาพศพไหม้เกรียม ไม่มีผม ดูแล้วเหมือนหุ่นเลยค่ะ แต่ที่บีบคั้นอารมณ์ที่สุดคือ
    หน้าตาแต่ละศพดูทรมานมาก เหมือนกำลังวิ่งหนี กรีดร้อง (แอบแปลกใจว่าทำไมหน้าตาของศพถึงยังคงสภาพอยู่แบบนั้น ผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะคะ)

อ่านข่าวเจอ เค้าบอกว่าที่ตั้งซานติก้าเคยเป็นสุสานเก่าของชาวมุสลิม แล้วอ่านเจออีกว่าเจ้าของที่ดิน
    จะเอาที่ดินนี้ไปทำคอนโด แล้วจะมีใครกล้ามาอยู่มั้ยเนี่ย

ที่จริงเหตุการณ์ทำนองนี้เคยเกิดขึ้นเมื่อปี2003ที่อเมริกา ชื่อthe station nightclub งานนั้นคนตายร่วมร้อย และเหตุเกิดจากจุดพลุบนเวทีเหมือนกันเลย
    แต่เคสของเค้าเอาตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษได้ และผู้กระทำผิดก็สำนึกผิดด้วย แต่ของเราไม่รู้จะเอาตัวคนผิดมาลงโทษได้มั้ย

ตอนนี้รู้สึกเป็นห่วงผู้รอดชีวิตที่บาดเจ็บ เพราะกลัวจะไม่มีใครมารับผิดชอบ
    ที่จริงเจ้าของน่าจะมีความผิดฐานประมาทได้มั้ยที่ปล่อยให้คนจุดพลุในร้าน และเพิกเฉยต่อการต่อสัญญากรมธรรม์ประกันภัย ได้มั้ย?

พูดถึงเรื่องไฟไหม้ เคยมีเหตุการณ์หนึ่งนานมากแล้ว เป็นเครื่องบินสายการบินซาอุแอร์ไลน์
    กัปตันกำลังเอาเครื่องขึ้น แต่ปรากฎมมีส่วนหนึ่งติดไฟเป็นเปลวเพลิงเล็กๆ เลยต้องวกกลับเอาเครื่องลงจอดที่สนามบิน
    การลงจอดฉุกเฉินที่สนามบินก็เป็นไปด้วยดี แต่ปัญหาอยู่ตอนเปิดประตูให้ผู้โดยสารลงจากเครื่องน่ะซิ ประตูมันเปิดไม่ได้เพราะกระแสไฟฟ้าขัดข้อง ทั้งหมดเลยติดในเครื่องบิน ลงมาไม่ได้สักคน

ในที่สุด หลังจากเครื่องลงจอดได้15นาที หน่วยกู้ภัยมาถึง ก็พบว่าไฟไหม้ท่วมห้องผู้โดยสารหมดแล้ว ไม่มีใครรอดชีวิต ทุกชีวิตตายอย่างทรมานเพราะออกมาไม่ได้
    ภาพอุบัติภัยนี้ น่าหดหู่มาก เป็นภาพเครื่องบินจอดอย่างสวยงามบนrunway แต่ไฟไหม้ส่วนห้องผู้โดยสาร แต่ส่วนอื่นๆยังโอเคอยู่

ที่เล่ามา เพราะอยากบอกว่า แค่ไฟไหม้เล็กๆ มันอาจทำให้เกิดความวอดวายได้ ต้องไม่ประมาทเด็ดขาด และเห็นท่าไม่ดีต้องรีบวิ่งออกมาเลย อย่ามัวแต่รอให้ให้มันลุกลาม

สุดท้ายขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง และขอให้ทุกดวงวิญญาณไปสู่สุขคติ RIP

และ ขอให้กรณีนี้เป็นอุทธาหรณ์แก่ผู้ประกอบการ และนักเที่ยวทุกคนด้วยค่ะ

0/5
    ไม่เข้าใจว่าทำไมยอมให้เจ้าของกบดานได้หลายวันขนาดนี้

ตำรวจก็ต้องรู้อยู่แล้วว่า เจ้าของเก็บตัวเพื่อเตรียมตัวมาแก้ตัว

เพราะเจ้าของไม่ได้เป็นไรเลยนิ แค่สำลักควัน
    สบาย สบาย

zzz's Avatar
    zzz is offline Trusted Member
    0/5
    ขอร่วมไว้อาลัยค่ะ
    ~~ I LoVe LV ~~

My Wish List :

" Louis Vuitton ~ Chanel "

0/5
    เราว่าคนไทยลืมง่าย อีกหน่อยก็ลืม

เศร้า

0/5
    กี่ชีวิตเสียไป เพราะความมักง่ายของคนบางคน
    เหอๆ

อ่านเรื่องเครื่องบินแล้ว อยู่ๆมันก็จิตนาการภาพออกมาเองเลยค่ะ

อะไรก็คงไม่ทรมานเท่าการถูกย่างสด

0/5
    เหมือนเหตุการณ์ตอนที่ไฟไหม้โรงแรมหาดจอมเทียนที่พัทยาน่ะครับ
    ย่างไปหลายศพ แล้วคนก็ลืม

พอเครื่องบินสายการบิน one-2-go ระเบิดขณะลงจอด คราวนั้นก็หลายศพ
    แล้วคนก็ลืม

SANTIKA คาดว่าผ่านไปไม่นาน คนก็ลืมแล้วล่ะครับ

แต่คิดว่าเรื่องเอาพลุเข้าไปนี่ น่าจะตรวจขันกันมากกว่านี้นะ
    พอเกิดไฟไหม้ ก็มาตั้งมาตรการรักษาความปลอดภัยผับอื่นๆ
    มันออกแนว วัวหายล้อมคอก เลยนิ
    ใจร่มๆกันไว้ เพื่อความสงบสุขของเมืองไทย ^^

0/5
    ไม่อยากให้เปนเหมือนอีกหลายๆเคสที่เคยเกิดขึ้นมาก่อนหน้านี้น่ะค่ะ
    ประเภทที่2-3วันแรก ขึ้นหน้า1 ทุกสถานีต้องนำเสนอข่าวนี้ ทุกฝ่ายออกมาพูดๆๆ ว่าปัญหาเกิดตรงไหน ใครผิด แล้วจะป้องกันยังไง
    สุดท้ายก็ไม่เคยมีการแก้ไขจริงจัง...ปล่อยผ่านตามนิสัยคนไทย -*-

ตอนนี้เราก็หลอนๆไปเหมือนกันค่ะ ไปเที่ยวคืน30 เราก็ไม่สบายกลับมา นอนซมจนวันท่1ตื่นมาเจอข่าว...ตอนนั้นบอกตัวเองเลยค่ะ ว่าปีนี้ขอลดละเลิกการเที่ยวแล้วกัน
    Money is not the most important thing in the world. Love is. Fortunately, I love money!

cherry_k's Avatar
    cherry_k is offline Trusted Member
    0/5
    ร่วมไว้อาลัยให้กับผู้ที่เสียชีวิตทุกท่านค่ะ

แต่เราก็ไม่เข้าใจตำรวจเมืองไทยเหมือนกันค่ะ ว่าทำไมถึงปล่อยให้เจ้าของเค้าลอยนวลอยู่ได้นานขนาดนี้

เก็บตัว จำศีล ท่องไว้ เก็บตัว จำศีล

0/5
    ทำไมอ่านเจอว่าเจ้าของร้านหนีไปเมืองนอกแล้ว
    เราทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี
    เราไม่ทำถูกกิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี

0/5

Unhappy

วันนั้นเกือบไปแล้วคะ

แต่ พอดีกุนแจรถหายก่อเลยติดรถเพื่อนไป jet แทน
    ตอนอยู่ jet ออกไปเข้าห้องนําชั้นบน ก่อว่าทำไมรถหว๋อ ปอเต๊กตึ๊ง รถดับเพลิงมันวิ่งผ่านเยอะจัง
    ก่อไม่ได้คิดไรคะ คุยกับแฟน เออรถคงชนกันมั้งแต่ก่อนะ จะชนอารายกันขนาดนี้
    เอกมัย ไม่ได้กว้าง ขนาดจะชนช้ามเลน ข้ามเกาะถนนกันได้
    สรุปพอเดินกลับมาที่โต๊ะ พอดีเรานั่งข้างๆทีวี เหนข่าวขึ้นว่า "ซานติก้า ผับ ไฟไหม้"
    แต่ก่อยังไม่คิดไรคะ นึกว่าไหม่นิดเดียวแบบขำขำ สักพัก พี่ชายเดินมาบอก
    ว่าเพ่อนเข้าอยู่หน้าผับ แล้วมันมีเสียงเหมือนระเลิบ ดังมาก เท่านั้นคะ ทั้งเราแฟน ละก่อเพื่อนๆ
    ส่างหมดเลย รีบกลับ คิดแล้วยังหลอนอยู่เลยคะ ต่อไปนี้แทนที่จะไปแย่งไปจองโต๊ะในๆ ตรงเวทีกัน
    คงจามีแต่คนจองโต๊ะ ตรงริมประตูทางออกที่ทุกคนไม่เคยต้องกาน

ขอแสดงความเสียจัย กับผู้ที่จากไปและบาดเจบทุกคนคะ
    Dec3ml3ei2*

Page 1 of 3 1 2 3 LastLast

Comments from Facebook